Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

mosttien

Ðề: Re: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Các bác cao nhân giúp đỡ em với ạ.
Tình hình là em cũng dự định sắm bộ KOK cho nó vui cửa vui nhà
Nhưng hiện giờ thì em đang đi làm xa chưa về nhà nên tạm thời em muốn sắm để chơi online rồi sau này lên full bộ sau
Thiết bị hiện giờ em có là:
1 số sound card nghe nhạc cũng như sound thu âm.
1 Mixer soundcraft EPM6
1 effect LEXICON MX200
1 mic condenser M-audio Nova

Vậy các bác cao nhân có thể hướng dẫn em đấu dây và tinh chỉnh sao cho hợp lý để em có thể tận dụng hết đồ nghề để hát online được không ạ.
Chân thành cảm ơn các bác và mong sớm nhận được hỗ trợ

chuongzzz

Member
Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Setup effect Behringer FX2000 cho kok.
Có nhiều bác hỏi về cái này nên em lập topic mới để tiện theo dõi. Mặc dù cục effect này khá dễ chỉnh, thông dụng, giá rẻ, chất lượng khá ổn nhưng để làm chủ nó không đơn giản, nhất là với những ngừoi mới làm quen với thiết bị pro nói chung và effect nói riêng.

Cắm FX2000 vào mixer theo trình tự : Mixer aux send - FX2000 Input (mono) - FX2000 Output (stereo) - Mixer stereo channel.

- Chọn các thông số Operating Level cho cả Input và Output : +4dBu (đằng sau lưng máy)
- Bật công tắc nguồn
- Bấm nút EFFECT cho đèn EFFECT sáng xanh
- Xoay nút tròn to bên trái để chọn loại effect. FX2000 cho phép chạy dual engine nên để hát kok được tốt, ta chọn 2 dual effect là reverb và delay (xoay nút tròn to cho đến khi 2 đèn xanh chỉ reverb và delay cạnh màn hình lớn sáng xanh )
- Máy sẽ mặc định 4 núm tròn nhỏ lần lượt từ trái sang là EDIT A, B, C, D

+ Xoay nút EDIT A để chỉnh DLAY (Delay time) : chọn các giá trị trong khoảng 0.190 đến 0.230. Giá trị càng cao thì thời gian lặp lại càng chậm
+ XOay nút EDIT B để chỉnh FEED (Feedback - số lần lặp lại, tương đương với nút Repeat trên amp kok) : chọn thông số này trong khoảng từ 35 đến 45 (%). Giá trị càng cao thì số lần lặp lại càng nhiều
+ Xoay nút EDIT C để chọn kiểu phối hợp 2 engine : chọn STEREO
+ Xoay EDIT D để chọn R.MIX - tỉ lệ reverb . Giá trị càng lớn thì reverb càng nhiều. 0% thì full delay, 100% thì full reverb
(Muốn nịnh giọng cho người hát bình thường thì để DELAY nhiều hơn, R.MIX tầm 30% đến 35%.
Nếu người hát hay, cần âm thanh thực thì để Reverb nhiều hơn, có thể tăng R.MIX lên 65% đến 70% ).
Tốt nhất nên lưu làm 2 chương trình cạnh nhau, VD U.001 và U.002 để tiện thay đổi tùy theo chất giọng (sẽ giới thiệu trong phần sau)

- Bấm nút EDIT (đèn xanh ở giữa nhảy xuống vị trí thứ 2) để xác đinh giá trị 4 núm xoay này lần lượt từ trái sang phải là EDIT E, EDIT F, EQ LO, EQ HI.
+ Xoay nút EDIT E để chọn DECA (decay time) : chọn từ 3.50 đến 4.00. Giá trị càng lớn thì thời gian vang càng dài
+ Xoay nút EDIT F để chọn DAMP (Damps) : chọn từ 20 đến 30. Giá trị càng thấp thì tiếng treble của effect càng bay xa.
+ Xoay nút EQ LO : thay đổi âm bass của effect. Mặc định để 0. Nếu tiếng bị ù hum nhiều thì có thể giảm thông số này về -2 hoặc -3
+ Xoay núm EQ HI : thay đổi âm treble của effect. Mặc định để 0

Như vậy là xong 8 thông số cơ bản.

