Giúp bố trí treo loa

thaoprosound

Ðề: Giúp bố trí treo loa

Cặp loa phía trước bác nên treo ở vị trí bên trong của 2 cột nhà (như chấm đỏ trên hình là treo bên ngoài rồi), cái này dễ rồi. Riêng cặp loa tghuws 2 có 3 phương án :

PA 1 : đặt luôn lên trên đôi loa cây

PA 2 : Nếu treo 1 chiếc ở trụ sát tường, phía dưới điều hòa, chiếc còn lại treo ở tường đối diện, chấp nhận hơi khuất sau vách gỗ. ÂM thanh sẽ đều khắp phòng.

PA 3 : .Cặp thứ 2 nếu treo vị trí bác chấm phía đằng sau thì nhìn có vẻ thẩm mỹ nhưng lại ko đảm bảo về kỹ thuật đinh hướng âm thanh.

Bác nên thử PA1 trước, nếu thấy ổn thì thôi.
:)

forever_rock

Active Member
Ðề: Re: Giúp bố trí treo loa

nếu chơi 2 cặp thì phải giống nhau chứ bác .chất âm mỗi cặp mỗi vẻ nó khác nhau nghe sao lọt
e thì nghĩ bộ loa này bổ sung ưu điểm cho bộ loa kia là hay chứ bác, ví như các quán kara vẫn dùng bộ kinh điển là bose 301 III cho nhạc còn bmb cho tiếng hát
còn bây giờ thì bose cho tiếng sáng bù trừ bass cho jbl
e thấy ko nên chơi 2 cặp giống nhau ạ

Ðề: Re: Giúp bố trí treo loa

ủa, em cũng như bác chỉ, sao e nghe chuối cả, nhưng hay do e ko biết cân chỉnh hay thế nào nhỉ.
Chơi theo dạng 2 đường tiếng music & mic riêng thì phải đòi hỏi hơi khó hơn một tí nhưng bù lại giọng rất hay vì loa chỉ có tiếng mic , còn nhạc nền xài loa nghe nhạc xịn mà không lo đứt... trép. Nói chung mình đã trả giá cái này rồi hiện đang xài 5 amply nghe nhạc+mixer và 12 loa Bose để hát karaoke đó bác! mà vậy mình còn muốn mua thêm pow và 1 cặp nữa đó. Đúng là trả học phí karaoke nhiều quá! càng ngày càng lún sâu vào tội lổi...

Cặp loa phía trước bác nên treo ở vị trí bên trong của 2 cột nhà (như chấm đỏ trên hình là treo bên ngoài rồi), cái này dễ rồi. Riêng cặp loa tghuws 2 có 3 phương án :

PA 1 : đặt luôn lên trên đôi loa cây

PA 2 : Nếu treo 1 chiếc ở trụ sát tường, phía dưới điều hòa, chiếc còn lại treo ở tường đối diện, chấp nhận hơi khuất sau vách gỗ. ÂM thanh sẽ đều khắp phòng.

PA 3 : .Cặp thứ 2 nếu treo vị trí bác chấm phía đằng sau thì nhìn có vẻ thẩm mỹ nhưng lại ko đảm bảo về kỹ thuật đinh hướng âm thanh.

Bác nên thử PA1 trước, nếu thấy ổn thì thôi.
:)

Vậy cặp đằng sau nên treo kiểu gì bây giờ hả anh Thảo. khoai quá... chẳng lẽ treo 1 chiếc sau bức gỗ hả bác, thế ko đc thẩm mỹ cho lắm nhỉ.

