Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Lioncoeur

Ðề: Re: Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Lực cản không khí bằng không à?
2 chiếc xe đang chuyển động đều (không có gia tốc) à?
Cái thằng nhảy khỏi xe nó cũng có lắp động cơ vào đít để bù lại vận tốc khi nhảy ra khỏi xe à?

Bất cứ thứ gì nhảy ra khỏi vật đang chuyển động thì vẫn có vận tốc bằng vật đó. Không tin về hỏi mấy đứa nhóc còn đi học. (Đừng hỏi ông thầy kẻo bị chửi)
2 chiếc xe không chuyển động đều, nhưng thời điểm nhảy khỏi xe thì tốc độ chiếc kia không có đột ngột thay đổi nhé. Thằng lái xe lúc đó có giậm thắng hay đạp ga đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

noob

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Bất cứ thứ gì nhảy ra khỏi vật đang chuyển động thì vẫn có vận tốc bằng vật đó. Không tin về hỏi mấy đứa nhóc còn đi học. (Đừng hỏi ông thầy kẻo bị chửi)
2 chiếc xe không chuyển động đều, nhưng thời điểm nhảy khỏi xe thì tốc độ chiếc kia không có đột ngột thay đổi nhé. Thằng lái xe lúc đó có giậm thắng hay đạp ga đâu.

Không cần nói tới định luật vật lí làm gì cho rắc rối. Bạn đang đứng trên 1 toa tàu chạy với vận tốc 10m/s (ví dụ vậy). Bạn nhảy một góc vuông so với đường tàu (vì trong phim là 2 xe chạy song song), coi như 2s sau chạm đất. Vậy thì bạn rơi xuống tại chỗ bạn định nhảy (hoặc rất gần đó) hay là cách điểm bạn định nhảy 20m?
Trả lời xong rồi đã lôi vật lí ra tiếp.

P/S: Nói như bạn chắc nếu tôi ngồi trên máy bay đang bay với vận tốc 1000km/h (hơi chậm ^^) từ Indonesia tới China, lúc vừa bay tới Sài Gòn tôi nhảy xuống thì 1h sau tôi hạ cánh ở Hà Nội nhỉ :))

Chỉnh sửa lần cuối:

thoianghen

Active Member
Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

kiu tìm hiểu ko chịu tìm hiểu mà lại rắn :D

Lioncoeur

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Không cần nói tới định luật vật lí làm gì cho rắc rối. Bạn đang đứng trên 1 toa tàu chạy với vận tốc 10m/s (ví dụ vậy). Bạn nhảy một góc vuông so với đường tàu (vì trong phim là 2 xe chạy song song), coi như 2s sau chạm đất. Vậy thì bạn rơi xuống tại chỗ bạn định nhảy (hoặc rất gần đó) hay là cách điểm bạn định nhảy 20m?

Thưa chú em, chú em sẽ cách chỗ cũ 20m ạ. Bởi vì chú em chả làm cách éo nào mất 2s để tiếp xúc đất cả.
Đã bảo rồi, về kiếm lại mấy đức nhóc học vật lý. Không biết mà cứ tài lanh.
Từ 1s suy ra kết quả đồng dạng cho 2s, rồi 1h, thiệt là không hiểu chú em làm sao mà lên lớp được nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

noob

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Thưa chú em, chú em sẽ cách chỗ cũ 20m ạ. Bởi vì chú em chả làm cách éo nào mất 2s để tiếp xúc đất cả.
Đã bảo rồi, về kiếm lại mấy đức nhóc học vật lý. Không biết mà cứ tài lanh.
Từ 1s suy ra kết quả đồng dạng cho 2s, rồi 1h, thiệt là không hiểu chú em làm sao mà lên lớp được nữa.

Nói như cắn vào đít, nếu tôi đang đứng ở mép toa tàu hỏa, bước ra ngoài 1 bước chân thì ko phải 2s sẽ chạm đất? Và như thánh nói tôi sẽ chạm đất cách đấy 20m =)) Để ý là tốc độ chỉ có 36km/h thôi nhé. Hôm nào bảo bạn chở đi xe máy, vận tốc khoảng 40km/h thôi, rồi nhảy ra khỏi xe xem có bay được mấy chục m không :)) Có bao giờ nhảy tàu chưa nhóc? Nên ra ngoài cho biết đó biết đây, đừng suốt ngày úp mặt vào SGK.

