Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Nếu không được thì bác thử chuyển sang cổng line in 5-6 ở ngay bên dưới xem. Ngoài ra, bác xem trong manual guide xem cái nót Pre ở ngay cạnh AUX1 có tác dụng gì. Về mặt cắm thế là chuẩn rồi. Nhà em cắm vào cổng nào nó cũng có hiệu ứng, kể cả insert lẫn ST in.
cái fre này theo trong hình hướng dẫn thì INPUT nối với máy nghe nhạc mp3 , OUTPUT nối ra máy cát xét ( chắc xử dụng loa của máy cát xét để nghe nhạc ) trong sách hướng dẫn toàn tiếng đức , khó hiểu thật

dh201hy

Well-Known Member

cái fre này theo trong hình hướng dẫn thì INPUT nối với máy nghe nhạc mp3 , OUTPUT nối ra máy cát xét ( chắc xử dụng loa của máy cát xét để nghe nhạc ) trong sách hướng dẫn toàn tiếng đức , khó hiểu thật

Bác cắm một jack 6 ly mono từ AUX send đến input của Effect. Trên cổng mic 1 bác vặn hết nút FX về bên trái, tăng nút AUX lên tầm 2h xem sao

2 đường mono của effect trả về bác có thể cắm như sau:
Một đường bác cắm vào line 2, vặn hết nút AUX và FX về bên trái, nút PAN vặn hết bên trái
Một đường bác cắm vào line 3, vặn hết nút AUX và FX về bên trái, nút Pan vặn hết sang phải

Bắt đầu đẩy 2 fade lên xem thế nào

Kiểm tra nút Mute xem bác có ấn vào nó không? Con của bác em nhìn thì khá dễ sử dụng mà

dh201hy

Well-Known Member

Bác xem thiết lập con Effect đã đúng chưa? Em thấy có mấy thông số ở dưới khá quan trọng

MIDI, INPUT, OUTPUT, CONFIG.
+ Nút xoay MIDI : bỏ không dùng
+ Xoay nút INPUT : chọn chế độ tín hiệu vào, nếu ta dùng 1 jack Input thì chọn MONO
+ Xoay núm OUTPUT : chọn chế độ tín hiệu ra, chọn EXTN (External) vì ta đang dùng kiểu kết nối send-return với mixer.
+ Xoay núm CONFIG : chọn kiểu set engine : PARA, SER.1 , SER.2 . Vì ta dùng 1 jack input nên chọn SER.2

kính các bác , em vẫn chưa làm cho cái efx2000 ép phê hiệu ứng qua mixer đc ạ ! Phần setup fx đã quá rõ và em setup ok ạ , riêng nối với mixer thì cũng ko quá khó vì chỉ có 3 dây , cách nối thì em làm như các bác hướng dẫn + như trong sách ( giống nhau ) và các bác cũng đồng ý là đúng , dù em có cắm xai thì em cũng cắm lại ngay sau đó thì nó cũng phải có hiệu ứng chứ . Em vật vã với nó 3 ngày rồi mà chẳng có kết quả gì , vợ nhằn quá vì...cứ alố alô mà ko...đi làm...! Các bác xem còn cách nào cắm rút hay kiểm tra chỗ nào nữa ko ? Chứ tình hình này gay quá các bác ạ . Thanks các bác !

gacon_vn

Active Member

Liệu cái FX của bác có tèo ko nhỉ ? hehe, em phỏng đoán thôi, có điều kiện bác mang ra hàng bán test lại xem sao.

Liệu cái FX của bác có tèo ko nhỉ ? hehe, em phỏng đoán thôi, có điều kiện bác mang ra hàng bán test lại xem sao.
Chắc ko đâu , nó vẫn lên nguồn , vẫn setup và tín hiệu đèn báo lever khi mình alô bình thường mà , mà để ko làm gì một lát nó cũng báo đèn đỏ ( quá tải ) cả fx2000 và mixer . Cũng ko hiểu tại sao...

em đã cắm rút thành công qua đường micro 2 & 3 ạ . Còn 2 cổng chính cắm vào thì bị hú và báo quá tải cả effect và mixe . Nhìn chung là đã tạm ổn , căn chỉnh tới lui khoảng 45 phút hát thử thì thấy chưa hay bằng amp tích hợp + eq . Phần tiếng ko đc rõ ràng và ấm áp như amp tích hợp . Hát chưa đc hoà quyện với nhạc lắm . Nhưng hiệu ứng reveb thì dễ nghe hơn tiếng vang vọng của amp tích hợp . Hiệu ứng reveb của fx ko mượt hơn của mixer . có vẻ ko ngọt ngào bằng amp tích hợp . Sẽ căn chỉnh lại sau . Cảm ơn các bác đã quan tâm giúp đỡ . Thân

