Galaxy Tab 7.7 chiếu phim HD: "Vẻ đẹp... bất tiện"

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Galaxy Tab 7.7 chiếu phim HD: "Vẻ đẹp... bất tiện"

Mình mới thịt Galaxy tab plus P6210(phiên bản thị trường Mỹ-không khe sim) chip lõi kép 1.2Ghz. chắc cùng hoàn cảnh với bác chủ.

scotty

Well-Known Member

Theo chuyên gia về Android nói thì Gingerbread được thiết kế mà không nhắm đến đối tượng dual core, mặc dù hiệu suất xem có vẻ tốt hơn đơn nhân. Do đó ICS ra đời là để tận dụng hết hiệu năng của CPU đa nhân (từ 2 cho đến 4 nhân).

Bác chủ nên nâng cấp lên ICS đi.

traicam

Well-Known Member

ICS cho tab 7.7 còn phải chờ dài dài.
Các bác cứ cho rằng xem HD trên tab là bé, nhưng các bác phải biết nó để gần mắt, còn tivi to thật nhưng có để gần xem đâu. Vì thế tỉ lệ là hợp lí rồi. Tablet là để giải trí và xem HD là không thể thiếu.
iPad 3 mà nặng như iPad 2 thì cứ xài 7.7 thôi, chứ hơn 600g để lên bụng xem phim thì đau bụng lắm, đang xài cả ipad 2 nên biết.

ti2li119

Well-Known Member

Đúng là có hơi bất thiệt :D

mính chỉ dùng coi phim lun trên tablet, thì 720p là coi căng mắt ùi...hjhjhjhj...còn xuất ra tivi như bác này không ổn, một bộ 1080 chiếu kiểu đó ngốn pin kinh...~O)~O)~O)

bd2tienthanh2

Active Member

Cám ơn sự góp ý của các bác về ICS. Đúng là Trung tâm bảo hành cũng lưu ý em về việc nâng cấp lên ICS để phát huy hết tác dụng. Nhưng thời điểm nào Samsung phát hành bản ICS cho Galaxy Tab 7.7 thì Trung tâm cũng chưa biết!

Bản hiện tai đang chạy là Android 3.2 đủ tốt. Thớt này em cắc cớ bàn về chuyện chiếu HD, nên mới thấy nhiều điều bất tiện. Chứ nếu nói về nhu cầu thông dụng thì khó mà chê Galaxy Tab 7.7 và Honeycomb được:

- Thời lượng pin xuất sắc: đủ làm việc cả ngày, thoải mái chiếu 2 bộ phim, bác nghoangtienloc cứ an tâm về khoản này.
- Kết nối internet liên tục: ở nhà và cơ quan tự động kết nối Wifi; ở ngoài đường tự động chuyển qua 3G.
- Kết nối bluetooth rất mạnh và ổn định: đi đường cứ bỏ Tab vào cốp xe, thoải mái nghe nhạc và nghe điện thoại không lo cướp giật!
- Đọc sách chắc chắn hơn Kindle: do phân giải cao hơn và có màu sắc đẹp.
- ... và nhiều ưu điểm khác, nhưng lạc đề so với thớt này nên em xin phép không bàn thêm. :p

scotty

Well-Known Member

Những điều trên bác chủ nói thì không cần phải bàn và nói thêm đối với những ai đang dùng smartphone Android. Con HTC Sensation 1.5GHz Dual-core mình đang dùng là một bằng chứng, kể cả xem HD1080p mượt mà, chứ đừng nói là tablet. Có điều mấy thứ này thiên về streaming khi muốn kết nối với home theater (loa, TV, ampli...) nên khó đòi hỏi có cổng chuyên dụng.

Phần còn lại chính là OS, app và tinh chỉnh OS. Có lẽ bác chủ xài thử ROM cook để đánh giá được sâu (sắc) hơn.

Mình đang xài asus tranformer Prime. Máy khắc phục những bất tiện như là có công usb, nhận được ổ cứng 2 Tb, có cổng micro hdmi, chip lõi 4. Tuy nhiên play HD vẫn gặp 1 số vướng mắc sau
1- Phim có âm thanh DTS thì play hình, ko giải mã được âm thanh
2- Vẫn có 1 số file ko play được như là avi ( tùy phim, cũng có fim đuôi avi xem được)
3- duoi flv, dùng phần mem flv player thì cũng gặp lỗi không có tiếng

Bác nào có cách khắc phục giúp hộ em, nhất là vụ giải mã DTS. Sẵn tiện bác giải thích nốt giãi mã hardware , software la sao ạ?

