Giải nhiệt cho AVR: hút hay thổi :D

monster

Tình hình là em AVR Denon nhà em chạy khá nóng (em nó đời 4xxx), hiện em đang để ở ngoài chưa cho vào kệ máy, vài hôm nữa phải cho em nó vào kệ máy sẽ chật chội và nóng bức hơn nữa nên thấy tội em nó quá.
Em tính mua mấy cái quạt case máy tính, nối dây lấy điện từ ngõ strigger out của AVR để chạy quạt (khi nào bật AVR thì quạt sẽ tự động chạy). Nhưng đang phân vân ko biết nên để quạt thổi thẳng vào AVR hay để hút hơi nóng thổi ra ngoài vì em thấy đa số quạt giải nhiệt ở máy tính đều thiết kế là quạt hút thổi hơi ra ngoài.
Các bác nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn cho em với,

Em cám ơn ạ !

Ðề: Giải nhiệt cho AVR: hút hay thổi :D

Bạn cần một cái đẩy và 1 cái hút.
Không khí cần sự đối lưu mới cho hiệu quả giải nhiệt cao bạn ạ.

bimbim06

Active Member

Tình hình là em AVR Denon nhà em chạy khá nóng (em nó đời 4xxx), hiện em đang để ở ngoài chưa cho vào kệ máy, vài hôm nữa phải cho em nó vào kệ máy sẽ chật chội và nóng bức hơn nữa nên thấy tội em nó quá.
Em tính mua mấy cái quạt case máy tính, nối dây lấy điện từ ngõ strigger out của AVR để chạy quạt (khi nào bật AVR thì quạt sẽ tự động chạy). Nhưng đang phân vân ko biết nên để quạt thổi thẳng vào AVR hay để hút hơi nóng thổi ra ngoài vì em thấy đa số quạt giải nhiệt ở máy tính đều thiết kế là quạt hút thổi hơi ra ngoài.
Các bác nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn cho em với,

Em cám ơn ạ !

Như em đang làm con quạt kiểu công nghiệp hình vuông 10x10cm giá 60k ngoài chợ trời về cắm vào điện 110v chạy êm không một tiếng động để thổi qua bề mặt em AVR thấy cũng ổn.

Vẩn có cái điện 220v.
Chủ yếu là trình độ chế đồ của bác sao cho nó thẩm mỷ thôi.

monster

Vẩn có cái điện 220v.
Chủ yếu là trình độ chế đồ của bác sao cho nó thẩm mỷ thôi.

em dự định xài quạt case máy tính để lấy điện 12V từ AVR cho nó gọn đó bác, chứ xài cái quạt con con để bên ngoài thì hơi lộn xộn dây nhợ :D

tuanhungct

Well-Known Member

Bác đi hỏi mua quạt này (Ở HCM thì có đầy, 40k/cái) về đặt ngửa lên trên AVR cho nó hút hơi nóng ra. đảm bảo mát như Đà Lạt:) (Mình đang dùng) khi cần có thể làm quạt gió để ngủ.

Mặt trên AVR thường có nhiều lỗ thông hơi nên chỉ cần gắn 1 cái là không khí có thể đối lưu rồi. gắn 2 quạt 1 thổi 1 hút chỉ dành cho nhà ở mà không có cửa sổ thôi.

Nghia_PMT

Well-Known Member

1 hút 1 thổi là bụi nằm lại trong máy đầy nhé

monster

Bác đi hỏi mua quạt này (Ở HCM thì có đầy, 40k/cái) về đặt ngửa lên trên AVR cho nó hút hơi nóng ra. đảm bảo mát như Đà Lạt:) (Mình đang dùng) khi cần có thể làm quạt gió để ngủ.

Mặt trên AVR thường có nhiều lỗ thông hơi nên chỉ cần gắn 1 cái là không khí có thể đối lưu rồi. gắn 2 quạt 1 thổi 1 hút chỉ dành cho nhà ở mà không có cửa sổ thôi.

