[Giúp đỡ] Các bác giúp em TV LG nhà em bị mất hình, chỉ có tiếng

Lam anh

Ðề: [Giúp đỡ] Các bác giúp em TV LG nhà em bị mất hình, chỉ có tiếng

- Với tình trạng như trên mình có thể đưa ra một số phần hỏng (theo thứ tự tỉ lệ hỏng cao từ trên xuống).
1. Nguồn cấp cho LED: Nguồn này bị yếu, và sụt áp sau ngay sau khi hoạt động một chút. Dĩ nhiên phải đo đạc để biết. Nhưng có một cách nhanh gọn là tháo TV ra, xem LED có sáng không? Nếu không chiếu thẳng đèn (flash điện thoại) vào sau tấm nền TV, tại điểm chiếu có lên hình => phần đèn nền đã ra đi. Đo nguồn mà có và ổn định thì LED ra đi, ngược lại thì nguồn cấp cho LED ra đi.

2. Buffer HDMI: Có thể có hoặc không tùy hãng. Nếu buffer này yếu thì có thể mất hình hoặc hình thiếu ổn định. Và cũng phải kiểm tra nguồn cấp cho nó có ổn định không?

3. Các IC xử lý hình ảnh:
- Nguồn cấp cho các IC này có ổn định không?
- Các IC này có thể đã yếu, nóng quá không hoạt động.

Em rất cảm ơn sự giúp đỡ của bác. Thú thực em cũng tra google nát rồi mà cũng không hiểu TV nhà em bị sao. May sao gặp bác, bác mô tả tình trạng TV chuẩn như em bị luôn.
Em xin hỏi bác, em chưa tháo TV ra bao giờ, cách tháo có khó không ạ? Có cần lưu ý gì không? Với TV em nếu bị trường hợp thứ 1 bị hỏng đèn nền thì giá cả thay thế như nào ạ? Lỗi thứ 2 và 3 có dễ sửa chữa không ạ?
Cảm ơn bác nhiều.

caothudeche

Moderator

Tháo TV dễ thôi mà. Dễ hơn tháo màn laptop nhiều.
Hầu hết các lỗi thì cứ phải soi nguồn đầu tiên.
Với lỗi led thì chắc không quá 500k. Bạn xem youtube có video mổ xẻ tv led đó.
Lỗi buffer rẻ thôi, vì buffer này đáng bao tiền đâu.
Còn liên quan đến chip thì căng rồi. Đắt nhất và khó thay nhất

TANZY

Chào các bác.
Tình hình là hơn 1 năm trước em có mua TV LG 55LA6200. Đến hôm qua tv nhà em dở chứng, cứ bật lên 1 lúc tầm khoảng 5' chạy bình thường thì phụp cái màn hình đen xì, tiếng vẫn còn, thử chuyển kênh vẫn ok nhưng tuyệt nhiên không thể lên hình. Em cũng thử xem có phải do điện nhà em chập chờn không, nhưng em đã cắm vào ổn áp thì tình trạng vẫn như vậy. Hôm nay em bật thì vẫn bị. Cái này em chắc 100% do TV, vì nếu do đầu vào mất thì vẫn phải hiện hình lên là không có ngõ vào, hoặc vẫn vào được smart.
Mong các bác bắt bệnh con TV nhà mình bị sao với, ức chế lắm rồi. Mà tv em hết bảo hành rồi, trước em mua ở HC hàng mới. Em ở tỉnh lẻ nên hơi khó để sửa chữa, mong các bác giúp em vụ này. Em bó tay rồi.
Cảm ơn các bác nhiều.

Đừng làm căng vụ này, bạn cứ bình tĩnh mà mình chuyên viên đt đây ,bạn nên mời thợ sửa về , rồi kiểm tra phần nguồn và tất cả các tụ hóa xem có con nào bị phồng thì thay thế thôi mà.Nhớ thay tụ xịn và có khả năng chịu nhiệt cao là 105 độ nhé. chúc sửa xong tv.

