Giải pháp sử dụng power inverter đẻ có nguồn điện sạch cho hệ thống audio

Ðề: Giải pháp sử dụng power inverter đẻ có nguồn điện sạch cho hệ thống audio

Em có chút hỏi bác.
Nếu em coi Power inverter như một chiếc loa rẻ.
Coi bộ lọc nguồn cao cấp giá mấy ngàn như loa tiền tỷ.
Lý thuyết và cách hoạt động là như nhau nhưng chất lượng rất khác nhau.
Lấy ví dụ thế có bị sai, khập khiễng không bác.
Ấy là em không rõ nên hỏi thôi, có gì không phải bác thông cảm.

leean

Member
Re: Ðề: Giải pháp sử dụng power inverter đẻ có nguồn điện sạch cho hệ thống audio

Em có chút hỏi bác.
Nếu em coi Power inverter như một chiếc loa rẻ.
Coi bộ lọc nguồn cao cấp giá mấy ngàn như loa tiền tỷ.
Lấy ví dụ thế có bị sai, khập khiễng không bác.
Ấy là em không rõ nên hỏi thôi, có gì không phải bác thông cảm.
Bác hình như hơi nhầm lẫn trong cách đặt vấn đề và đưa ra ví dụ so sánh, vì hai thằng này (loa vs điện sạch sau khi lọc) cơ bản là khác nhau về mặt đối tượng so sánh :)
điện sạch là điện sạch, dù nó sinh ra từ lọc nguồn cao cấp hay hình thức nào cũng vậy mà thôi , vì đây là logic căn bản :))

Không có cái gọi là sine chuẩn của thằng này đẹp hơn sine chuẩn của thằng kia vì nó đắt tiền hơn đâu nhé. Còn so về mặt hiệu quả /chi phí thì cái lọc nguồn cao cấp của bác nó thua ngay từ đầu nếu cả hai đều cho ra điện sạch.
Liệu có gì mâu thuẫn trong cái mệnh đề này không nhỉ?

Nếu so sánh thì người ta sẽ so sánh cái output đầu ra mỗi thằng xem có đáp ứng các tiêu chí cần so hay không chứ không ai đi so cái quá trình tạo ra cái output đó của mỗi thằng.

Ấy là mình cũng trả lời vậy nếu có gì không phải (giả sử bác đang sở hữu cái lọc nguồn cao cấp đấy), cũng mong bác thông cảm.

Chỉnh sửa lần cuối:

Giải pháp của bác có nhiều cái hay so với ups online, như tăng dung lượng accui có thể dùng làm điện dự phòng. Số lượng accui ít tiện dụng cho thay thế. Không quạt tả nhiệt, bớt ồn. Lựa chọn điện áp ra theo yêu cầu. 100v, 120v, 220v. Về nguyên lý như em hiểu khá giống ups online nhưng chủ động hơn, không biết có đúng không.
Em thì không dùng lọc nguồn.
Nếu Power inverter tạo ra điện sạch đúng là ngon bổ rẻ.
PI có thể cách nhiễu, lọc nhiễu từ điện lưới nhưng nó có tự sinh ra nhiễu không?. (nhiễu cao tần chẳng hạn)
Em có nhớ hình như UPS santak c3k cần 150ms (mili giây) để đáp công suất từ 0 - 80%. Vậy cái này cần bao lâu và đủ đáp ứng công suất tức thời cho âm thanh không ?

leean

Member
PI có thể cách nhiễu, lọc nhiễu từ điện lưới nhưng nó có tự sinh ra nhiễu không?. (nhiễu cao tần chẳng hạn)
Không chỉ riêng PI mà tất cả các bộ lọc nguồn hay thiết bị ngồn xung điện tử, board mạch nào có thành phần phi tuyến trong nó đều cũng sẽ tạo ra nhiễu cao tần cả, PI cũng không ngoại lệ, nhưng việc xử lý và lọc các thành phần hài này đều được xử lý, mức độ lọc đến đâu thì còn phải phụ thuộc vào ...lương tâm thằng sản xuất nữa :) tình trạng này cũng không phải là ngoại lệ với "các lọc nguồn cao cấp" nếu không kiểm tra chất lượng kỹ lưỡng .

Em có nhớ hình như UPS santak c3k cần 150ms (mili giây) để đáp công suất từ 0 - 80%

Về khả năng lọc nhiễu và cách ly nhiễu từ lưới (tốt hơn BACL nhiều lần) của PI thì bác cũng biết nếu đã tìm hiểu, về thống số đáp ứng công suất tức thời của dòng cleseed thì theo như thông tin trong manual của nó chỉ từ 45-79ms cho peak curent là 60 amperes, và max power là 650W trong 3-7 seconds, dù công suất thiết kế chỉ là 300w. Bọn Nhật đã ghi vậy thì mình tin, chứ bọn tàu thì cần xem lại.

PI này của mình chỉ dùng cho thị trường nhật bản chỉ có điện 100V. 50/60hz hàng của Nhật nhưng được sản xuất tại TQ by Celessed corporation

Santak là thằng chuối nhất trong cái dòng họ UPS có tên tuổi từ sản phẩn rẻ tiền -> tầm trung -> cao cấp nếu so với những thằng khác.
Nếu Power inverter tạo ra điện sạch đúng là ngon bổ rẻ.

