Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

gacon_vn

Active Member
Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Rất mong các bác đang sở hữu Lexicon MX400 post cấu hình hiện tại để em được tham khảo, hiện em đang sử dụng Mixer EPM6 & Effect MX400; hiện đang sử dụng cấu hình như bác Thảo pro, mong được tham khảo thêm từ các bác khác.
Tiện đây e xin post kết nối hiện tại của em:
- Từ mixer gửi 2 đường AUX1 & 2 tới ngõ Left của kênh A và B của Effect
- Từ effect lấy 2 đường output kênh A đưa vào stereo 1 trên mixer, 2 đường output kênh B đưa vào stereo 2 trên mixer

Thắc mắc: Với setup của bác Thảo Pro, trên 2 fader của Stereo 1&2 thử đẩy lên cao nhất (từng fader) mà ko thấy hiệu ứng repeat rõ như amply tích hợp hay là e đang hiểu sai chỗ nào nhỉ :(

Rất mong các bác đang sở hữu Lexicon MX400 post cấu hình hiện tại để em được tham khảo, hiện em đang sử dụng Mixer EPM6 & Effect MX400; hiện đang sử dụng cấu hình như bác Thảo pro, mong được tham khảo thêm từ các bác khác.
Tiện đây e xin post kết nối hiện tại của em:
- Từ mixer gửi 2 đường AUX1 & 2 tới ngõ Left của kênh A và B của Effect
- Từ effect lấy 2 đường output kênh A đưa vào stereo 1 trên mixer, 2 đường output kênh B đưa vào stereo 2 trên mixer

Thắc mắc: Với setup của bác Thảo Pro, trên 2 fader của Stereo 1&2 thử đẩy lên cao nhất (từng fader) mà ko thấy hiệu ứng repeat rõ như amply tích hợp hay là e đang hiểu sai chỗ nào nhỉ :(
chỉnh theo bài của bác thảo phải cho ra tiếng reveb chứ sao lại repeat đc nhỉ...

gacon_vn

Active Member

chỉnh theo bài của bác thảo phải cho ra tiếng reveb chứ sao lại repeat đc nhỉ...

Vâng, ý em là hiệu ứng của effect ko rõ ràng mặc dù đẩy 2 fader trả về từ MX400 trên Mixer lên cao nhất rồi ạ :(

777

Member

bác đã vặn gain của hai dường này lên chưa ạ?

truongsoncb

Member

Trước đây em cũng dùng MX400 khó chỉnh vô cùng, mày mò mất hơn 1 năm vẫn không thấy có deley.. đành phải đổi sang TC M-one XL chỉnh dể hơn hẳn mà lại hay hơn.. đến bây giờ cũng hiểu ra vài điều lại thấy tiếc MX400

boss84

Member
Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Bác vặn gain của stereo của aux 1&2 lên và aux 1&2 của đường mic nữa là có ngay mà.bác cân chỉnh cẩn thận k hú đấy

duyatc

Các pro cho em nhờ tí.
Em đang dùng amply Jarguar 506N full Digital hàng sóng nhạc, đánh 4 loa bose 301 v Hongkong loại 1. Nghe trong nhà cũng khá ok, nhưng em đem ra quán ăn nhà em thì không đủ lực, vì quán có không gian mở. Nhờ các bác tư vấn giúp em 2 vấn đề thế này :
1 / Loa 301 v Hongkong có công suất 75W/1 loa, trong khi công suất ra 1 kênh loa của amply 506N là 150w. Vậy nếu em nối 2 loa vào 1 kênh thì có được ko, tức là có ảnh hưởng đến độ bền của loa và amply ko. Nếu được thì em nối 2 cặp bose có sẳn vài 2 kênh loa, còn 2 kênh còn lại mua thêm cặp loa công suất 150w như paramax s500 nữa nối vào 2 kênh còn lại của amply.

2/ Nếu em nối thêm loa sub thì liệu có tăng được "ép phê" đánh cho quán em không (Quán em 40m2, không gian mở), em định mua sub bose 1200 cũng tầm tiền với cặp loa paramax s500 không biết có tốt ko.