Lucky76

Well-Known Member

Chất lượng TV LG bây giờ ko biết thế nào nữa, mới hết bảo hành khoảng 1 năm đột ngột bị mất hình chỉ sáng đèn nền kèm sọc mặc dù trước đó xài rất ngon, hình ảnh đẹp và ko hề có triệu chứng gì hết, bây giờ bật nguồn chỉ lên sáng ko có tín hiệu gì cả, gọi đến TTBH cho nhân viên xuống check nói hư màn hình mà bây giờ ko có hàng thay, đi toi nó hai mươi mấy chai cho 3 năm sử dụng, bây giờ thấy LG ớn ớn làm sao.

anhdien87

Member
Hãng nào cũng vậy tôi bác ơi, Càng về sau càng chất lượng giảm bớt chút, nhìn một cách khách quan thì nó là theo xu hướng cả rồi: Người dùng mong muốn giá rẻ nhưng công nghệ của sản phẩm phải cao nên mới dẫn tới như vậy. Với lại trong quá trình sản xuất đồ điện tử thì có nhiều vấn đề trục trạc mà nhà sản xuất ít lường tới mà, Chia buồn với bác !
Bác ở Hà Nội thì vào http://www.trungtambaohanhtivilg.com/2015/06/sua-tivi-lg-mat-hinh-co-tieng.html Gọi số Hotline Trung tâm này sửa nhanh bảo hành cũng dài. Chúc xử lý thành công lỗi cho tivi !

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: Re: [Giúp đỡ] Các bác giúp em TV LG nhà em bị mất hình, chỉ có tiếng

Hãng nào cũng vậy tôi bác ơi, Càng về sau càng chất lượng giảm bớt chút, nhìn một cách khách quan thì nó là theo xu hướng cả rồi: Người dùng mong muốn giá rẻ nhưng công nghệ của sản phẩm phải cao nên mới dẫn tới như vậy. Với lại trong quá trình sản xuất đồ điện tử thì có nhiều vấn đề trục trạc mà nhà sản xuất ít lường tới mà, Chia buồn với bác !
Giá khoảng chục triệu cũng ko tiếc, TV mình dòng tầm trung chứ đâu phải dòng rẻ tiền, hết BH là ra đi mà ko thể sửa được mới nản chứ, nhà mình cũng nhiều TV : Samsung, Pana, LG, Toshiba nhưng con LG mắc nhất, mua sau nhất lại ra đi sớm nhất ---> bởi vậy mình mới nói chất lượng của nó. Vẫn biết đồ điện tử là hên xui nhưng mình thấy thống kê trên các diễn đàn thấy tỉ lệ TV ra đi sau BH nhiều nhất thuộc về thằng LG mặc dù nó là 1 trong những thằng có công nghệ đi đầu nhưng chất lượng phải xem lại. Dân mình cũng đâu có giàu, bỏ vài chục triệu mua cái TV xài xong hết BH đi luôn coi như mất trắng. Theo như mình biết thì tuổi thọ của màn hình TV LED khoảng > 60.000giờ trong khi đó TV mình chưa đến 9000 giờ.

Lam anh

Tình hình là em đã mang TV ra trung tâm bảo hành rồi, cứ để đó bao giờ họ soi ra bệnh sẽ báo giá cho em. Cũng mong nó nhẹ nhẹ chút, dạo này kinh tế khó khăn lắm các bác ạ :(

Giá khoảng chục triệu cũng ko tiếc, TV mình dòng tầm trung chứ đâu phải dòng rẻ tiền, hết BH là ra đi mà ko thể sửa được mới nản chứ, nhà mình cũng nhiều TV : Samsung, Pana, LG, Toshiba nhưng con LG mắc nhất, mua sau nhất lại ra đi sớm nhất ---> bởi vậy mình mới nói chất lượng của nó. Vẫn biết đồ điện tử là hên xui nhưng mình thấy thống kê trên các diễn đàn thấy tỉ lệ TV ra đi sau BH nhiều nhất thuộc về thằng LG mặc dù nó là 1 trong những thằng có công nghệ đi đầu nhưng chất lượng phải xem lại. Dân mình cũng đâu có giàu, bỏ vài chục triệu mua cái TV xài xong hết BH đi luôn coi như mất trắng. Theo như mình biết thì tuổi thọ của màn hình TV LED khoảng > 60.000giờ trong khi đó TV mình chưa đến 9000 giờ.
Bác còn đỡ, TV em mới sử dụng hơn 1000 giờ thôi, em cũng ít khi bật. Đúng như bác nói, dùng thi cũng không đến nỗi nào mà tự nhiên 1 ngày đẹp trời nào đó sẽ lăn ra bệnh. Lần sau mua có khi em cũng phải cân nhắc lại, tiền 1 đống chứ ít gì đâu :(

vanlinh2905

Well-Known Member

thế mới nói. cứ chê sony bảo hành kém, ss lg bảo hành tốt mà hết bảo hành đi luôn thì tốt làm gì. sony ít người khen bảo hành tốt vì người ta có cần bảo hành đâu mà biết. còn lg ss thì cứ bảo hành liên tục nên tốt. cứ mua sony thà bảo hành kém nhưng chất lượng ổn định là ok rồi. ít ra thì số ca tử vong cũng thấp hơn so với lg ss