Bấm nút SETUP để đèn xanh đang từ vị trí giữa chuyển sang vj trí dưới cùng, có màu đỏ. 4 núm tròn xoay được xác định là
MIDI, INPUT, OUTPUT, CONFIG.
+ Nút xoay MIDI : bỏ không dùng
+ Xoay nút INPUT : chọn chế độ tín hiệu vào, nếu ta dùng 1 jack Input thì chọn MONO
+ Xoay núm OUTPUT : chọn chế độ tín hiệu ra, chọn EXTN (External) vì ta đang dùng kiểu kết nối send-return với mixer.
+ Xoay núm CONFIG : chọn kiểu set engine : PARA, SER.1 , SER.2 . Vì ta dùng 1 jack input nên chọn SER.2

Sau khi setup xong, muốn lưu chương tình, ta bấm nút STORE 1 lần. Phía màn hình sẽ nhấp nháy chương trình ta sẽ lưu. Xoay nút tròn to để chọn số chương trình ta muốn lưu vào, VD U.003. Sau đó bấm STORE lần thứ 2 để lưu chương trình ta vừa setup vào U.003.

Nếu muốn thay đổi giá trị của U.003, ta tiến hành các bước như trên với 4 nút tròn nhỏ, thay đổi các giá trị của chúng cho phù hợp, nghe lọt tai. Muốn lưu lại sự thay đổi, bấm STORE 1 lần, màn hình sẽ nháy U.003. Nếu :
- Muốn thay đổi chương trình U.003 thì bấm tiếp STORE 1 lần nữa.
- Muốn lưu thông số vừa sửa từ U.003 sang chương trình khác, xoay nút tròn to chọn VD U.004 ... sau đó mới bấm nút STORE.
Như vậy ta được 2 chương trình U.003 và U.004 khác nhau.
Nếu chương trình ta đang dùng đã ok, nhơ tay động chạm làm 1 vài thông số bị thay đổi, không muốn lưu lại thì ta xoay nút tròn to cho nhảy sang chương trình khác, sau đó vặn trở lại chương trình ta đang dùng là ok, nó sẽ trở lại giá trị như trước khi bị thay đổi.

Để chưởng trình effect hoạt động, cần lưu ý nút BYPASS (nút tròn nhỏ thứ 5), bấm vào để đèn đỏ có chữ MIDI IN sáng là ok.

Đây là 1 hướng dẫn nhỏ cơ bản về setup dual engine REVERB & DELAY trên effect Behringer FX2000 ( DSP2024 - tương đương) phục vụ cho hát kok. Ta có thể thay đổi cho phù hợp với hệ thống âm thanh tại nhà.

Chúc mọi người thành công.

Copyright: Thao_prosound (VNAV)./B]

Tôi copy lại bài hướng dẫn của bro Thao_prosound trên diễn đàn VNAV để anh em có tài liệu tham khảo khi setup effect FX2000. Thanks bác Thao_prosound nhiều.

Bác KidDamn đọc kỹ lại hướng dẫn này để xem cách chỉnh thế nào cho ngon lành.

Đối với người không biết hát thì phải chỉnh delay nhiều thì nó mới giống KOK ngoài quán, còn với người biết hát thì reverb nhiều cho nó hay. Để hát trong và nhẹ thì vấn đề không nằm ở con Effect mà nằm ở con mixer và EQ. Con effect chỉ thêm đuôi cho giọng hát mượt mà hơn hoặc để các bác không phải ngân nga nhiều (cái này cũng đỡ mệt).