PI có nhiều loại , từ loại xung vuông, xung vuông bậc 3 đến xung thuần sine(đắt tiền nhất), tuỳ nhu cầu mà bác chọn thôi, mình chọn loại xung thuần sine để lấy điện sạch sạch. Mục đích là dùng cho âm thanh.

Thực tế thì không có cái gọi là sạch hoàn toàn 100% vì khi cắm tải vào thì vẫn xuất hiện nhiễu từ đoạn trung gian và thiết bị sau tải, nên pure sine wave ý là bảo đảm cái output của PI hay lọc nguồn là pure sine mà thôi. :)

Mình cũng đã thử max power của PI xem nó chịu được bao nhiêu với công xuất tức thời và dòng quá độ bằng cách cắm tủ lạnh, LCD và dàn âm thanh cùng với nhau và bật cùng một lúc, trong 5 lần test, tổng tải chỉ khoảng 600W chỉ có 1 lần PI reset vì quá tải, sau đó vẫn chạy tốt trong 5s, giảm dần tải về dần để PI hoạt động đúng thiết kế, chưa thử với bếp từ (vì chưa có bếp từ) và lò vi sóng (PI không đủ công suất).

Power inverter được thiết kế ra để giải quyết bài toán năng lượng tái tạo bằng cách tận dụng các nguòn năng lượng tự nhiên, nên giá thành của nó không được phép quá đăt, ở Đức, Nauy hay vài nước bắc âu, chính phủ khuyến khích người dân sử dụng năng lượng tái tạo để bảo vệ môi trường và tài nguyên thiên nhiên bằng cách trang bị các hệ thống quang điện , phong điện cho hộ gia đình với gía rất thấp, và thậm chí trang bị sẵn ở nơi công cộng để cũng cấp điện cho người có nhu cầu tức thời, sạc ipad, iphone, laptop ..etc

Dự kiến sau này mình sẽ trang bị PI công xuất lớn từ 2,5 - 4KVA (có thể sẽ tự thiết kế và DIY) để lấy điện từ solar panel dùng cho 2/3 nhu cầu điện trong gia đình, chỉ 1/3 còn lại là dùng lưới quốc gia cho nó đỡ tiền điện ở cái khoản "tăng luỹ tiến" của bọn EVN, lúc đó sẽ tính toán lại phần công suất và lựa chọn accu để trữ điện, điện sach cho âm thanh chỉ là chuyện nhỏ.

Chỉnh sửa lần cuối:

oneworldav

anh cho em hỏi bộ nguồn Meanwealth Đài Loan , 12VDC - 30A , 90-240 VAC input anh mua ở đâu dây ?

leean

Member
Mình mua từ công ty TNHH Hợp Lực (công ty chuyên về cung cấp giải pháp điện mặt trời, thiết bị điện công nghiệp)
địa chỉ 32/1 Nguyễn Hữu Huân, gần ETown đường Cộng Hoà. quận Tân Bình- HCM
ngoài loại 12VDC 30A, còn có loại 48VDC 50A.

oneworldav

thanks anh ak sao em kiếm trên mạng không thấy số đt cty anh có cho em xin.thanks anh

leean

Member
xin lỗi bạn, mình không thể tự ý cho số di dộng của người khac lên trên này được. bạn cứ đến thằng công ty theo địa chỉ trên và vào gặp bộ phận kỹ thuật, đưa ra yêu cầu của bạn và yêu cầu người ta bán bộ nguồn cho bạn, bạn có thể mang thiết bị của bạn đến để test thu bộ nguồn, kiểm tra mọi thứ kỹ càng rồi mua cũng được.
Hàng bảo hành 1 năm bạn ạ

Cua-nhua-PVC

Đẹp quá ạ Đẹp quá ạ Đẹp quá ạ Đẹp quá ạ

cuti

Ðề: Re: Ðề: Giải pháp sử dụng power inverter đẻ có nguồn điện sạch cho hệ thống audio

Để không bi sét đánh chỉ có nước bạn không dùng điện lưới quốc gia mà thôi :) còn sống chung với sét thì bạn cần tìm hiểu về giải pháp chống xét thụ động và bj động để tự thiết kế cho riêng mình, phần này thì mình không có nhiều thông tin để trao đổi.

Với 500.000 - 1500.000đ bạn hoàn toàn tìm được một thiết bị như của mình, mình biết là các thương lái ở xứ minh thường đặt hàng các bạn ở TQ để sản xuất các power inverter giá thành rất thấp, sau đó gia công phần vỏ và làm vài phần lọc trên tải ra và bán lại với chi phí rất cao ở djang sản phẩm cao cấp, ở SG chỉ cần bạn lên 5g hay mấy web mua bán , hoặc google cái từ "power inverter" thì bạn có hàng triệu kết quả trả về tha hồ mà lựa chọn.