3/ Xin các bác cho em lời khuyên chọn 1 trong 2 phương án trên. Cám ơn các bác nhiều !

gacon_vn

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Bác vặn gain của stereo của aux 1&2 lên và aux 1&2 của đường mic nữa là có ngay mà.bác cân chỉnh cẩn thận k hú đấy

Gain của đường Mic em đang để tầm 3h rồi bác à, hiện nay em đang setup theo cấu hình Stereo của bác Vemienviendong bên Tkaraoke và hát hơn hẳn cấu hình Dual Stereo nhưng vẫn nghĩ rằng vì là MX400 nên chắc hẳn phải có cấu hình Dual Stereo hơn Stereo ?
Bác Boss84 có đang dùng MX400 ko? inbox em cấu hình hiện tại của bác nhé. thanks :)

duvanngoc

Member

Tình hình là em cần và đã thử cắm miro karaoke vào PC thông qua sound card on
phải sử dụng đầu chuyển bên dưới do mirco karaoke là loại 6.3mm còn lỗ trên card là 3.5mm
Kết quả tiếng rất bé và bị rè, đã chỉnh đủ kiểu trong sound setting nhưng ko đc nhé
Vấn đề này em đã search trên google rồi, do đặc tính loại mic PC và mic hát karaoke là khác nhau, một thằng điện dung, một điện động (đau đầu quá^^)
Bác nào biết card sound nào hỗ trợ cắm micro karaoke vào PC ko? hoặc đầu chuyển loại tốt (có mạch chuyển đổi bên trong) thì giúp em

Các bác cho mình hỏi mỉxer soundcraft MFX 8 và MFXi 8 có gì khác nhau (giá MFXi8 cao hơn MFX8 nhiều).
Thanks.

em có 2 amly karaoke -1 cái công suất lớn và một cái cs nhỏ vậy em muốn kết nối sao cho sử dụng phần mixer của cái cs nhỏ và phần khuyết đại của cái cs lớn thì phải setup như thế nào.thank

Thaivg

Active Member

Nối chỗ cái cầu sau apply ý: out thằng này vào in or line B của thằng kia!

thanducha1993

anh ơi cho em hỏi khi lắp ráp 1 dàn karaoke có sử dụng cục đẩy nhưng nó có tiếng xì là do bị làm sao và cách khắc phục như thế nào ạ.

em xin cảm ơn ạ

minhhn

Member

anh ơi cho em hỏi khi lắp ráp 1 dàn karaoke có sử dụng cục đẩy nhưng nó có tiếng xì là do bị làm sao và cách khắc phục như thế nào ạ.

em xin cảm ơn ạ

Trước hết phải đảm bảo phải nối đất các thiết bị trong bộ dàn. Không nối đất chắc chắn bị xì. Đặc biệt là cái mixer.
Nếu không hết phải xem tiếng xì do cái gì gây nên: Ngắt mixer ra, có tiếng xì nữa không? Nếu còn =>Do cục đẩy. Nếu hết xì =>Do mixer.
Bị ở phần nào thì xử lý phần đó. Nếu do cục đẩy thì chắc bó tay, mang đi bảo hành. Nếu do mixer thì coi lại xem có chỉnh Gain Mic lên quá cao? Các kênh không xài thì giảm Gain xuống min. Không được nữa thì đổi mixer khác thôi.
Chúc bác xử lý được tiếng xì khó chịu này. :)

tankemdrum

Active Member
chào ae hd . trong phần Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh.. mình k thấy ae nào đề cập sài dbx pa+ cho kok thay cho EQ>>COSOVER >>>> COMS. vì mình thấy trên VNAV bác thaopro có đề cập cái này cho kok rất hay. nên mình pots len .ae nào có chơi thì chia sẻ cho mình hoặc ae khác với . vì mình cũng mới mua nó nên k biết cách cắm như thế nào .mình cũng đã 2 lần gửi faybook cho bác thaopro nhờ giúp, nhưng có lẽ bác bận nên k thấy hồi âm. vậy ae nào biết thì giúp mình nhe . thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

em có 2 amly karaoke -1 cái công suất lớn và một cái cs nhỏ vậy em muốn kết nối sao cho sử dụng phần mixer của cái cs nhỏ và phần khuyết đại của cái cs lớn thì phải setup như thế nào.thank

Bạn check coi sau lưng của amply cs nhỏ có ngõ pre out hay không? Nếu có bạn đấu dây A/V từ ngõ Pre Out đấu vào ngõ Audio IN của amply công suất lớn là OK

nokia_tcx

Member

Cục đẩy: Em đang có cục đẩy CROWN XTi 1002

Em muối hỏi cục đẩy sẽ nối vào ampli bằng dây kiểu gì ạ

Cục đẩy: Em đang có cục đẩy CROWN XTi 1002

Em muối hỏi cục đẩy sẽ nối vào ampli bằng dây kiểu gì ạ

Khi này bác xài phần Mixer của ampli.
Cách đấu : Dùng dây A/V ghim 1 đầu vào ngõ In AUDIO trên cục đẩy. 1 đầu kia ghim vào ngõ Out trên amply là xong.

Bên trên