@KidDamn: Cái phần mix mà bác bôi đỏ là lượng tín hiệu từ micro bác send sang effect để dùng làm nguyên liệu tạo effect. Thường thì người ta chỉ để 35-50% thôi vì không ai chuyển cả 100% tín hiệu sang cả. Chuyển thế thì cái đuôi của giọng hát sẽ át giọng ngân tiếp theo của bác. Bác cứ thử xem thế nào nhé.

em xài mixer yamaha MG82CX với effect BEHRINGER 3D FX2000 :
1/ Chỉnh giống như bác chỉ nhưng sau khi chỉnh xong 8 nút thông số cơ bản và "Bấm nút SETUP để đèn xanh đang từ vị trí giữa chuyển sang vj trí dưới cùng, có màu đỏ" thì lúc này đèn ở nút STORE ko sáng nữa (lúc chỉnh thông số cho các nút A B C D E F G H thì đèn ở nút STORE vẫn nhấp nháy ) => sau khi chọn chế độ cho các nút MIDI INPUT OUTPUT CONFIG , nhấn nút STORE để lưu chương trình thì ko được (em thử ngồi bấm thêm vài chục lần nữa mà màn hình cũng chẳng nhấp nháp chuong trình lưu gì cả ) => ko biết là đầu effect em mới mua có bị gì ko ko ? hay bác có lộn bước nào ko ? vì sau khi chỉnh 8 thông số cơ bản em thử lưu lại thì lưu được (vì lúc đó đèn STORE vẫn còn nháp nháy) nhưng lúc này chưa chỉnh chế độ cho các nút MIDI INPUT OUTPUT CONFIG nên em sợ nó sẽ ko lưu được 4 chế độ này . Em mới mua đầu efect và chỉnh lần đầu nên lo là đầu có vấn đề ( Design của Đức mà Made In China) .
2/ Nếu nối Mixer MG82CX với FX2000 này thì trên Mixer chỗ DIGITAL EFFECT ta nên để về chế độ nào (1-16) hay off nó đi (nhấn vào nút vuông nhỏ có đèn bên dưới) ? EFFECT RTN nên chỉnh về 0 hay vẫn để ở dấu ngang đậm (chỉ hướng 3h) ? còn nút PHANTOM và RETURN thì chỉnh sao vậy các bác ?

Bác chủ hay có bác nào đi ngang qua mà biết thì ghé vô giúp em với nhé , thanks all

vtvcable

Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

topic rất hay và bổ ích

khacdien92

Nhà em có 1 con Mackie 1604-vlz và Lexicon MX200 mà chỉnh hoài tiếng ca nghe không hay. Bác nào giúp em thông số của Mixer với Effect với. Em có cái lọc Behringer FBQ 3102 mà chỉnh hoài không ra nổi nên em bỏ lun. Nối thẳng từ Mixer xuống cái phân tầng BDX223.. rồi xuống main ra loa lun. bác nào có kinh nghiệm giúp e với

hoanglp

Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Chào các bác.

Em thấy topic này rất hay và bổ ích.
Em muốn mua thêm cục Efect de gắn vô bàn mixer nhưng tìm mãi không thấy có trang hay shop nào bán. Mong các bác chỉ chỗ giúp em.
Em ở Hải Phòng.

Xin cảm ơn.

tthanh

Ðề: Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Chào các bác.

Em thấy topic này rất hay và bổ ích.
Em muốn mua thêm cục Efect de gắn vô bàn mixer nhưng tìm mãi không thấy có trang hay shop nào bán. Mong các bác chỉ chỗ giúp em.
Em ở Hải Phòng.

Xin cảm ơn.

Hi Bác,

Bác có thể liên lạc với Bác Thảo Prosoud để nhờ tư vấn. Bác í cũng ở Hải Phòng. Bác vào Fabook tìm Pro Sound & Karaoke

Thân mến!

kudo1908

Active Member

mua ampli karaoke có cần mua thêm mixer để cho tiếng hát hay hơn ko ạ ?

thinhkappa

Well-Known Member

Các bác cho e hỏỉ Effect Lexicon MX300 có gần 100 chương trình tiếng khác nhau , vậy kok mình để chương trình số bao nhiêu thì tiếng hay ạ ?