Về vấn đề phổ biến của biến áp xung thì thực chất người chơi audio chúng ta không có nhiều thông tin về nó, đa phần bắt đầu bước vào lĩnh vực âm thanh với nhưng thông tin mang tính chia xẻ của người đi trước, mà những vị đại ka này có thể không hoàn toàn là người nhanh nhạy với công nghẹ, có thể họ cũng như bạn là bắt đầu cái nghiệp âm thanh của mình từ nhưng ngày đầu với các vị đại ka khác.... :^o hoặc đơn giản họ không có chuyên ngành để tư vấn chính xác được vấn đề, tất cả cũng chỉ là "ngừoi ta hay làm vậy..."

Khi bán biến áp cách ly người ta tính theo kg:-* , càng nặng thì bán càng có tiền, càng đơn giản cà dễ bán, bán các bộ nguồn xung thì nó không lời nhiều vì chi phí sản xuất của nó thấp, hiểu biết về nó để tiếp thị bán hàng cũng không đơn giản dù thực tế nó là nhưng bộ nguồn có hiệu xuất sử dụng rất cao, không phải thương lái nào cũng có chuyên môn để hiểu điều này, chỉ kinh doanh thuần tuý và đơn giản vì lợi nhuận thôi.

Minh tin chắc một điều là các bộ nguồn xung sẽ trở nên phổ biến và thịnh hành trong thời gian tới , vì đó là tiến bộ của công nghệ , cũng như bây giờ người ta sản xuất xe ô tô và toàn trang bị các bộ phun xăng điện tử và các ECU điều khiển, chẳng ai quay lai sản xuát xe với bộ chế hoà khí cổ điển và một hệ thống điện phức tạp trên xe làm gì. Đơn giản đó là sự vận đông của lịch sử tiến hoá.

Cho mình hỏi chút là bạn đã bao giờ thử suy nghĩ là cái tổng công suất thiết bị âm thanh của mình tiêu thụ trên thực tế là bao nhiêu so với vài cái biến áp 4KVA + ổn áp 8KVA mà bạn dự định mua? hay bạn được các bậc đại ka chơi âm thanh lâu rồi hướng dẫn vậy?

update với bạn là vài hãng sản xuất đồ audio danh giá ở châu Âu người ta đã bắt đầu sản xuất amplifier với các bộ nguồn xung bên trong thay vì các BACL rồi nhé, mà đó là thiết bị có giá vài chục ngàn đến trăn ngàn $$$ chứ không phải là loại bình dân đâu.

Vẫn còn tồn tại một số quan điểm rằng chơi âm thanh thì phải dùng biến áp cách ly, cộng các lọc nguồn cao cấp thì mới pro, thiết bị âm thanh càng phải nặng thì mới chứng tỏ là hàng tốt !???

Lý giải vì sao nó tốt hơn trên cơ sở chuyên môn và các thông sô kỹ thuật đo đạc thì lại không lý giải được, chỉ là phải mơi hồ như thế thì chơi hi-end nó mới pro mới là đẳng cấp. 8-}

Bác này từ kỹ thuật Âu - Mỹ cho đến triết lí học đều am tường , em ngưỡng mộ bác quá đi - em xin lỗi vì ít học nên tiếng việt có đôi lúc viết sai như " triết lí " ở trên.

anhptnn

Member
Ðề: Re: Giải pháp sử dụng power inverter đẻ có nguồn điện sạch cho hệ thống audio

Dự kiến sau này mình sẽ trang bị PI công xuất lớn từ 2,5 - 4KVA (có thể sẽ tự thiết kế và DIY) để lấy điện từ solar panel dùng cho 2/3 nhu cầu điện trong gia đình, chỉ 1/3 còn lại là dùng lưới quốc gia cho nó đỡ tiền điện ở cái khoản "tăng luỹ tiến" của bọn EVN, lúc đó sẽ tính toán lại phần công suất và lựa chọn accu để trữ điện, điện sach cho âm thanh chỉ là chuyện nhỏ.

Mình thấy rất thích thú với những giải pháp tiết kiệm năng lượng, đặc biệt là dùng những nguồn năng lượng sạch (mặt trời, gió ...) để tạo ra điện. Khi nào bác hoàn thành chia sẻ thông tin với mọi người nhé.

Cám ơn bác!

dante04

Well-Known Member

bác chủ cho hỏi nếu giải pháp trên mà sử dụng các bộ interter đang bán trên thị trường VN thì có loại đảm bảo không ?

ngdhieu

Well-Known Member

Ý tưởng này hay quá.
Bữa nào cho mình qua nhà trải nghiệm thử nhé bác Leean.
Bác DanielTran cũng muốn đăng ký 1 ghế đấy.
Cám ơn bác trước.

DanielTran

Well-Known Member

Ý tưởng này hay quá.
Bữa nào cho mình qua nhà trải nghiệm thử nhé bác Leean.
Bác DanielTran cũng muốn đăng ký 1 ghế đấy.
Cám ơn bác trước.

Vâng bác, ý tưởng của bác Leean đi ngược lại mọi đường lối thông thường. Em thấy cách bác Leean đưa ra phương pháp định lượng từ khía cạnh nguồn điện là rất minh bạch, một nguồn điện sạch sẽ đem đến một nền âm tĩnh, là yếu tố quan trọng cho thưởng thức âm nhạc. Liên kết tiếp theo em thấy cũng rất hợp lý, đó là một nguồn cấp được sóng sine đẹp là chỉ dấu cho một nguồn điện sạch. Đến đây thì em thấy hoàn toàn thuyết phục.