VD2 cho dễ hiểu: Thánh đang chạy xe máy với vận tốc 100km/h (~28m/s) đột nhiên tông vào dải phân cách, như vậy theo "sách vật lí mà thánh đã được học" thì thánh sẽ bay tới phía trước 84m (nếu cho thời gian rơi là 3s). Nhỏ giờ thánh có thấy ai bị tai nạn mà bay xa vậy chưa? :))

Như vậy thánh cũng đồng ý là nếu nhảy máy bay từ SG đang bay với vận tốc 1000km/h thì 1h sau sẽ rơi xuống HN. Không hiểu là thất bại của ngành giáo dục hay durex nữa =))

thoianghen

Active Member
Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Bác ơi, bác bay ở độ cao nào mà tới tận 1h mới rớt tới mặt đất vậy @@

noob

Member
Re: Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Bác ơi, bác bay ở độ cao nào mà tới tận 1h mới rớt tới mặt đất vậy @@

Mình ví dụ cho cái định luật của thánh vật lí ấy mà, theo thánh ấy thì không cần phải tính tới độ cao của máy bay vì khi nhảy ra khỏi máy bay ta đã có vận tốc của máy bay rồi - nghĩa là ta đang và sẽ bay với vận tốc 1000km/h cho tới khi chạm đất :))

thanks bác chủ thớt , cố đợi bản đẹp vậy

Lioncoeur

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Nói như cắn vào đít, nếu tôi đang đứng ở mép toa tàu hỏa, bước ra ngoài 1 bước chân thì ko phải 2s sẽ chạm đất? Và như thánh nói tôi sẽ chạm đất cách đấy 20m =)) Để ý là tốc độ chỉ có 36km/h thôi nhé. Hôm nào bảo bạn chở đi xe máy, vận tốc khoảng 40km/h thôi, rồi nhảy ra khỏi xe xem có bay được mấy chục m không :)) Có bao giờ nhảy tàu chưa nhóc? Nên ra ngoài cho biết đó biết đây, đừng suốt ngày úp mặt vào SGK.

VD2 cho dễ hiểu: Thánh đang chạy xe máy với vận tốc 100km/h (~28m/s) đột nhiên tông vào dải phân cách, như vậy theo "sách vật lí mà thánh đã được học" thì thánh sẽ bay tới phía trước 84m (nếu cho thời gian rơi là 3s). Nhỏ giờ thánh có thấy ai bị tai nạn mà bay xa vậy chưa? :))

Như vậy thánh cũng đồng ý là nếu nhảy máy bay từ SG đang bay với vận tốc 1000km/h thì 1h sau sẽ rơi xuống HN. Không hiểu là thất bại của ngành giáo dục hay durex nữa =))

Có hiểu tại sao người ta nói là chú suy từ 1s ra 2s rồi 1h ko vậy? 1s chạm đất bằng vận tốc xuất phát hoàn toàn cóc có nghĩa là 1h chạm đất vẫn với vận tốc đó. 1s với 1h cái nào mới có giảm tốc?
Chú làm như mình cũng từng nhảy tử xe này sang tàu kia vậy. Bày đặt nói người khác. Chú cũng úp mặt vào SGK mà phán chứ nói gì ai.
Lại có chuyện tông xe phải mất 3s mới té xuống tới đất, bước chân khỏi toa tàu 2s mới chạm tới đất nữa chứ. Chắc suốt ngày chỉ nhìn bốn bức tường tưởng tượng đủ trò rồi cho rằng người ta cũng nói như mình. Nói cho chú biết, mấy thằng bị tông xe thì rầm một cái là thấy mình nằm đất rồi, thời gian nhận ra mình bị té còn ko có, ở đó mà 3s với 1s chạm đất.

Tự mình nghĩ ra cái trò nhảy 1h mới tới đất, rồi lại cho thời gian té là 3s, rồi lải nhải tới lui rằng người khác nói câu đó. Già mồm.

Mà tóm lại cái thằng nhảy tàu chạm đất ở mấy m thì liên quan gì đến chuyện nhảy từ cái xe này sang xe kia bị hụt vậy? Ngoài đời chắc là thằng nào nhảy chuyển tàu cũng đều té vào chỗ trống hết nhỉ? Diễn viên xiếc cưỡi ngựa nhảy vòng lửa chắc lúc nhảy lên xong qua vòng lửa rớt cái bạch xuống đất vì ngựa chạy mất rồi nhỉ?

Chắc chú chỉ biết có mỗi việc đem thời gian nhân vận tốc để suy ra khoảng cách thôi hả? Nghĩ được có thế thì càng chứng tỏ là chỉ biết tưởng tượng theo sách vật lý thôi, mà rất tiếc là nhớ sai bài.