dh201hy

Well-Known Member

em đã cắm rút thành công qua đường micro 2 & 3 ạ . Còn 2 cổng chính cắm vào thì bị hú và báo quá tải cả effect và mixe . Nhìn chung là đã tạm ổn , căn chỉnh tới lui khoảng 45 phút hát thử thì thấy chưa hay bằng amp tích hợp + eq . Phần tiếng ko đc rõ ràng và ấm áp như amp tích hợp . Hát chưa đc hoà quyện với nhạc lắm . Nhưng hiệu ứng reveb thì dễ nghe hơn tiếng vang vọng của amp tích hợp . Hiệu ứng reveb của fx ko mượt hơn của mixer . có vẻ ko ngọt ngào bằng amp tích hợp . Sẽ căn chỉnh lại sau . Cảm ơn các bác đã quan tâm giúp đỡ . Thân

Chúc mừng bác. Rất hiểu tâm trạng bác. Tết tư đến nơi rồi mà chưa ngon lành để hát thì cũng oải.
Bác cứ cân chỉnh lại, món này cắm rút và alo còn nhiều.
Chúc bác thành công

quần_tà _lỏn

Active Member

Các bác xin chỉ giùm! hiện e đã có bộ KOK gần hoàn chỉnh, e cần bổ sung 1 effect và 1 EQ! nhưng tiền chỉ đủ 1, vậy ưu tiên cái nào trước?

- Giữa BEHRINGER FX2000 và BEHRINGER DSP2024P nên dùng cái nào?
- Giữa DBX231 và BEHRINGER FBQ3102 nên dùng cái nào?

Những thiết bị trên có hàng nhái ko? Và nên mua ở đâu?

Xin cảm ơn các bác!

dh201hy

Well-Known Member

Các bác xin chỉ giùm! hiện e đã có bộ KOK gần hoàn chỉnh, e cần bổ sung 1 effect và 1 EQ! nhưng tiền chỉ đủ 1, vậy ưu tiên cái nào trước?

Xin cảm ơn các bác!

Nên đầu tư vào effect. Bác tham khảo Dual Deltafex Peavey. Con này rất dễ chỉnh và nhiều chế độ tùy biến

H 9999

Active Member

Xin cảm ơn các bác!

con FX 2000 mới tinh giá 99 eu= 2 triệu 7 trăm ngàn vnd...còn con dsp 2024 p mới tinh giá 89 eu = 2 triệu bốn trăm ngàn vnd...đương nhiên con FX 2000 vẫn hay hơn...nhưng các bác chắc mua ở vn toàn MADE IN CHINA thôi...chưa chắc đã có hàng thật mà lại còn đắt nữa... ! Behringer của ĐỨC thì chỉ mua ở ĐỨC VA EU thì thât 100 % ! bảo hành 3 năm hỏng đổi cái mới ko mất phí gì cả ! có người quen hay người nhà bảo nhờ họ mua cho rồi gửi DHL về 2 tuần là vietnam nhận đươc..mình cũng hay gửi vậy....mất 50 eu tiền gửi theo diên quà biếu tặng thì ko mất thuế...

H 9999

Active Member

Các bác chỉ giùm về mixer MG82CX!

View attachment 43417

Trong hình phần số 5 - ngỏ INSERT Jack (Chs1, 2): Nó nói dùng cáp đặc biệt. Cáp e ko có nhưng nếu e mod lại cáp đó thành 4 ngỏ AV và đấu vào 2 đường IN và 2 đường OUT của EQ , rồi cắm vào ngỏ INSERT của mixer.
- EQ đó có tác dụng lên Mic ntn, tích cực hay tiêu cực hay ko cần thiết?
- Nếu ko dùng EQ thì nên dùng thiết bị gì ngay đó (ngỏ INSERT của Mic)?

Xin cảm ơn các bác!

con MG 82 CX này mình mới chơi nhưng cũng chuẩn ! hát hò ngon đấy ngon bổ mà rẻ các bác nhể hihihi, nhưng chơi giắc 3 chân ấy chứ giắc loại kim 6 mm kia nghe chất khác nhau đó àh nha...tại hãng YAMAHA nhân viên nó hướng dẫn mình và thử luôn cho mình thấy luôn ! con này mà kết với 2031 B của yamaha nữa thì hay. như mình chơi đơn giản mà hát nhẹ muốn lên cao vút cũng ngon lành...chơi từ stereo out của MIXER xuống EQ

rồi đến âm ly --ra loa là xong...đơn giản mà hiệu quả ! mỗi MIC là cắm giắc 3 chân ,còn lại chơi giắc KIM 6 mm ấy ! hôm đầu mua con behringer equalizer ultragraph Pro FBQ6200 mua chính hãng của BEHRINGER LUÔN ó 160 euro nhưng ko hay...nên lại thay bằng em DBX 231S của HARMAN có 199 euro cũng 62 cần ( 31 phát một hàng ) em này chơi ngon luôn ko phải lăn tăn gì nữa ! chỉ cần để mưc trung bình standard ở các nút chỉnh nó có cài mũi tên tam giác ấy..cũng đã là quá hay rồi..chưa cần đến mức Pro ! nhưng sao các bác PRO đã chơi đồ chuyên nghiệp mà lại còn mù mờ thế nhỉ...?!!!