Tuy nhiên cách mà bác thực hiện để có một nguồn điện sóng sine đẹp thì em rất ngạc nhiên. Bác dùng nguồn xung. Tất nhiên nguồn xung trước nay theo em biết thì chỉ có thể tạo ra một đường sine răng cưa. Nếu so sánh với cách mà bộ DAC làm việc thì có lẽ cũng tương tự. Ở tần số lấy mẫu 32kHz thì DAC cho ra một chất âm khá tệ. Thậm chí là khi em chuyển đổi qua lại giữa 44 và 48 kHz thì sự thay đổi chất âm vẫn rất rõ. Sự khác biệt cũng có thể nhận ra được giữa 192 kHz và 48 kHz.

Một cách ví von thì em k biết chất lượng tái tạo sóng sine của nguồn xung loại tốt nhất, đã đạt đến tầm mức nào? Theo cách bác Leean giới thiệu thì có lẽ răng cưa của nó đã nhuyễn đến mức không thể phát hiện được. Em thật sự rất thắc mắc ở điểm này. Nếu bác Leean có thông tin gì thêm về chất lượng tái tạo sóng sine của bộ nguồn xung thì hay quá!

Ngoài ra nếu bác có tổ chức giao lưu thì cho em đăng ký một ghế để tận mục sở thị giải pháp của bác! Cảm ơn bác!

leean

Member
Re: Ðề: Giải pháp sử dụng power inverter đẻ có nguồn điện sạch cho hệ thống audio

Vâng bác, ý tưởng của bác Leean đi ngược lại mọi đường lối thông thường. Em thấy cách bác Leean đưa ra phương pháp định lượng từ khía cạnh nguồn điện là rất minh bạch, một nguồn điện sạch sẽ đem đến một nền âm tĩnh, là yếu tố quan trọng cho thưởng thức âm nhạc. Liên kết tiếp theo em thấy cũng rất hợp lý, đó là một nguồn cấp được sóng sine đẹp là chỉ dấu cho một nguồn điện sạch. Đến đây thì em thấy hoàn toàn thuyết phục.

Tuy nhiên cách mà bác thực hiện để có một nguồn điện sóng sine đẹp thì em rất ngạc nhiên. Bác dùng nguồn xung. Tất nhiên nguồn xung trước nay theo em biết thì chỉ có thể tạo ra một đường sine răng cưa. Nếu so sánh với cách mà bộ DAC làm việc thì có lẽ cũng tương tự. Ở tần số lấy mẫu 32kHz thì DAC cho ra một chất âm khá tệ. Thậm chí là khi em chuyển đổi qua lại giữa 44 và 48 kHz thì sự thay đổi chất âm vẫn rất rõ. Sự khác biệt cũng có thể nhận ra được giữa 192 kHz và 48 kHz.

Một cách ví von thì em k biết chất lượng tái tạo sóng sine của nguồn xung loại tốt nhất, đã đạt đến tầm mức nào? Theo cách bác Leean giới thiệu thì có lẽ răng cưa của nó đã nhuyễn đến mức không thể phát hiện được. Em thật sự rất thắc mắc ở điểm này. Nếu bác Leean có thông tin gì thêm về chất lượng tái tạo sóng sine của bộ nguồn xung thì hay quá!

Ngoài ra nếu bác có tổ chức giao lưu thì cho em đăng ký một ghế để tận mục sở thị giải pháp của bác! Cảm ơn bác!

Lâu quá không vào trong diễn đàn (vì nhiều lý do), hôm nay tự nhiên bấm cái link vào đọc bài của bác HoaRV thì thấy có người nhắc đến mình :)

Cám ơn bác DanielTran đã có vài thắc mắc về cái giải pháp của mình, nay xin trình bày một vài ý nhé

1 / Về việc dùng nguồn xung để tạo dòng DC 12 volt như đầu vào cho inverter thì có một vài điều lưu ý như sau
- độ phẳng của dòng 12VDC chỉ ở mức tương đối chứ không thể hoàn toàn phẳng được , điều này đúng từ thực tế quan sát và đo lường , tuy nhiên cũng ở mức chấp nhận được (quan điểm cá nhân thôi)

2/ Power Inverter (bộ nghịch lưu) để chuyển đổi từ 12VDC ra 100VAC thì mình dùng loại pure sine wave, có nhiều loại power inverter trên thị trường với nhiều mức giá khác nhau, nhưng pure sine là loại mắc tiền nhất.

3/ Nhận biết sự khác biệt bằng tai nghe ở các mức lấy mẫu 192 vs 48 thì cá nhân mình chưa thấy rõ rệt lắm , có thể do thiết bị của mình chưa hi-end đến mức tái tạo ra sự khác biệt ở các mức lấy mẫu này, mình chỉ có thể nói một điều là chất lượng âm thanh nó sạch hơn một chút (cảm giác mid/bass tone rõ và mềm, treble nghe "leng keng" hơn chút) so với việc dùng biến áp thường để đổi điện 220v ->100v, còn xem xét sự khác biệt ở các mức lấy mẫu tần số âm thanh thì đôi tai và thiết bị hiện có của mình chưa đủ trình để thấy được.