Chỉnh sửa lần cuối:

forever_rock

Active Member

bác lăn tăn j nhiều, nhà e có gác xép, treo khó thế mà e còn treo đc. cứ treo chỗ nào bác cảm thấy ok và tập trung hát đi bác ơi

NHÂN_JBL

[K]evin[T]rinh;4153497 đã viết:
Em đang tính làm bộ KoK ở nhà hát tết, nhưng nghĩ đi nghĩ lại thấy khó treo loa quá, định làm 2 cặp JBL RM10 oánh cho tức ngực. Nếu treo ổn em sẽ rinh bộ KoK về luôn

Em show mấy cái ảnh phòng, mấy bác giúp e với nhé. Trần cao 3m50 , sofa ngồi cao 40p
Em thấy bác treo cặp còn lại ở hình cuối cùng 2 cái loa còn lại hướng ra hợp lí ( cái máy lạnh ở giữa ) . Khi treo tư thế đó bác ngồi salon 2 loa này vẫn hướng ra nghe tốt không bị dội âm( chuẩn hơn 2 loa phía sau mà bác đánh dấu )và đỡ hú hí nhiều nhưng đường dây loa đi ko biết tiện ko .

Em thấy bác treo cặp còn lại ở hình cuối cùng 2 cái loa còn lại hướng ra hợp lí ( cái máy lạnh ở giữa ) . Khi treo tư thế đó bác ngồi salon 2 loa này vẫn hướng ra nghe tốt không bị dội âm( tchuẩn hơn 2 loa phía sau mà bác đánh dấu )và đỡ hú hí nhiều nhưng đường dây loa đi ko biết tiện ko .
Em vẫn chưa hiểu cách bác Nhân chỉ bố trí loa sau thế nào ạ.

NHÂN_JBL

[K]evin[T]rinh;4165477 đã viết:
Em vẫn chưa hiểu cách bác Nhân chỉ bố trí loa sau thế nào ạ.
Bác post 3 tấm hình thì vị trí treo loa theo mình là ở hình cuối có cái máy lạnh đó . Bác treo 2 góc 2 bên hướng ra salon . Không biết album ảnh mình bị gì nên không load hình vào được nên ko đánh dấu dùm bác . Nếu bác có online thì pm nhan_jbl mình đã đánh dấu sẵn hình mình send qua cho bác tham khảo .

ade_hpvn

theo mình thì phương án 1 của bác thảo là hợp lí nhất ... ^^

Về nguyên tắc tất cả các loa đều quay cùng 1 hướng và hướng về phía người nghe. Thế thôi bác ạ!
Chúc bác vận dụng thật tốt để bố trí cho căn phòng đẹp về thẩm mỹ và thẩm âm!

manhbmc

Member

Với cách bố trí nội thất như hiện tại của Anh. Khoảng cách hẹp như thế. Tốt nhất là Anh chọn 1 đôi như BMB CSN 455 là OK rồi. Vì phòng của anh là phòng trần bê tông, tường nhẵn không có tiêu âm. 1 Đôi 455 với 1 Sub phối với Jargua PA 203N đảm bảo đủ cho anh chơi. Hơn nữa với thiết kế phòng anh như vậy. Anh bắt 2 cái giá trên đúng 2 cái cột đảm bảo thẩm mỹ, lại không sợ bị âm thanh phản hồi góc. Với phòng nhà anh càng tránh cộng hưởng càng tốt, âm thanh sẽ sạch hơn. Trong khoảng cách từ chỗ bố trí âm thanh đến ghế của anh chắc khoảng 3-4m thì phải. Không nên treo 2 loa phía sau. Tránh bị hú micro và âm thanh cũng ko hay. Em đã lắp cho một nhà giống thế, Rất OK. Nếu anh thích chơi 2 cặp, tốt nhất cứ treo đằng trước hết. Thêm 2 cái trong cột cách cái cột 50cm, thấp hơn đôi kia từ 30cm trở lên.