trung1984

Member
Re: Ðề: Re: [Giúp đỡ] Các bác giúp em TV LG nhà em bị mất hình, chỉ có tiếng

thế mới nói. cứ chê sony bảo hành kém, ss lg bảo hành tốt mà hết bảo hành đi luôn thì tốt làm gì. sony ít người khen bảo hành tốt vì người ta có cần bảo hành đâu mà biết. còn lg ss thì cứ bảo hành liên tục nên tốt. cứ mua sony thà bảo hành kém nhưng chất lượng ổn định là ok rồi. ít ra thì số ca tử vong cũng thấp hơn so với lg ss

Nói thế thì cũng không được.

Đúng là Sam, LG tỷ lệ phải bảo hành cao hơn, nhưng họ làm bảo hành tốt thì người dùng đỡ thiệt thòi.

Lấy ví dụ, cùng mua dòng thấp nhất của các hãng, Sam, LG tỷ lệ hỏng là 5% (100 con thì 5 con phải bảo hành), và đều được sửa ngon, khách không phàn nàn. Trong khi của Sony dòng R là 2% (chỉ 2 con phải bảo hành), nhưng 1 con sửa ngon, 1 con thì như bác doanloc001, bị hành tới hành lui, sửa 5-7 lần, thay đồ cũ, thay đi thay lại rốt cục vẫn bị sọc, nhân viên thì miệt thị khách hàng, không chịu đổi con mới cho khách hàng.

Thế thử hỏi ai hơn, ai thiệt. (đây là tôi nói về chuyện hơn thiệt trong thời gian bảo hành 2 năm, còn hết bảo hành thì lại là 1 câu chuyện khác)

kin9games

Member
Nhà e cũng đang dùng con này 55la6200 hồi mới ra e xúc luôn hơn 30 củ khoai của em, Công nhận sử dụng đồ nhiều tiền cứ nâng như nâng trứng ý các bác ạ. Chỉ sợ nó lăn đùng ra ốm.

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: [Giúp đỡ] Các bác giúp em TV LG nhà em bị mất hình, chỉ có tiếng

Nói thế thì cũng không được.

Đúng là Sam, LG tỷ lệ phải bảo hành cao hơn, nhưng họ làm bảo hành tốt thì người dùng đỡ thiệt thòi.

Lấy ví dụ, cùng mua dòng thấp nhất của các hãng, Sam, LG tỷ lệ hỏng là 5% (100 con thì 5 con phải bảo hành), và đều được sửa ngon, khách không phàn nàn. Trong khi của Sony dòng R là 2% (chỉ 2 con phải bảo hành), nhưng 1 con sửa ngon, 1 con thì như bác doanloc001, bị hành tới hành lui, sửa 5-7 lần, thay đồ cũ, thay đi thay lại rốt cục vẫn bị sọc, nhân viên thì miệt thị khách hàng, không chịu đổi con mới cho khách hàng.

Thế thử hỏi ai hơn, ai thiệt. (đây là tôi nói về chuyện hơn thiệt trong thời gian bảo hành 2 năm, còn hết bảo hành thì lại là 1 câu chuyện khác)
Vụ này thì mình có theo dõi : vẫn chưa biết chế độ và chính sách BH của Sony thế nào, càng ngày càng cạnh tranh khốc liệt mà làm ăn kiểu đó cũng mất khách như chơi, trong vụ này thì theo mình lỗi chủ yếu là của nhân viên BH, mình tự hỏi có khi nào anh nhân viên này lấy board, panel cũ thay vào rồi lấy Board, Panel mới hay ko hay. Có điều Sony giải quyết như vậy mình thấy cũng ko thuyết phục. Bây giờ cân nhắc mua hàng sao mà khó thế

trung1984

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Giúp đỡ] Các bác giúp em TV LG nhà em bị mất hình, chỉ có tiếng

Vụ này thì mình có theo dõi : vẫn chưa biết chế độ và chính sách BH của Sony thế nào, càng ngày càng cạnh tranh khốc liệt mà làm ăn kiểu đó cũng mất khách như chơi, trong vụ này thì theo mình lỗi chủ yếu là của nhân viên BH, mình tự hỏi có khi nào anh nhân viên này lấy board, panel cũ thay vào rồi lấy Board, Panel mới hay ko hay. Có điều Sony giải quyết như vậy mình thấy cũng ko thuyết phục. Bây giờ cân nhắc mua hàng sao mà khó thế

Nếu bác đọc kỹ thớt của bác doanloc001 thì bác sẽ không phải tự hỏi cái gì cả, rõ ràng là như thế, anh ta đã thay board và panel cũ cho bác doanloc001.

