Giúp đỡ cắm nóng ổ cứng

kdnguyen

Ðề: Giúp đỡ cắm nóng ổ cứng

Mình đang dùng mainboard gigabyte p3-ds3l và muốn sử dụng chức năng cắm nóng ổ cứng. Mặc dù lên xem spec của main có bảo là hỗ trợ chức năng này, nhưng trên main mình ko thấy cổng sata màu tím nên không dám thử. Mình đang dùng Windows 7, các bạn tư vấn giúp mình nhé.

Link xem chi tiết kỹ thuật main:

http://vn.giga-byte.com/Products/Mo...rboard&ProductID=2487&ProductName=GA-P35-DS3L

Để sử dụng tính năng cắm nóng dành cho kết nối SATA điều khiển bởi chip cầu Nam ICH9, bạn phải cài HĐH Windows Vista (trên ICH9, tính năng cắm nóng chỉ hỗ trợ Windows Vista) và cấu hình kết nối SATA ở chế độ AHCI. (Vui lòng tham khảo Chương 2 trong hướng dẫn, ""BIOS Setup," "Integrated Peripherals", để biết thêm chi tiết việc kích hoạt AHCI).

(đọan trên nằm trong phần Remark màu đỏ trong site bác gửi)

vinhannghia

Hỏi bác chủ 01 câu hơi thừa:
Ổ cứng của bác SATA hay IDE?

lhboi

Về mặt hardware thì cắm nóng hay rút nóng đều không làm hư ổ SATA.
Về mặt software thì ổ SATA cắm nóng sẽ được Windows (từ WinXP trở lên) tự động nhận ra. Nhưng trước khi rút nóng thì phải báo cho Windows biết, xem http://safelyremove.com/faq.htm#HowToSafelyRemoveSATA
Không cần phải chọn đúng cổng SATA màu tím.

hbc

Moderator

cứ cắm nóng rút nóng đi,

sẽ có ngày bị giật tung đít lên, hỏng ổ cấm kêu

locnp

Well-Known Member

Để sử dụng tính năng cắm nóng dành cho kết nối SATA điều khiển bởi chip cầu Nam ICH9, bạn phải cài HĐH Windows Vista (trên ICH9, tính năng cắm nóng chỉ hỗ trợ Windows Vista) và cấu hình kết nối SATA ở chế độ AHCI. (Vui lòng tham khảo Chương 2 trong hướng dẫn, ""BIOS Setup," "Integrated Peripherals", để biết thêm chi tiết việc kích hoạt AHCI).

(đọan trên nằm trong phần Remark màu đỏ trong site bác gửi)

Ngại nhất là chỉ hỗ trợ Windows Vista, chắc là Windows 7 cũng tốt nhỉ. Thanks bác!

locnp

Well-Known Member

Về mặt hardware thì cắm nóng hay rút nóng đều không làm hư ổ SATA.
Về mặt software thì ổ SATA cắm nóng sẽ được Windows (từ WinXP trở lên) tự động nhận ra. Nhưng trước khi rút nóng thì phải báo cho Windows biết, xem http://safelyremove.com/faq.htm#HowToSafelyRemoveSATA
Không cần phải chọn đúng cổng SATA màu tím.

Thông tin này rất bổ ích, thanks bác!

Dorillin

Member

mình cứ rút và cắm nguồn HDD thường xuyên, kéo torrent HDD k dùng để chi cho hao điện

b52g0

cắm và rút cũng mệt ghê:-j

locnp

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi main giga có 2 loại cổng sata là Sata2 và gSata2, hai cổng này khác nhau như thế nào vậy các bác?

manhthang

Huyền Thoại

Tôi vẫn cắm và rút nóng thoải mái :D
Chỉ cần chú ý cắm cáp sata trước cáp nguồn sau, khi rút thì cáp nguồn trước cáp sata sau là được.
Lúc rút ra là phải cầm HDD lên luôn nhé, cảm giác láng qua láng lại thật tuyệt :))

cứ cắm nóng rút nóng đi,

sẽ có ngày bị giật tung đít lên, hỏng ổ cấm kêu
Gắn thêm cái iSwap của tớ thì đảm bảo khỏi lo giật :D
Chỉ cần chú ý cắm cáp sata trước cáp nguồn sau, khi rút thì cáp nguồn trước cáp sata sau là được.
Lúc rút ra là phải cầm HDD lên luôn nhé, cảm giác láng qua láng lại thật tuyệt :))

Không sướng bằng lúc tháo ổ từ iSwap, kéo chốt bấm nút ... ổ cứng bật ra bụp một cái nằm gọn trong lòng bàn tay vẫn còn nguyên cảm giác láng qua láng lại :))

hbc

Moderator

Không sướng bằng lúc tháo ổ từ iSwap, kéo chốt bấm nút ... ổ cứng bật ra bụp một cái nằm gọn trong lòng bàn tay vẫn còn nguyên cảm giác láng qua láng lại :))

Lúc đấy thì sướng,

nhưng khi nhìn thấy: "G:\$MFT the data has been lost. this error may be caused by a fairlure of your computer.... " lại lo :confused:

kdnguyen

Em thì dùng mainboard ASUS P5Q3 có cổng eSATA đằng sau, không cần phải kích hoạt AHCI, khì dùng cắm cáp eSATA và cắm nguồn HDD Dock vào là nhận ngay, không dùng thì Safe remode, rồi rút nguồn HDD Dock.

Rất tiện, y như xài USB.

locnp

Well-Known Member

Mình làm theo sách hướng dẫn của main và đã bật AHCI thành công, tuy nhiên OS boot không được, mình phải cài lại máy. Kết quả thật tuyệt vời, mình có thể cắm nóng hdd như cách dùng của các USB disks. Về mặt tốc độ ghi chép file cũng khá ấn tượng, trung bình khoảng 80MB/s, chép 1 bộ phim HD 6.5GB chưa đến 1 phút rưỡi. Rất hài lòng!

Bên trên