Thì ra nguyên nhân do phần mềm, mình đang dùng mobo player bị mắc những lỗi trên. CHuyển sang MX player, thì cung bị
lỗi giống vậy, nhưng mình nhìn thấy góc (P) bên trên màn hinh, có nút chuyển H/W sang S/W, thì tất cả các file đều có tiếng hết, hihi vui quá. Mình ngố, post ở đây cho những bạn giống mình, biết cách khắc phục

bd2tienthanh2

Active Member

Mình đang xài asus tranformer Prime. Máy khắc phục những bất tiện như là có công usb, nhận được ổ cứng 2 Tb, có cổng micro hdmi, chip lõi 4. Tuy nhiên play HD vẫn gặp 1 số vướng mắc sau
1- Phim có âm thanh DTS thì play hình, ko giải mã được âm thanh
2- Vẫn có 1 số file ko play được như là avi ( tùy phim, cũng có fim đuôi avi xem được)
3- duoi flv, dùng phần mem flv player thì cũng gặp lỗi không có tiếng

Bác nào có cách khắc phục giúp hộ em, nhất là vụ giải mã DTS. Sẵn tiện bác giải thích nốt giãi mã hardware , software la sao ạ?

Trước hết, chúc mừng bác đã sở hữu em Transformer Prime. Vì không có em này trên tay nên chỉ có thể góp ý với bác chung chung như sau:

1) Các player luôn hỗ trợ âm thanh AC3, một số ít player không hỗ trợ DTS. Ngay cả player rất phổ biến trên PC như MPC mặc định cũng không chạy DTS, phải vào phần config đặt DTS=livavcodec thì mới phát được âm thanh DTS. Như vậy có thể player của bác không hỗ trợ DTS hoặc hỗ trợ nhưng chưa bật lên (như trường hợp MPC). Bác dò tìm thử trong phần config, hoặc đơn giản là cài Player khác. Ví dụ MX Video Player mà em đã giới thiệu, nó hỗ trợ DTS.

2) File avi thật ra là một định dạng thập cẩm. Cùng là đuôi file avi, nhưng trong ruột của nó, phần compressor (nén) có thể là đủ thứ loại: không nén, DV Encoder, MJPEG, MPEG-4, Indeo, Cinepak... thậm chí khi nén file DivX vẫn có thể đặt đuôi là avi. Ngoài ra, khi xài card video chuyên dụng như Pinnacles thì file avi được tạo ra theo chuẩn nén phần cứng của card (gặp file này là vô phương đọc). Cho nên việc bác xem được file avi này mà không xem được file avi khác là chuyện... bình thường. Nhưng cũng phải lưu ý là các file avi lưu hành phổ biến thì luôn được encode theo định dạng phổ biến. Một lần nữa, lời khuyên là bác hãy xem xét dùng player khác.

3) File FLV là một định dạng khá phổ biến trên web, trong ruột cũng có thể nén video/audio khác nhau. Bác tham khảo tại đây. Nếu ngại tìm hiểu thì tóm lại thế này: trên trang web thường thấy file video có các nút nhấn play/stop... đó là một file SWF, các nút điều khiển là do file này quy định, còn phần video được trỏ đến file FLV khác. Đó là lý do tại sao khi cài phần mềm cho phép save Flash thì mặc dù trỏ vào SWF, ta lại down được FLV.

So ra, FLV đơn giản hơn AVI nhiều, nên các player chơi được FLV cũng không hiếm. Trước khi download từ Market về, bác đọc phần giới thiệu là biết.

Câu hỏi cuối của bác là một vấn đề cơ bản, em xin tóm tắt như sau:

Khả năng chơi HD của máy tính bảng ngày càng được nhà sản xuất lăng xê, nhằm mục đích gây tượng về "sức mạnh" của tablet, thứ mà vốn dĩ tablet rất "yếu ớt" so với PC. Cách giải mã video trên máy tính bảng bao gồm 3 cấp bậc:
- Giải mã bằng một con chíp giải mã riêng, đó chính là giải mã bằng hardware. Điều này được áp dụng cho các dạng video nặng như H264.
- Với những dạng video nhẹ hơn như DVD (file VOB), thì không cần giải mã bằng hardware. Player sẽ tự chuyển qua SW và làm mờ phần HW.
- Nếu máy tính bảng yếu quá mà vẫn muốn chiếu video, thì chọn SW fast. Chất lượng hình ảnh sẽ tụt giảm nghiêm trọng.