Nếu bác đọc kỹ thớt đó thì bác cũng thấy là tôi đã dẫn chứng ra điều 11 trong quy định bảo hành của Sony là: Sony có quyền tái sử dụng linh kiện cũ để thay thế, sửa chữa cho khách hàng.

Nghĩa là anh ta làm đúng luật, luật do Sony họ tự đưa ra. Họ tự cho họ cái quyền sử dụng linh kiện cũ. Miễn là thay xong máy phải chạy bình thường, không lỗi lầm. (Về điểm này thì anh nhân viên đã chưa làm đúng, anh ta thay cho bác doanloc001 xong thì tivi vẫn bị 1 sọc nhỏ, serial thì bị lệch nhau)

Còn Sam, LG không nêu lên cái quyền đó trong quy định bảo hành, nhưng theo tôi được biết thì họ không tái sử dụng linh kiện cũ.

caothudeche

Moderator

Chất lượng TV LG bây giờ ko biết thế nào nữa, mới hết bảo hành khoảng 1 năm đột ngột bị mất hình chỉ sáng đèn nền kèm sọc mặc dù trước đó xài rất ngon, hình ảnh đẹp và ko hề có triệu chứng gì hết, bây giờ bật nguồn chỉ lên sáng ko có tín hiệu gì cả, gọi đến TTBH cho nhân viên xuống check nói hư màn hình mà bây giờ ko có hàng thay, đi toi nó hai mươi mấy chai cho 3 năm sử dụng, bây giờ thấy LG ớn ớn làm sao.

Dùng 3 năm mà bác kêu đi toi 20 mươi mấy triệu.
Đi toi 1/2 số đó thôi.

caothudeche

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Giúp đỡ] Các bác giúp em TV LG nhà em bị mất hình, chỉ có tiếng

Nếu bác đọc kỹ thớt của bác doanloc001 thì bác sẽ không phải tự hỏi cái gì cả, rõ ràng là như thế, anh ta đã thay board và panel cũ cho bác doanloc001.

Nếu bác đọc kỹ thớt đó thì bác cũng thấy là tôi đã dẫn chứng ra điều 11 trong quy định bảo hành của Sony là: Sony có quyền tái sử dụng linh kiện cũ để thay thế, sửa chữa cho khách hàng.

Nghĩa là anh ta làm đúng luật, luật do Sony họ tự đưa ra. Họ tự cho họ cái quyền sử dụng linh kiện cũ. Miễn là thay xong máy phải chạy bình thường, không lỗi lầm. (Về điểm này thì anh nhân viên đã chưa làm đúng, anh ta thay cho bác doanloc001 xong thì tivi vẫn bị 1 sọc nhỏ, serial thì bị lệch nhau)

Còn Sam, LG không nêu lên cái quyền đó trong quy định bảo hành, nhưng theo tôi được biết thì họ không tái sử dụng linh kiện cũ.
Nói như vậy là ông Sony thành thật trong việc bảo hành.
Còn các hãng khác thì chả biết thế nào mà lần. Họ dùng đồ cũ thay cũng được chứ sao, miễn là thiết bị phải đùng được.

Với công nghệ hiện tại thì việc dùng đồ cũ hay không còn tùy trường hợp. Nếu như bạn nói LG, SAM không dùng đồ cũ thì cũng có thể như sau:
- Thay panel, panel cũ hỏng vứt chứ tái sử dụng làm sao được.
- Hỏng các linh kiện giá trị nhỏ: Thay linh kiên đó chứ còn sao nữa.
- Hỏng các linh kiện có giá trị lớn như CPU: Nếu mà chi phí sửa chữa cho nó cao, gần hoặc cao hơn cả Mainboard mới thì sửa làm gì? Họ sản xuất dây chuyền mà.

phuongtv_76

Well-Known Member

Bác đúng, chỉ mất đi giá trị còn lại của cái TV, ko thể tính giá trị mất đi đúng bằng nguyên giá
Dùng 3 năm mà bác kêu đi toi 20 mươi mấy triệu.
Đi toi 1/2 số đó thôi.