4/ việc dùng nguồn xung để làm bộ chỉnh lưu AC ->DC chỉ là một lựa chọn mang tính tương đối trong tầm tiền với hiệu quả mà nó mang lại, giải pháp đúng của nó thì dùng solar panel để cho đường DC mịn hơn, tuy nhiên cách này đòi hỏi chi phí khá tốn kém và phức tạp khi thi công (đặc biệt ở các khu chung cư). Mình cũng đã dùng 4 Batteries loại 12V 48A của Pinaco :) để cách ly nhiễu đấu kẹp giữa Inverter và bộ chỉnh lưu (nguồn xung) để so sánh sự khác biệt thì ... cũng không thấy khác nhiều lắm.

Tổng kết một vài objectives đạt được của giải pháp này là:

1/ AN TOÀN và TIỆN LỢI : với gia đình có trẻ nhỏ hiếu động, việc có quá nhiều thiết bị điện (Ổn áp thường , BACL, lọc nguồn..) trong nhà và tập trung tại một chỗ sẽ tạo ra rủi ro rất lớn với trẻ nghich ngợm và người thân xung quanh, chúng ta không thể lúc nào cũng để mắt 24/24 đến cái hệ thống điện được, hơn nữa nhà mình có trẻ con và lại ít người nên phải đặt sự an toàn của giải pháp lên trên hết, sau đó mới là các tiêu chuẩn âm thanh.

2/ Xét về mặt ổn áp nói chung thì giải pháp này nó đồng bộ và toàn diện nhất trong phân khúc dưới 5- >10tr đồng, khi có sự cố thì một trong 2 cái inverter/converter sẽ ngắt mạch khỏi hệ thống nhờ các mạch bảo vệ được thiết kế kèm, nguồn xung mà đứt IC hay nổ tụ thì cũng đỡ nghiêm trong hơn so với việc "cháy chậm" của các bộ ổn áp cơ.

3/ Độ sạch của điện áp ra thì cũng chấp nhận được, đem lên cơ quan đưa cho mấy cậu kỹ sư dùng máy đo thử thì thấy cái đường sine ra của con inverter nó cũng khá đều và tròn, tuy không giống hoàn toàn cái biểu đồ của bọn sản xuất nó quảng cáo, hiện tại khi không nghe nhạc thì mình dùng luôn cho TV, nhiễu hạt bớt đi thấy rõ, ảnh nền sạch hơn nhưng có vẻ không được nét căng lắm, có thể do tín hiệu gốc trên cable.

4/ Tổng chi phí cho giải pháp thì ở mức ngon bổ rẻ so với đầu tư theo phương pháp truyền thống và Hi-end :), mình tốn khoảng 3 tr cho bộ Power inverter (nghich lưu 12VDC - 100VAC) tất cả bao gồm chi phí ship từ japan về, còn cái nguồn xung thì mua ở đây, giá 750k.

------

Từ lâu rồi mình không lưu tâm đến câu chuyện này nữa vì nó trở nên hết sức bình thường vì còn nhiều việc phải lo lắng, đến nghe nhạc đôi lúc cũng không còn thời gian, chỉ có đêm về là mở mấy chương trình đọc truyện cho bé (file mp3) cho thằng nhỏ ở nhà nó ngủ hay dùng airplay để stream nội dung từ ipad/iphone ra cái dàn để nghe. Cảm xúc âm nhạc mới là quan trọng , 192 vs 48... 44.1 khz không còn ý nghĩa nhiều nữa.

Việc giao lưu kết bạn với nhau thì mình rât vui, biết đâu khi gặp nhau ta sẽ chẳng nói về loa đài nữa mà có thể sẽ là một câu chuyện khác về cuộc sống chăng? chúc các bác vui vẻ.

"Điện sạch" là một câu chuyện dài và tương đối nhạy cảm vì nó "có vẻ" ảnh hưởng lớn đến chất lượng lớn đển âm thanh theo quan điểm của nhiều bác chơi audio ở đây. Mình chỉ muốn chia sẻ với mọi người một giải pháp ngon bổ rẻ trong tầm tiền để mọi người tham khảo thôi, lúc đầu thì cũng vật vã cái chuyện điện đóm lắm, :) giờ thì thấy bình thường và chẳng quan trọng nữa, điện sạch cũng tốt mà điện bẩn vừa vừa cũng chẳng sao, quan trọng là cảm xúc âm nhạc mang lại thôi, giờ mình nghe nhạc với thằng ku con mình qua file FLV trên youtube cũng thấy ổn :)

cứ inbox cho mình, mình sẽ sms cho các bác để ra cafe gặp gỡ cho vui. mình ở SG

Chỉnh sửa lần cuối:

leean

Member

Update thêm là minh dùng power invert cho ra dạng pure sine wave chứ khong phải là modified sine wave, còn converter 12vdc của mình có tính năng power form correction -PFC bác ạ, chất luong tổng thể cũng tốt, độ bền thì cần có thời gian kiểm chứng thêm

DanielTran

Well-Known Member

Em đã tìm hiểu về pure sine wave inverter, thì thấy khá thú vị.