Cảm ơn các bác.

hieudd

Member

Mình mới mua bộ HT-5500, giờ muốn mua thêm bộ trộn để hát karaoke, anh em tư vấn giúp mình xem mua thêm bộ nào và micro loại nào thì hát ngon, thanks anh em.

lamanhfsiv

Các bác cho hỏi với...
Tôi mới tậu con Jaguar PA-604D, đôi loa Jaguar SS253...
Về nhà tận dụng thêm đôi loa nhỏ (không biết tên) cắm vào để hát KOK tuy nhiên bị hiện tượng như sau:

Đầu vào:
Đầu KOK cắm vào kênh A thì Đầu HD cắm vào kênh B
Đầu ra: Cắm 4 LOA 2 đằng trước, 2 đằng sau (đôi này nhỏ hơn)

Tuy nhiên khi hát KOK chỉ nghe thấy đôi đằng trước, khi xem HD chỉ nghe thấyđôi đằng sau..
Là sao vậy nhỉ...

Có bác nào cao thủ chỉ tôi kết nối với..
Đã thử kết nối đầu ra của 4 loa (1-4 và 2-3) nhưng cũng không được...

___b52___

Cần các bác pro tư vấn hộ em , nhà mình hiện tại có bộ kok rồi. với loa bos 301 v , âm ly cali 468b pro < hàng chuẩn đầu thì của airang. có sub điện yamaha nhưng k dùng vì phong nhỏ 9m2 sợ quá tải âm thanh . mixcro thì chắc k phải khai báo. mình muốn hỏi là giờ mình muốn mua thêm 1 thiết bị trợ giúp để chống hú cho mix và chỉnh về đường mixcro hát cho nhẹ nhàng thanh thoát hơn. vậy mình nên mua thiết bị gì? kinh tế có hạn và trình độ k dám can thiệp nhiều vào phần chỉnh... Mong dc các bác tư vấn để đầu tư thêm về hát vui tết. Cám Ơn Trước rất mong các bác giúp. vì kinh tế eo hẹp nên giải pháp tiết kiệm càng tốt !

___b52___

Không bác nào tư vấn hộ em với ! đinh hnay chủ nhật tranh thủ đi ngắm tìm để mua , mong các bác giúp sớm ! Đa Tạ

___b52___

Cần các bác pro tư vấn hộ em , nhà mình hiện tại có bộ kok rồi. với loa bos 301 v , âm ly cali 468b pro < hàng chuẩn đầu thì của airang. có sub điện yamaha nhưng k dùng vì phong nhỏ 9m2 sợ quá tải âm thanh . mixcro thì chắc k phải khai báo. mình muốn hỏi là giờ mình muốn mua thêm 1 thiết bị trợ giúp để chống hú cho mix và chỉnh về đường mixcro hát cho nhẹ nhàng thanh thoát hơn. vậy mình nên mua thiết bị gì? kinh tế có hạn và trình độ k dám can thiệp nhiều vào phần chỉnh... Mong dc các bác tư vấn để đầu tư thêm về hát vui tết. Cám Ơn Trước rất mong các bác giúp. vì kinh tế eo hẹp nên giải pháp tiết kiệm càng tốt !

không bác nào giúp em ah... hix hix định mua mixer nhưng mixer toàn thấy có công suất mà am ly tích hợp em có rồi. mà mixer giờ dùng tương đối binh dân cũng 2 >> 3 tr. cũng chỉ cần thêm chinh rú vi phòng hơi bé, với thêm tí mixcro hát nhẹ càng tốt. mong dc các bác chỉ bảo!

quần_tà _lỏn

Active Member

Các bác cho e hỏỉ Effect Lexicon MX300 có gần 100 chương trình tiếng khác nhau , vậy kok mình để chương trình số bao nhiêu thì tiếng hay ạ ?

Cảm ơn các bác.

E đang dùng con này! Dùng mấy con này thì bác phải chịu khó đọc catalog của nó, tham khảo thêm trên mạng để hiểu các thuật ngữ của từng chương trình. Phải hiểu tác dụng của từng chương trình đó là gì rồi mới chỉnh sửa các tham số của nó cho phù hợp với điều kiện phòng hát của bác! .... nên nó ko có thông số chung cho mọi người!

Bên trên