Lam anh

1. Nguồn cấp cho LED: Nguồn này bị yếu, và sụt áp sau ngay sau khi hoạt động một chút. Dĩ nhiên phải đo đạc để biết. Nhưng có một cách nhanh gọn là tháo TV ra, xem LED có sáng không? Nếu không chiếu thẳng đèn (flash điện thoại) vào sau tấm nền TV, tại điểm chiếu có lên hình => phần đèn nền đã ra đi. Đo nguồn mà có và ổn định thì LED ra đi, ngược lại thì nguồn cấp cho LED ra đi.
Báo cáo các bác đúng như bác trên dự đoán con của em bị chết LED. Báo giá em 2 củ khoai sọ. Em ở tỉnh nên cũng chẳng đi đâu thay được nữa. Vậy nên đành ngậm ngùi :(. Bác trên bảo 500k nhưng em ở tỉnh lẻ nên đành chịu vậy.

Lam anh

Bên sửa chữa vừa báo giá cho em các bác ạ. Bị chết led như bác nào nói trên. Cơ mà giá 2 củ khoai sọ, đắng vãi. Nhưng em ở tỉnh lẻ nên cũng đành ngậm ngùi chấp nhận thôi :(.

trung1984

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Giúp đỡ] Các bác giúp em TV LG nhà em bị mất hình, chỉ có tiếng

Nói như vậy là ông Sony thành thật trong việc bảo hành.
Còn các hãng khác thì chả biết thế nào mà lần. Họ dùng đồ cũ thay cũng được chứ sao, miễn là thiết bị phải đùng được.

Với công nghệ hiện tại thì việc dùng đồ cũ hay không còn tùy trường hợp. Nếu như bạn nói LG, SAM không dùng đồ cũ thì cũng có thể như sau:
- Thay panel, panel cũ hỏng vứt chứ tái sử dụng làm sao được.
- Hỏng các linh kiện giá trị nhỏ: Thay linh kiên đó chứ còn sao nữa.
- Hỏng các linh kiện có giá trị lớn như CPU: Nếu mà chi phí sửa chữa cho nó cao, gần hoặc cao hơn cả Mainboard mới thì sửa làm gì? Họ sản xuất dây chuyền mà.

Tôi thì tôi lại nhìn nhận việc này ở nguyên nhân là người Nhật họ tiết kiệm, vốn dĩ là truyền thống của họ. Chứ đứng ở góc độ là độ người tiêu dùng như chúng ta thì chẳng ai muốn mình bị thay, bị sửa bằng đồ cũ cả.

Việc dùng linh kiện cũ trước mắt đã thấy những bất lợi:

+ Linh kiện cũ thì không đảm bảo chạy được bền lâu, ổn định. Dễ lại bị hỏng, lại phải cho người đi sửa lại. Sửa đi sửa lại nhiều lần vừa làm mất uy tín của hãng, vừa tốn chi phí xăng xe, tiền công...cho kỹ thuật viên.

+ Rất dễ xảy ra tiêu cực, như nhân viên trà trộn, đánh tráo đồ mới (được hãng gửi xuống để đem đi thay) bằng đồ cũ, đồ chợ trời của anh ta. Đồ chuẩn kia thì đem bán hoặc sửa ở chỗ khác để thu tiền bỏ túi. Như vậy là anh ta bòn rút tiền của hãng.

Thế nên ta hiểu có hãng họ không sử dụng linh kiện cũ thì cũng là có lý do riêng, là sự cân nhắc giữa được và mất.

Còn 3 lý do bác giải thích ở trên là chưa đúng:

- Panel cũ hỏng: đã cũ hỏng thì chả hãng nào dùng lại được bác ạ, nhưng, như trường hợp bác doanloc0001, panel bị 1 vệt sọc nhỏ, mờ vẫn được họ lợi dụng thay cho khách. Nếu bác doanloc0001 không phải là người tinh ý thì đã dễ dàng chấp nhận ký giấy xác nhận cho anh KTV là đã sửa xong.

- Hỏng linh kiện giá trị nhỏ: đã giá trị nhỏ thì hãng nào chả thay luôn mới

- Hỏng linh kiện có giá trị lớn như CPU: bác nghĩ Sony ko bao giờ hỏng linh kiện có giá trị lớn à?

vanlinh2905

Well-Known Member

Bác đúng, chỉ mất đi giá trị còn lại của cái TV, ko thể tính giá trị mất đi đúng bằng nguyên giá

bán đồng nát cũng đc mà. con lg crt nhà em bị cháy mà bán đồng nát đc tận 20k liền. haha

Bên trên