Một tài liệu chuyên môn ở đây giới thiệu rất chi tiết về cách tạo ra sóng sine đẹp. Tuy nhiên cái này chắc phải bác nào dân điện xem mới kết luận được thế này thì có good for audio hay không.

Một trang web khá phổ thông khác giới thiệu về pure sine wave với ảnh chụp kết quả từ máy đo Oscilloscope cho thấy sóng sine được tạo ra rất đẹp.

So sánh giữa hai loại

Thiết bị đo kiểm

Modified sine wave inverter thì đo ra thế này:

Còn pure sine wave inverter thì đo ra thế này:

Còn đây là video clip so sánh giữa hai máy tạo sóng sine, nhìn kết quả thấy rất thuyết phục.

[video=youtube;Koc9rR4ad4Q]https://www.youtube.com/watch?v=Koc9rR4ad4Q[/video]

Tuy nhiên ở tất cả các nguồn này (xem sơ qua) em không thấy họ đề cập về khả năng ứng dụng cho audio thì có khả thi hay không và có những vấn đề gì phát sinh? Ví dụ như tốc độ đáp ứng tín hiệu, độ ổn định, hoặc là độ bền tuổi thọ của thiết bị.

Hy vọng các bác có chuyên môn vào đánh giá thêm.

leean

Member
Tuy nhiên ở tất cả các nguồn này (xem sơ qua) em không thấy họ đề cập về khả năng ứng dụng cho audio thì có khả thi hay không và có những vấn đề gì phát sinh? Ví dụ như tốc độ đáp ứng tín hiệu, độ ổn định, hoặc là độ bền tuổi thọ của thiết bị.

chi tiết về thơi gian đáp ứng với thay đổi điện áp làm việc cho các thiết bị converter/ inverter công nghệ xung(phương pháp điều chế PWM) luôn ở mức milisecond hoặc nhỏ hơn milisecond, đủ để điện áp ra transparent với các thay đổi ở đầu vào, bác có thể tìm đọc trong các catalogue đi kèm khi mua thiết bị.

Về điện tử công suất và vài thứ liên quan mình cũng học hồi ở ĐH nhưng giờ thì quên nhiều và không chuyên về nó lắm , nhưng về mặt chuyên ngành thì cũng đủ để hiểu và đọc được tài liệu kỹ thuật, Nhưng cho tiết hơn vào lĩnh vực này chắc phải ngồi hóng các cao nhân chuyên về mảng này.

Có một thực tế là các hãng sản xuất đồ âm thanh/đồ điện tử dùng trong viễn thông, y tế trên thế giới luôn recommend một nguồn điện sạch để cấp cho hệ thống, thậm chí là kèm luôn giải pháp về điện nguồn cho sản phẩm của mình, mối quan hệ về điện sạch và hiệu xuất hệ thống luôn được kiểm chứng qua các phép đo kiểm và phải đạt các tiêu chuẩn nhất định của US và châu Âu cho nên ở góc độ người sử dụng/vận hành hệ thống thì chúng ta sẽ đơn giản là chấp nhận kết quả đó và không cần phải lăn tăn nhiều về nó.

Việc một bộ nguồn sạch tạo ra sine chuẩn chỉ mới là điều kiện cần , chứ chưa phải là điều kiện đủ để quyết định hoàn toàn chất lượng âm thanh, khi dùng máy giao động ký để xem đường đặc tính của dòng điện thì mới chỉ là cái output đầu ra không tải của thiết bị thôi, còn khi có tải (ở đây là tải cảm)vào thì cái đường sine đó sẽ không còn hình dạng ban đầu của nó vì lúc này sẽ xuất hiện các hài bậc lẻ (cả hài bậc chẵn) làm thay đổi đặc tính của đường sine lúc đầu. Việc cải thiện chất lượng âm thanh ở mức cao hơn thì sẽ được các mạch lọc tần số, nhiễu (jitter) ở các tần công xuất, pre-amplifier đảm nhiệm , nhiễu trên tín hiệu luôn tồn tại ở cả đầu vào và đầu ra của một khối xử lý (không xét các tin hiệu mức 0/1)

Chất lượng âm thanh thì phụ thuộc nhiều vàp tần số lấy mẫu và bit depth của nó, trong điều chế PCM (cái âm thanh số mà ta hay nghe hàng ngày ở CD hay các file wav được trích xuất ra) tần số lấy mẫu 40khz (thực tế là 44.1) thường được chọn để biểu diễn các mức tần số âm thanh mà tai thường mình nghe được, bit depth thực chất dùng như là một ma trận để chứa các mức lượng tử hoá của tin hiệu được lấy mẫu, theo lý thuyết thì max của tỷ số tín hiệu được lấy mẫu trên nhiễu lượng tử, còn gọi là SQNR càng cao thì sẽ cho ra một đường sine khá đẹp và chuẩn gần giống với mức tín hiệu analog gốc ban đầu, do vậy bit depth để lượng tử hoá tin hiệu càng cao thì âm thanh càng trung thực, theo A law/ miu law để giảm mức tổng méo hài phi tuyến THD thì bit depth cần được tăng lên cao để giảm TDH, cái TDH này thì các bác có thể tìm thấy ở spec của các thiết bị âm thanh và khuyếch đại âm thanh...