Chỉnh sửa lần cuối:

noob

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Có hiểu tại sao người ta nói là chú suy từ 1s ra 2s rồi 1h ko vậy? 1s chạm đất bằng vận tốc xuất phát hoàn toàn cóc có nghĩa là 1h chạm đất vẫn với vận tốc đó. 1s với 1h cái nào mới có giảm tốc?
Chú làm như mình cũng từng nhảy tử xe này sang tàu kia vậy. Bày đặt nói người khác. Chú cũng úp mặt vào SGK mà phán chứ nói gì ai.
Lại có chuyện tông xe phải mất 3s mới té xuống tới đất, bước chân khỏi toa tàu 2s mới chạm tới đất nữa chứ. Chắc suốt ngày chỉ nhìn bốn bức tường tưởng tượng đủ trò rồi cho rằng người ta cũng nói như mình. Nói cho chú biết, mấy thằng bị tông xe thì rầm một cái là thấy mình nằm đất rồi, thời gian nhận ra mình bị té còn ko có, ở đó mà 3s với 1s chạm đất.

Tự mình nghĩ ra cái trò nhảy 1h mới tới đất, rồi lại cho thời gian té là 3s, rồi lải nhải tới lui rằng người khác nói câu đó. Già mồm.

Mà tóm lại cái thằng nhảy tàu chạm đất ở mấy m thì liên quan gì đến chuyện nhảy từ cái xe này sang xe kia bị hụt vậy? Ngoài đời chắc là thằng nào nhảy chuyển tàu cũng đều té vào chỗ trống hết nhỉ? Diễn viên xiếc cưỡi ngựa nhảy vòng lửa chắc lúc nhảy lên xong qua vòng lửa rớt cái bạch xuống đất vì ngựa chạy mất rồi nhỉ?

Chắc chú nghĩ chỉ có mỗi vận tốc là ảnh hưởng đến vị trí tiếp đất thôi hả? Nghĩ được có thế thì càng chứng tỏ là chỉ biết tưởng tượng theo sách vật lý thôi, mà rất tiếc là nhớ sai bài.

Toàn nói nhảm chẳng đưa ra được luận điệu gì. Câu cuối là tôi nói mới phải, sao lại đổi ngược cán cân thế :))

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Toàn nói nhảm chẳng đưa ra được luận điệu gì. Câu cuối là tôi nói mới phải, sao lại đổi ngược cán cân thế :))

Bác nói thế chứ nói nữa y cũng không chịu hiểu đâu. Sách vật lý sơ cấp nó dạy thế mà. Hi hi...
Tới giờ mình vẫn nhớ cái hình thằng bé ngồi BÊN TRONG toa tàu, thẩy trái banh lên khỏi tay và chụp lại đúng vị trí cũ.

@Lioncoeur: Thử làm 1 thí nghiệm nhỏ xíu thế này thôi cưng. Chạy xe gắn máy với vận tốc 60km/giờ, ngồi đằng sau xe, thẩy 1 trái cóc trái ổi gì lên cao khoảng 1m thôi, rồi xòe tay ra coi có hứng được trái ổi đó không nhé. Theo SGK vật lý sơ cấp mà cưng học thì chắc là trái ổi đó khi rời khỏi xe vẫn có vận tốc của chiếc xe, và nó lại phải rơi vào đúng tầm tay của người ngồi sau phải không?

Kenßi

Active Member

Bọn này chưa xem hết bộ Fast & Furious nên éo biết phần 3 Han bị đâm chết =))

Mình rất nể đạo diễn phim này,những phần trước chiếu từ rất lâu rồi tưởng chừng như đã quên lãng nhưng từ phần 6 đến phần 7 thì tương lai quá khứ gắn kết với nhau

90% dân VN biết đến Fast & Furious nhờ phần 5 của phim này quá hay chứ chẳng biết gì về 4 phần đầu

Không nhầm thì hồi 2005 ( quá lâu rồi ) thì các kênh truyền hình VN có chiếu bộ phim này mình cũng đã xem và rất thích vì nó khá hay , không biết các anh hùng bàn phím nào nhớ không =)

hello1989

phim quá hay cho đến hiện nay chưa có phim nào trong năm qua đc phim fast 6 này, phim mang đủ các yếu tố, ai chưa coi nhớ canh mà down nhé, hay hon phần 5 đấy :))

anh0424

Active Member
Re: Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

phim quá hay cho đến hiện nay chưa có phim nào trong năm qua đc phim fast 6 này, phim mang đủ các yếu tố, ai chưa coi nhớ canh mà down nhé, hay hon phần 5 đấy :))