Chỉnh sửa lần cuối:

Đúng thật là lắp đăng sau nó bị sao đó. Hay là do bị phản âm nhỉ. Hôm nay mình đã lắp đúng như hình mình chấm đỏ. Cặp sau mình để tiếng nhỏ hơn so với cặp trc. Nhưng khi hát. Thử tiếng có vẻ ko thoát và nặng. Hay là do mình ko biết chỉnh nhỉ

manhbmc

Member

[K]evin[T]rinh;4171879 đã viết:
Đúng thật là lắp đăng sau nó bị sao đó. Hay là do bị phản âm nhỉ. Hôm nay mình đã lắp đúng như hình mình chấm đỏ. Cặp sau mình để tiếng nhỏ hơn so với cặp trc. Nhưng khi hát. Thử tiếng có vẻ ko thoát và nặng. Hay là do mình ko biết chỉnh nhỉ
Anh chuyển lên đằng trước tạm thời để trên nóc 2 loa cây xem, sẽ khác ngay. Phòng của anh ko giống phòng Kar chuyên nghiệp cho nên ko cần dùng nhiều loa. Nó ko tiêu âm đc hết

Ok mình sẽ thử. Nhưng oánh 1 cặp nó yếu qúa ah. Ko đủ lực. Từ chỗ tivi đến salon ngồi là 5m đấy bạn ah.
Về phần chỉnh âmly. Mình cứ để nút ỏ giữa hết ah.
ah. Sao Hanet ko có bài Tell Me Why của Mr.T nhỉ.

manhbmc

Member

[K]evin[T]rinh;4172085 đã viết:
Ok mình sẽ thử. Nhưng oánh 1 cặp nó yếu qúa ah. Ko đủ lực. Từ chỗ tivi đến salon ngồi là 5m đấy bạn ah.
Về phần chỉnh âmly. Mình cứ để nút ỏ giữa hết ah.
ah. Sao Hanet ko có bài Tell Me Why của Mr.T nhỉ.

Anh đang dùng Amply gì và loa gì, Micro?
Với khoảng cách 5m như phòng nhà anh cũng vẫn khuyên để loa đằng trước. Chỗ anh ngồi hát là ở ghế nếu có một đôi phía sau anh ở dưới hồi của loa không nghe trực tiếp âm thanh phát ra phía màng loa hiệu quả sẽ giống như anh đứng đằng sau loa mà nghe nhạc ấy. Chỉ hợp cho phòng hát người ta có thể quay lại hát giống như kiểu trên sân khấu thì lúc đó đôi loa sau sẽ hiệu quả. Cũng tương tự như anh đi Bar, hay đi xem ca nhạc có bao giờ anh thấy loa đằng sau anh ko.

Loa JBL, Mic shure hịn SM48S-LC. AMPLY JG203XG. POWER CROWN. Đầu kok hanet.
2 chiếc sau theo cậu nói thì để hướng loa thế nào cũng ko thể hay đc đúng ko.

manhbmc

Member

[K]evin[T]rinh;4172297 đã viết:
Loa JBL, Mic shure hịn SM48S-LC. AMPLY JG203XG. POWER CROWN. Đầu kok hanet.
2 chiếc sau theo cậu nói thì để hướng loa thế nào cũng ko thể hay đc đúng ko.

Loa JBL hay đứt Treble lắm. RM101 Loại 600USD hay 5,5 triệu 1 đôi. Anh lấy đồ của PGI à.
Anh thử bỏ đôi sau đi. Dùng một đôi thôi. Có dùng SUB đi cùng ko Anh.
Hai loa sau lắp lên trước nếu anh thích.

Hàng PGI. Đứt treble thì có bảo hành, khỏi lo. Nếu cặp sau. Treo loa mà hơi hướng xuống salon ( hơi xuống và chếch loa ra giữa sàn nhà ) liệu có đc ko.

manhbmc

Member

[K]evin[T]rinh;4172673 đã viết:
Hàng PGI. Đứt treble thì có bảo hành, khỏi lo. Nếu cặp sau. Treo loa mà hơi hướng xuống salon ( hơi xuống và chếch loa ra giữa sàn nhà ) liệu có đc ko.
Anh thử điều chỉnh và nghe thì biết ngay mà. Nếu anh rời bộ sô pha ra giữa phòng thì ngon ngay. he he

Bên trên