Nói lang mang khỏi chủ đề điện sạch ở đây một tý cốt cũng chỉ nói rằng điện sạch mới chỉ là một trong số những nhân tố cơ bản trong việc tái tạo âm thanh trung thực chứ chưa phải là nhân tố quyết đinh.

Theo mình khái niệm điện sạch ở đây chỉ mang tính tương đối, ta chẳng thể nghe được cái âm thanh chất lượng cao và trng thực nếu bản ghi ban đầu của nó tồi.

Chỉ là vài ý kiến cá nhân trên hiểu biết hạn hẹp về lĩnh vực này, có gì chưa đúng thì các bác góp ý thêm.

Chỉnh sửa lần cuối:

ivanlinh

Member

Thân chào mọi người

Thời gian gần đây trên các diễn đàn xuất hiện rộ lên phong trào dùng biến áp cách ly để cải thiện chất lượng âm thanh cho dàn audio, mức độ đầu tư cho phần dây dẫn và nguồn sạch của mỗi người đều khác nhau, xét về mức độ cải thiện âm thanh của hệ thống sau khi đấu nối thì chưa có các phép đo đạc, kiểm chứng một cách khoa học nào cho thấy có sự khác biệt rõ rệt mà ta có thể tự tin bảo rằng bộ dàn của chúng ta nó tốt hơn hẳn so với trước đây, tất cả mới chỉ là các đánh giá của cá nhân theo mức độ cảm nhận trực quan, mà điều này thì vô chừng, chung quy cũng mang yếu tố tâm lý là chủ yếu, kiểu như “bỏ thêm một đống tiền vào cho phần nguồn, không hay nữa mới lạ..”

Hôm nay mình không đi vào chủ đề này, vì có thể sẽ châm ngòi cho những tranh luận không cần thiết, mình chỉ nói về một giải pháp làm sao để có một nguồn điện sạch, sine chuẩn với chi phí hợp lý nhất, tiết kiệm không gian, tiêu hao năng lượng và bảo đảm tính thẩm mỹ. Giải pháp thi công rất đơn giản, chủ yêu là DIY mà thôi

A/Giới thiệu về hệ thống nghe nhìn của mình:
Tổng quát hệ thống:

(do phòng trống, không có đồ đac và cũng không có tiêu âm nên phải sắp xếp hai loa như vậy để giảm bớt âm dội lại, hiện tại chủ yếu là nghe âm phản xạ)

Do mình chuyển sang chơi nhạc số từ lâu, nên bộ dàn của minh hiện chỉ gồm:

1/ Pioneer Network player N-50, công xuất 34W, 100VAC 50/60hz
2/ Pioneer integrated amplifier A-30 , công xuát 165w , 100VAC , 50/60hz

3/ Loa Audio Monitor Silver6

4/ Speaker cable by Siesta Lab –JP

5/ RCA AudioQuest DiamonBlack 0.5m

HP J9802A ProCurve 1810G-8 v2 dùng để kết nối hệ thống

phần lưu trữ nhac số và làm DMS mình sử dụng Synology DS713+ với cấu hình raid 1- 4TB (4TBx2)

Phần nguồn : trước đây sử dụng UPS APC BackOffice 1100VA line interactive AVR 230v

B/ Giải pháp sử dụng Power Inverter để lấy ra nguồn điện sạch, sine chuẩn để cấp cho hệ thống

Do hệ thống âm thanh của mình chỉ dùng nguồn 100VAC , tần số 50/60hz nên mình chỉ chọn các loại inverter dùng cho thị trường nội địa Nhật bản, tìm kiếm khắp trên các website của Nhật , mình cuối cùng cũng tìm được loại inverter với công suất và điện áp 100VAC , sine chuẩn, loại inverter này dùng nguồn 12VDC, để có nguồn 12VDC đầu vào thiết bị mình lựa chọn là loại nguồn xung của đài loan có công xuất 350w 30A

1/ Power Inverter Cleseed 300W Pure sine wave 100VAC - hàng nội địa Nhật bản, loại dùng cho solar energy, max 700w(5 phút) , max 60 Amperes (1-3 second)

2/ Nguồn 12VDC: Meanwealth Đài Loan , 12VDC - 30A , 90-240 VAC input

C/ Test và nghiệm thu hệ thống nguồn mới:

Sau khi đấu nối và test thử không tải, kiểm tra rò điện, mình quyết định kiểm tra độ tinh khiết của nguồn điện sau khi chuyển đổi qua Inverter bằng cách cắm TV vào tải, kết quả đáng ngạc nhiên là hiện tượng nhiễu hạt của các kênh truyền hình phát qua cable của HTVC được lọc khá sạch, hình ảnh mịn và rõ hơn, hiện tượng các đường sọc trôi trên màn hình giảm đi rõ rệt, như vậy có thể tạm yên tâm về chất lượng của nguồn điện, tiếp đến kiểm tra khả năng cách ly nguồn của inverter với các ảnh hưởng của thành phần điện trong nhà bằng cách bật tắt công tắc quạt máy , bóng đèn tuýt 1m2, chạy microwave xem có hiện tượng nhiễu trên TV hay không, kết quả là không hề bị ảnh hưởng chút nào từ các thành phần tải phi tuyến này, vậy có thể yên tâm là tính năng lọc nguồn, cô lập với thay đổi trên lưới của inverter này dùng khá tốt, có thể yên tâm sử dụng.(Lưu ý là bản thân Inverter cũng phải chịu tác động của sóng cao tần, xung hài từ các thành phần tải phi tuyến trong nhà lên chính nó, nên cần kiểm tra khả năng lọc các tác động xung hài này)