phuongthu

Member

Em đang dùng 2 đôi loa và 2 cái pow đánh riêng cho từng đôi, đầu tiên Em setup từng đôi loa 1, mở cặp BMB455E lên cân chỉnh hát xong tắt , Em tiếp mở cặp Bose 301 lên cân chỉnh hát vừa ý xong, Em mở hết 2 cặp lên hát thì co vấn đề tiếng thì rộng ra hơn do mở cùng lúc 4 loa nhưng không ngọt ngào như lúc chỉ hát 1 cặp và hát 2 cặp nó bị hú rít, vậy thì Em phải chỉnh thế nào cho vừa và hay hơn...

lkcuong

Đợt trước em bận quá nên không có thời gian cho mục này. Giờ em lại rảnh nên quay lại hầu các bác đây.

Em đang dùng 2 đôi loa và 2 cái pow đánh riêng cho từng đôi, đầu tiên Em setup từng đôi loa 1, mở cặp BMB455E lên cân chỉnh hát xong tắt , Em tiếp mở cặp Bose 301 lên cân chỉnh hát vừa ý xong, Em mở hết 2 cặp lên hát thì co vấn đề tiếng thì rộng ra hơn do mở cùng lúc 4 loa nhưng không ngọt ngào như lúc chỉ hát 1 cặp và hát 2 cặp nó bị hú rít, vậy thì Em phải chỉnh thế nào cho vừa và hay hơn...

Với cách chỉnh trên của bác thì em thấy có ý kiến thế này:

Khi chỉnh với nhiều bộ loa thì phức tạp hơn 1 đôi loa, lý do là do có ảnh hưởng của độ lệch pha của sóng âm thanh, độ trễ của sóng âm thanh gây ra hiện tượng cộng hưởng hoặc triệt tiêu. Khi cộng hưởng sẽ gây ra hú rít, còn khi triệt tiêu thì sẽ gây ra thiếu âm, nghe không hay. Ngoài ra, nhiều loa thì nó lại càng chống chéo lên nhau, có vị trí sẽ hay, có vị trí sẽ không hay.

Vì vậy, các chỉnh là bác phải bật cùng lúc 4 loa, ngồi ở vị trí thường ngồi mà căn chỉnh. Tốt nhất thì bác kéo dây loa, đặt 2 cái amp và thiết bị cần căn chỉnh ra gần vị trí ngon nhất trong phòng rồi chỉnh từ từ từng món một.

Hội soundman luôn được bố trí tại vị trí đẹp nhất (trung tâm) trong buổi biểu diễn ở trong svđ đấy. Còn trong nhà hát thì nó có tham số sẵn hết rồi nên đơn giản hơn.

phuongthu

Member

Đợt trước em bận quá nên không có thời gian cho mục này. Giờ em lại rảnh nên quay lại hầu các bác đây.
Với cách chỉnh trên của bác thì em thấy có ý kiến thế này:
Khi chỉnh với nhiều bộ loa thì phức tạp hơn 1 đôi loa, lý do là do có ảnh hưởng của độ lệch pha của sóng âm thanh, độ trễ của sóng âm thanh gây ra hiện tượng cộng hưởng hoặc triệt tiêu. Khi cộng hưởng sẽ gây ra hú rít, còn khi triệt tiêu thì sẽ gây ra thiếu âm, nghe không hay. Ngoài ra, nhiều loa thì nó lại càng chống chéo lên nhau, có vị trí sẽ hay, có vị trí sẽ không hay.
Vì vậy, các chỉnh là bác phải bật cùng lúc 4 loa, ngồi ở vị trí thường ngồi mà căn chỉnh. Tốt nhất thì bác kéo dây loa, đặt 2 cái amp và thiết bị cần căn chỉnh ra gần vị trí ngon nhất trong phòng rồi chỉnh từ từ từng món một.
Hội soundman luôn được bố trí tại vị trí đẹp nhất (trung tâm) trong buổi biểu diễn ở trong svđ đấy. Còn trong nhà hát thì nó có tham số sẵn hết rồi nên đơn giản hơn.

