Giới thiệu sơ về hình ảnh USB MiniXPE quá siêu, ngoài cứu hộ luốt web, xem phim HD

Jiro Tran

Member
Ðề: Re: Ðề: Giới thiệu sơ về hình ảnh USB MiniXPE quá siêu, ngoài cứu hộ luốt web, xem phim HD

Vâng, bác nói đúng. Cái này dành cho các bạn thích vọc, thích tìm tòi.
Kiểu như ngồi viết 1 cái chương trình giải phương trình bậc 2 bằng Pascal trong năm 2015 vậy....

Nghe ba'c no'i dzậy chắc hẳn là bác là một Pro trong ngành công nghệ thông tin rồi, vậy hãy chia sẽ giúp em kinh nghiệm chạy multi OS với nhé'...!

Em đang sử dụng laptop Dell E4310 đã upgrade BIOS (để sử dụng UEFI & GPT) & SSHD 1TB của WD nên cài luôn 2 OS là Windows 10 RTM & Linux Mint 17.2

Gần đây Windows 10 tự động update cái gì đó rồi sau khi khởi động lại em ko thể vào được cái menu Multi-boot để lựa chọn là boot từ UEFI của Windows hoặc Linux luôn (chỉ với một thông báo là GNUB ko thể khởi động được)

Em sử dụng cả 2 OS để làm việc luôn: LibreOffice trong Linux cho công việc hàng ngày (vì em ko muốn mua MS Office 2013) và SAP Business One trong Windows (vì phiên bản cho Linux ko đầy đủ các chức năng). Thế nên bác hãy giúp em hồi phục sức khỏe cho cả 2 OS này với.

Rất mong bác chỉ giúp hoặc giới thiệu những super tools nào đó có thể cứu được cả 2 OS này với & em sẽ chẳng dám dại dột sử dụng Multi-OS kiểu này nữa đâu ạ...

P/s cả 2 OS sử dụng đều là phiên bản 64Bit

HLIEU

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Giới thiệu sơ về hình ảnh USB MiniXPE quá siêu, ngoài cứu hộ luốt web, xem phim HD

Cháu Jiro Tran,
Bác đang dùng multiboot Windows 7, 10 và các công cụ cứu hộ trong HDD luôn bằng cách dùng EasyBCD 22 iýt khi trục trặc như cháu nói,
Đừng ci6ng cụ multiboot của Linux nữa
HLIEU

Jiro Tran

Member
Ðề: Giới thiệu sơ về hình ảnh USB MiniXPE quá siêu, ngoài cứu hộ luốt web, xem phim HD

Để cháu thử xem
Ca'm ơn bác nhiều ah...!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Nghe ba'c no'i dzậy chắc hẳn là bác là một Pro trong ngành công nghệ thông tin rồi, vậy hãy chia sẽ giúp em kinh nghiệm chạy multi OS với nhé'...!

Em đang sử dụng laptop Dell E4310 đã upgrade BIOS (để sử dụng UEFI & GPT) & SSHD 1TB của WD nên cài luôn 2 OS là Windows 10 RTM & Linux Mint 17.2

Gần đây Windows 10 tự động update cái gì đó rồi sau khi khởi động lại em ko thể vào được cái menu Multi-boot để lựa chọn là boot từ UEFI của Windows hoặc Linux luôn (chỉ với một thông báo là GNUB ko thể khởi động được)

Em sử dụng cả 2 OS để làm việc luôn: LibreOffice trong Linux cho công việc hàng ngày (vì em ko muốn mua MS Office 2013) và SAP Business One trong Windows (vì phiên bản cho Linux ko đầy đủ các chức năng). Thế nên bác hãy giúp em hồi phục sức khỏe cho cả 2 OS này với.

Rất mong bác chỉ giúp hoặc giới thiệu những super tools nào đó có thể cứu được cả 2 OS này với & em sẽ chẳng dám dại dột sử dụng Multi-OS kiểu này nữa đâu ạ...

P/s cả 2 OS sử dụng đều là phiên bản 64Bit
Để phục hồi "Dual Boot Menu" đã biến mất...Thử theo những "Step" sau...

01. Chuột PHẢI vào nút "START" => Click "Command Prompt (Admin)".
[Nhớ phải chọn "Command Prompt (Admin)".]

02. Điền vào lệnh sau:
[Dùng "Copy" & "Paste"]

bcdedit /set {bootmgr} displaybootmenu yes.

03. Bấm: Enter.
04. Đánh vào: Exit => Bấm "Enter".
05. Restart PC.
[Hy vọng rằng "Boot Menu" sẽ "tái ngộ" với bạn..!]

"Good Luck!"

Chỉnh sửa lần cuối:

Jiro Tran

Member
Ðề: Giới thiệu sơ về hình ảnh USB MiniXPE quá siêu, ngoài cứu hộ luốt web, xem phim HD

Cảm ơn bác Dataviewer đã chia sẽ.

Tình hình là em chưa boot được vào OS nào hết (vẫn bị màn hình đen thui của Linux GNUB >

Nhưng nếu dùng USB cứu hộ DLC Boot 2015 vào phần partitions thì thấy có 10 partitions khác nhau luôn, cụ thể là:

1. Boot, Primary Partition NTFS 97.80GB
2. Recovery Partition FAT32 450MB
3. Recovery Partition FAT32 450MB
4. Page File, Primary Partition NTFS 680.89GB
5. Recovery Partition FAT32 300MB
6. EFI System Partition FAT32 100MB
7. Primary Partition EXT2 36.20GB
8. Primary Partition EXT2 101.39GB
9. Primary Partition EXT2 13.83GB
10. OEM Partition FAT32 14.91GB

Em sử dụng GPT nên ko co' Master Boot Record MBR & phải sử dụng FAT32 để nạp UEFI (thay cho BIOS thông thường) mà cả 2 OS là Linux Mint 17.2 & Windows 10 RTM đều là phiên bản UEFI 64bit, với tổng dung lượng SSHD là 1TB.

Vì sợ mất dữ liệu nên mỗi khi reconfig hoặc edit gì đó em đều phải backup file lại. Do vẫn chưa giải quyết vấn đề multi-boot được nên em đã tháo cái SSHD 1TB của WD ra và gắn lại cái HDD 320 GB Seagate trước khi nâng cấp để tiếp tục sử dụng SAP Business One trên Windows và sử dụng Linux Mint 17.2 Live on USB để làm việc (đã copy các file LibreOffice từ Linux partition & backup lên Google Drive luôn cho chắc).

Anyway, cảm ơn các bác rất nhiều vì đã chia sẽ những kinh nghiệm quý báu... vấn đề trouble shoot luôn là đau đầu nhất luôn ah...!

Bên trên