Tks bác, em cũng tính ra Nhật Tảo, khu máy tính Bùi Thị Xuân-Tôn Thất Tùng tìm mua mấy cái quạt kiểu này, hoặc loại nào có đèn LED chớp chớp cho nó màu mè tí =))

phuong210876

Các Pác Lưu ý để quạt cẩn thận AVR tự ngắt hoặc thi thoảng k bật lên được đâu nhé. trước em bị rồi. chắc nó nhiễu. bỏ ra hết liền à

tuanhungct

Well-Known Member

Tks bác, em cũng tính ra Nhật Tảo, khu máy tính Bùi Thị Xuân-Tôn Thất Tùng tìm mua mấy cái quạt kiểu này, hoặc loại nào có đèn LED chớp chớp cho nó màu mè tí =))

Có chớp nhìn nhức mắt lắm. quạt loại này điện 220v gọn, nhẹ, bền, êm, đa năng, giá rẻ (nhà mình không có bán nha8-X) cứ nó mà phang bạn ạ :D

Gcar

nếu bác cần loại quạt êm 12V thì vào cửa hàng máy tính mua loại như Cooler Master ấy, nhớ chọn loại có chữ Silent.

lan806

Well-Known Member

Chỉ cần một cái hút là ổn, hơn nữa chỉ cần đặt đứng ở vị trí nào đó có thể hút không khí ra khỏi hộc tủ là OK. Nếu không thì đặt đứng trên AVR cũng được vì đối lưu không khí thì khí nóng bay lên, luồng khí này đưa khí nóng ra khỏi AVR giờ đây do chật trội nó quẩn ở phía trên, ta chỉ cần hút nó ra là được.

vietrung

Active Member

Chỉ cần một cái hút là ổn, hơn nữa chỉ cần đặt đứng ở vị trí nào đó có thể hút không khí ra khỏi hộc tủ là OK. Nếu không thì đặt đứng trên AVR cũng được vì đối lưu không khí thì khí nóng bay lên, luồng khí này đưa khí nóng ra khỏi AVR giờ đây do chật trội nó quẩn ở phía trên, ta chỉ cần hút nó ra là được.

chính xác là chỉ cần hút, vì AVR bên trong rất nhiều boar mạch, linh kiện, ko có nhiều chỗ trống để không khí lưu thông ra vào, nên chỉ cần lắp 1 quạt hút không khí nóng từ trong ra ngoài là ổn. Tránh lắp quạt thổi không khí vào vì như vậy sẽ đưa luồng không khí nóng vào bên trong AVR!!!

vinagoh

Well-Known Member

Chắc làm cái quạt hút nằm trên avr là ổn! Theo mình kg nên lấy điện từ avr vì như thế sẻ mất tính ổn định của dòng. Cứ dùng quạt cấp nguồn ngoài sẻ ổn.

lehoang40

Chắc làm cái quạt hút nằm trên avr là ổn! Theo mình kg nên lấy điện từ avr vì như thế sẻ mất tính ổn định của dòng. Cứ dùng quạt cấp nguồn ngoài sẻ ổn.

Hehe, cái vụ lắp quạt hút lấy nguồn từ AVR chỉ dành cho người có nghề thôi, anh em tay ngang như mình thì chỉ là lắp thêm ở ngoài.

monster

Hehe, cái vụ lắp quạt hút lấy nguồn từ AVR chỉ dành cho người có nghề thôi, anh em tay ngang như mình thì chỉ là lắp thêm ở ngoài.

hihihihi..., em thì nghĩ lấy nguồn từ AVR đơn giản thế này: AVR có cổng strigger out 12V, em làm cái jack 3mm rồi cắm dzô lấy nguồn cho quạt là xong thôi, khi nào AVR bật thì tất nhiên quạt cũng sẽ chạy theo :D

em mới kiếm được cái hình ngõ strigger out của AVR nhà em (màu đỏ)

vinagoh

Well-Known Member

hihihihi..., em thì nghĩ lấy nguồn từ AVR đơn giản thế này: AVR có cổng strigger out 12V, em làm cái jack 3mm rồi cắm dzô lấy nguồn cho quạt là xong thôi, khi nào AVR bật thì tất nhiên quạt cũng sẽ chạy theo :D

em mới kiếm được cái hình ngõ strigger out của AVR nhà em (màu đỏ)

Bác quái vật dùng avr gì vậy?

Các Bác cho em nhờ 1 tý, em dùng 1 cái quạt máy để làm mát ARV + LCD + phần còn lại thì có đc không? có tốt hơn là không dùng quạt không, vì quạt như thế sẽ bị bụi bay vào máy phải không vậy???@-)

Bên trên