Có yếu tố ảo nhất, xạo nhất không bạn?

khangnvan

Mình thấy pha cuối Dom lao ra khỏi xe ôm lấy Letty là ảo nhất, không biết giải thích thế nào :))

ngophuocthinh

Active Member

Phim coi muốn có cảm xúc thì đi xem phim Oscar kìa bạn! Dù sao mình thấy phim này cũng đáp ứng khá tốt về hiệu ứng hình ảnh và âm thanh, kĩ xão khá tốt! Nội dung tuy ko xây dựng ko = phần 5 nhưng xét tổng thể vẫn hay hơn nhiều! Còn ai thấy khuất mắt xét nét này nọ về nguyên lý vật lý khoa học này nọ thì ai quan tâm! Miễn mình xem thấy thích và thoải mái đuoc rồi! Làm như uyên bác sắc sảo lắm! :p dánh giá phim này 8.5/10

nta139

Member
nhiều pác cần phải về xem phim lại nhiều lần, đọc thật kỹ lời thoại trước khi vào phán lung tung;
mình nghĩ là chấp nhận được, không quá vô lý;
phần 6 này hay hơn phần 5, ở chổ vài phút cuối phim =)) =))... chờ phần 7 nữa nào....

nta139

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Fast & Furious 6: hấp dẫn, gay cấn, hoành tráng nhưng không nhiều cảm xúc(có spoil)

Bác nói thế chứ nói nữa y cũng không chịu hiểu đâu. Sách vật lý sơ cấp nó dạy thế mà. Hi hi...
Tới giờ mình vẫn nhớ cái hình thằng bé ngồi BÊN TRONG toa tàu, thẩy trái banh lên khỏi tay và chụp lại đúng vị trí cũ.

@Lioncoeur: Thử làm 1 thí nghiệm nhỏ xíu thế này thôi cưng. Chạy xe gắn máy với vận tốc 60km/giờ, ngồi đằng sau xe, thẩy 1 trái cóc trái ổi gì lên cao khoảng 1m thôi, rồi xòe tay ra coi có hứng được trái ổi đó không nhé. Theo SGK vật lý sơ cấp mà cưng học thì chắc là trái ổi đó khi rời khỏi xe vẫn có vận tốc của chiếc xe, và nó lại phải rơi vào đúng tầm tay của người ngồi sau phải không?
đúng là không chụp được, nhưng đó là bạn thẩy lên cao theo phương thẳng đứng;
nếu bạn thảy về phía trước với 1 lực hợp lý (bao nhiêu thì mình không biết), theo bạn là có chụp được không !?!?!
thằng da đen nhảy ra khỏi xe, với dân pro như vậy (trong phim thì anh ý pro), anh ý có ngu tới mức nhảy ngang ra, nhảy thẳng lên, hay phải nhảy về phía trước 1 lực đủ lớn !?!!? (đoạn cuối từ máy bay nhảy xuống nữa !!!!)

*** đọc lại mới thấy, các pác coi phim thích ép nhân vật nhảy vuông góc (ngang / thẳng) nhỉ =)) =))

nta139

Member

Nhưng mà thằng Shaw ko được ghê gớm như những gì tô vẽ nhỉ. Một viên tướng cao cấp bậc nhất trong quân sự Mỹ mà solo với Dom lại thua. Quá lởm.
đa số các phim đều như vậy;
lúc đầu thì rất ghê ghớm, nhưng đến cuối phim thì "bổng dưng bị đần"....

hashu_games1

xem xong phần 6 rùi chỉ muốn đợi xem tiếp phần 7 thui

phim giải trí mà , bỏ qua hết những chi tiết vô lý thì phim khá hay mà

tuy có nhiều cảnh ảo vãi, diễn viên chính như được hack vậy

Lý Tâm Quang

Có một chi tiết khá thú vị, không biết có cụ nào để ý không? Đó là cảnh chạy tay đôi của Dom và Letty trên đường phố (không phải cảnh lần đầu Dom gặp lại Letty), trên xe bus đi ngược chiều với xe của Dom và Letty đã xuất hiện cảnh một bé gái đang há hốc mồm nhìn theo Dom và Letty. Nếu ai xem Fast 5 rồi thì sẽ nhận ra cũng với bé gái đó, cũng kiểu nhìn đó ở đoạn Dom và Brian kéo cái két bạc chạy ngoài đường.

Bên trên