Chỉnh sửa lần cuối:

bd2tienthanh2

Active Member

Thì ra nguyên nhân do phần mềm, mình đang dùng mobo player bị mắc những lỗi trên. CHuyển sang MX player, thì cung bị
lỗi giống vậy, nhưng mình nhìn thấy góc (P) bên trên màn hinh, có nút chuyển H/W sang S/W, thì tất cả các file đều có tiếng hết, hihi vui quá. Mình ngố, post ở đây cho những bạn giống mình, biết cách khắc phục

Trước khi bác chuyển HW sang SW, hãy thử nhắp vào biểu tượng nốt nhạc và chọn Audio Track khác. Nếu thành công thì đó mới là giải pháp tối ưu. Vì nó đảm bảo giải mã video với chất lượng tốt nhất.

allway

Well-Known Member

Bài này hữu ích quá, cám ơn bác chủ.

hoadainhan70

Well-Known Member

Cái tiêu đề rất sát với bài viết , SAMSUNG không biết có biết những dòng tâm huyết này không . Tuy nhiên theo Tớ thì nhu cầu giải trí di động và làm vật trang sức cho các quý ông lịch lãm thì như vậy là quá đủ rồi , còn 1 công đôi việc thì xem ra không ổn , muốn trình diễn HD Movies tại gia thì cần gì loại công cụ này .( Y tôi là rất nhiều lựa chọn khác có cùng một khoản tài chính )

hero202005

Nếu dùng cổng USB để kết nối với ext HDD còn phát qua tivi bằng DLNA thì thế nào nhỉ

bspears802

e nghĩ bác sử dụng sai muc đích của con tab 7.7 này rồi. đồng ý là bác muốn vọc khả năng chơi phim HD trên con tab này, nhưng có 1 điều chắc chắn là rất bất tiện (như tiêu đề topic của bác).
1: cần phải có 1 đống phụ kiện để hỗ trợ
2: bản thân bộ nhớ trong cũng chỉ đủ cho 1 phim 1080 và 720, muốn coi phim khác thì chì có nc xóa phim cũ copy phim mới vào. việc này rât tốn thời gian
3: giá mua con tab này có thể mua dc 1 HD player +HDD, dư sức coi phim HD.tất nhiên tab có lợi hơn ở khoảng giải trí di động

nói chuẩn lắm, ai lại xem HD trên mấy con Tab vớ vẩn này, tớ thì chỉ dùng để xem clip MKV nhỏ nhỏ của mấy ca sĩ thôi, chứ coi nguyên bộ phim thì máy nó điên mất, nóng máy, lấy laptop cắm HDMI vô coi cho rồi, khỏi fải bàn cãi

bài review hay wa' bác à =)) em thisck nhất cái" vẻ đẹp....bất tiện" =))

hdlove

Member

Search từ khóa "vẻ đẹp bất tiện" thì hdvietnam giữ luôn 3 mục đầu tiên. Công nhận robot của Google sục sạo ghê thật.

Em thà bỏ chức năng trình chiếu HDMI đi để giá thành giảm xuống còn hơn có chức năng này nhưng ko vừa ý thì chán lắm :p

scotty

Well-Known Member

nói chuẩn lắm, ai lại xem HD trên mấy con Tab vớ vẩn này, tớ thì chỉ dùng để xem clip MKV nhỏ nhỏ của mấy ca sĩ thôi, chứ coi nguyên bộ phim thì máy nó điên mất, nóng máy, lấy laptop cắm HDMI vô coi cho rồi, khỏi fải bàn cãi
Đến lúc có để dùng thì mới thấy được sự tiện lợi mà bác chủ gọi là "vẻ đẹp... bất tiện" đó nhá. Khi mà cuộc sống đầy đủ thiết bị, phòng ốc rộng rãi, thì chuyện sử dụng sao cho thoải mái và tiện nghi lại được quan tâm. Đừng hỏi vì sao trong khi mình chửi các dùng này là vớ vẩn, mà nhà sản xuất vẫn tiếp tục đầu tư và sản xuất cái vớ vẩn đó, và có người tiêu dùng thích dùng kiểu vớ vẩn đó.

Chưa kể, theo cách dùng của bác chủ nói tính năng trình phát HD chủ yếu dùng để PR sản phẩm, thuyết trình với khách hàng.

3dong

Member

Cái tiêu đề rất sát với bài viết , SAMSUNG không biết có biết những dòng tâm huyết này không . Tuy nhiên theo Tớ thì nhu cầu giải trí di động và làm vật trang sức cho các quý ông lịch lãm thì như vậy là quá đủ rồi , còn 1 công đôi việc thì xem ra không ổn , muốn trình diễn HD Movies tại gia thì cần gì loại công cụ này .( Y tôi là rất nhiều lựa chọn khác có cùng một khoản tài chính )

Đúng là ở nhà không nên dùng cái này thay cho HD media Player! Nhưng khi đi công tác xa nhà một đôi ngày nếu có cũng có cái để vọc vạch cho đỡ nhớ... và chứng tỏ là dân sành HD=D>

Bên trên