Bác lkcuong và các pro .Em muốn kết nối insert Effect + EQ vào Mixer A&H ZED 10FX trên để chỉnh phần Vocal không thôi có được không và phải kết nối như thế nào ? Em nối như hình thì có chỉnh được phần Vocal riêng biệt không ? Vì Em không muốn dùng EQ chỉnh phần nhạc và lời chung như vừa rồi, được nhạc thì lời không vừa ý và ngược lại ...
Cho Em hỏi luôn cổng FX Out và AUX Out khác nhau thế nào, 2 đường MAIN MIX Insert L/R dùng làm gì ? có sử dụng trong trường hợp này được không ?
Thank !

dh201hy

Well-Known Member

Bạn nối như trên là sai rồi. Từ out của effect bác cho chạy qua EQ sau đó từ EQ bác cho return vào mixer thì EQ chỉ chỉnh hiệu ứng (mà không chỉnh tín hiệu gốc) của vocal thôi (Trong khi đó trên ST 2 đã có EQ rồi.

Con của bác không có cổng insert cho từng line mà chỉ có insert tổng (main insert) vì vậy EQ sẽ chi phối cả nhạc và lời. (đây là phán đoán của mình, vì mình chưa sử dụng con này) VÌ VẬY sẽ ko thể EQ cho vocal được.

MAIN INSERT là dùng EQ tổng đó bác (tác động cả nhạc và lời)

FX OUT khác AUX OUT bác à.

FX OUT là tín hiệu đã có hiệu ứng âm thanh. Còn AUX OUT là tín hiệu gốc (đưa tín hiệu gốc ra effect để tạo hiệu ứng)

phuongthu

Member

Bạn nối như trên là sai rồi. Từ out của effect bác cho chạy qua EQ sau đó từ EQ bác cho return vào mixer thì EQ chỉ chỉnh hiệu ứng (mà không chỉnh tín hiệu gốc) của vocal thôi (Trong khi đó trên ST 2 đã có EQ rồi.

Con của bác không có cổng insert cho từng line mà chỉ có insert tổng (main insert) vì vậy EQ sẽ chi phối cả nhạc và lời. (đây là phán đoán của mình, vì mình chưa sử dụng con này) VÌ VẬY sẽ ko thể EQ cho vocal được.

MAIN INSERT là dùng EQ tổng đó bác (tác động cả nhạc và lời)

FX OUT khác AUX OUT bác à.

FX OUT là tín hiệu đã có hiệu ứng âm thanh. Còn AUX OUT là tín hiệu gốc (đưa tín hiệu gốc ra effect để tạo hiệu ứng)

Vậy chèn EQ tổng giữa Main Mix Out --EQ-- trước Pow và chèn vào Main Insert khác nhau không ? nếu chèn EQ vào Main Insert thì đường nào từ Mixer ra EQ để trở về Main Insert L/R Bác ? Túm lại là Em không thể dùng EQ chỉnh cho Vocal mà phải tổng toàn bộ hả Bác ?

kholauma

Member

Các bác cho em hỏi 1 vấn đề là nhà em thì xài đầu vietktv nhưng do địa hình phòng hát KOK nó hơi bất cập 1 tý nên dây nối giữa đầu và Tivi khoảng cách của nó là tầm 8 - 9m và hình như là do xa quá nên nó bị sọc ngang mờ mờ ở tivi các bác chỉ cho em có cách nào khắc phục được không ? Nên dùng giắc khuếch đại nào để cắm dây nối vào giắc khuếch đại tín hiệu video rồi mới cắm vào tivi ^^! thanks các bác nhiều...

dh201hy

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi 1 vấn đề là nhà em thì xài đầu vietktv nhưng do địa hình phòng hát KOK nó hơi bất cập 1 tý nên dây nối giữa đầu và Tivi khoảng cách của nó là tầm 8 - 9m và hình như là do xa quá nên nó bị sọc ngang mờ mờ ở tivi các bác chỉ cho em có cách nào khắc phục được không ? Nên dùng giắc khuếch đại nào để cắm dây nối vào giắc khuếch đại tín hiệu video rồi mới cắm vào tivi ^^! thanks các bác nhiều...

Bác kiểm tra lại jack xem sao.
Em dùng máy chiếu, từ VietKTV đến máy chiếu em dùng dây 10m ở chợ trời. Ngon lành có sao đâu

trước trước e cũng bị như bác . Dây av em mua loại thường và đầu nối , dài 5m . Sau đó em thay bằng dây 30ngàn 1m mua ngoài nhật tảo về hàn jack thì hình ảnh ok , có vẻ em nó lọc nhiễu khá hơn . Bác thử xem sao

Bên trên