Kết thúc phép thử với TV mình quyết định đấu Pioneer của mình vào tải của inverter và hồi hộp ngồi nghe xem nó thế nào. Thú thật là mình không dám phát biểu về chất âm của bộ dàn là tốt lên hay xấu đi, vì khả năng phân biệt của mình còn hạn chế, một điều thấy được là có những chi tiết trong một bài hát mình đã có thể thấy được với bộ nguồn inverter này, điều mà trước đây mình không nhận thấy, càng về đêm, âm thanh trở nên chi tiết hơn dù volume mở rất nhỏ.

Hôm sau, mình quyết định test lại bộ dàn trên cái biến áp cách ly cũ, cố gắng nghe lại tiếng guitar mộc của bài Biển Nhớ trong đĩa hoà tấu VA Guitar varius artist của Trưng Vuong audio (2005), cảm giác sức bật của dây nylon, phách xổ xuống trở nên mờ nhạt hơn hẳn, phải vặn volume thêm một chút mới nhận thấy được, nhưng cảm giác không trong và sạch bằng nghe qua cục power inverter mới lắp, trước đây mình không biết được điều này vì nghĩ rằng chất lượng đĩa thu chỉ có vậy

Để tránh tình trạng tự kỷ ám thị, mình mời thêm một anh bạn chơi audio cũng lâu đến ngồi nghe và test cùng, tuy không hề thảo luận với nhau về việc thay thế phần cấp nguồn cho hệ thống, anh bạn mình cũng có cùng ý kiến về sự khác biệt như mình đã thấy. Tạm kết luận là một hệ thống cấp nguồn sạch, sine chuẩn sẽ tạo ra sự thay đổi có thể nhận thấy được về mặt âm thanh, hay hơn trước hay dở hơn trước là tuỳ vào hệ thống âm thanh và phối ghép của các bạn

Các bộ nguồn xung/ inverter hiện đại ngày nay đều có kích thước nhỏ gọn, hiệu xuất cao hơn rất nhiều so với các loại biến áp truyền thống, các tính năng lọc nguồn , tạo sine chuẩn cho đầu ra, lọc nguồn, bảo vệ quá áp, quá dòng, quá nhiệt đều là các tính năng cơ bản và phổ biến trong các thiết bị này.

Việc đầu tư các biến áp cách ly, thiết bị ổn áp, lọc nguồn theo kiểu truyền thống sẽ tiêu tốn bạn rất nhiều tiền, từ vài trăm $ đến vào nghìn $, hơn nữa kích thước cồng kềnh, tiêu hao nhiều năng lượng, do vậy sử dụng các nguồn xung cung cấp điện DC phẳng để làm nguồn vào cho các Power Inverter có pure sine wave là một giải pháp hiệu quả và đỡ tốn kém nhất về cả chi phi và không gian.

Toàn bộ phần nguồn cho hệ thống sau khi đầu tư tốn gần 3 triệu đồng:
- 105$ cho Power Invert (bao gồm ship) + 750.000đ cho bộ nguồn 12vdc
- cáp đồng 4N OFC dài 1m, 2 label cực âm và dương được dán sẵn lên dây dùng cho điện DC nối nguồn 12V do cửa hàng ở Nhật tặng kèm.

Rất mong được trao đổi thêm với các bạn về vấn đề này, các bạn có nhu cầu trải nghiệm thực tế có thể liên hệ mình để tham khảo thêm.

Bài giới thiệu này chỉ nhằm mục đich chia sẻ với cac bạn có cùng mối quan tâm. không quảng cáo hay PR cho bất lỳ cá nhân hay tổ chức nào.

Update thêm là chất lượng nghe Radio qua internet trên bộ dàn của mình cho chất lượng hay , rõ ràng và chi tiết hơn trước rất nhiều, có lẽ do tác dụng của bộ nguồn mới. (kênh radio FM 99,9 Mhz của đài tiếng nói HCM mình nghe chỉ có 32kb/s)

Bác Leean có loa giống em Silver 6. Nhưng amply của em là amply đèn DYI.
Giải pháp Bác đưa ra là RẤT ĐÚNG về lý thuyết điện tử công suất.
Các Bác lưu ý giải pháp đó là cho nguồn hình Sin chuẩn.
Còn lọc các peak thì thông thường trong các Invertor có, nhưng khi mua các Bác kiểm tra TÍNH NĂNG này cho kỹ xem có như thế nào.

phamhongson

Well-Known Member

Em thì đơn giản hơn là mua 1 con ÚPS online loại 1KVA bãi (santak, Apc, Emerson...), kèm theo 3 bình ắc quy 7,2A là có bộ nguồn cực chuẩn luôn với tổng thiệt hại 2,5-3 củ.

Bên trên