Em gà xin tư vấn lắp thêm loa front cho Z5500

Chả là bộ loa Z5500 của em có cảm giác nghe nhạc không được hay lắm nên em thử lắp thêm cho mỗi front 1 loa nữa. Sau khi lắp thì em có cảm giác nghe nhạc hay hơn (nghe stereo).
Nhưng em ko biết làm thế có ảnh hưởng đến tuổi thọ của amply(cái cục sub) hay không? Em xin nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn xem có được hay không?
Công suất cho kênh front (hay cho loa front ??) là 61w. Trở kháng là 8ohms. Chi tiết ở đây ạ: http://www.logitechvn.com/product_more.aspx?p=970115.
Loa đấu thêm của em là loa vệ tinh của bộ cũ. Em không rõ công suất nhưng em đoán khoảng 20w còn trở kháng thì em ko biết. :(.

Mong các bác chỉ giáo cho em.
Em cảm ơn rất nhiều

Ðề: Em gà xin tư vấn lắp thêm loa front cho Z5500

Ôi, nhiều bác vào view mà không ai giúp em với à?
Pleaseeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee

sonnui

bác nên kiếm cặp loa front nào cùng công xuất rồi bỏ cặp loa front cũ của logitech ra
đừng đấu liền như thế tội nghiệp cục sub phải kéo mệt mỏi nó ra

bác nên kiếm cặp loa front nào cùng công xuất rồi bỏ cặp loa front cũ của logitech ra
đừng đấu liền như thế tội nghiệp cục sub phải kéo mệt mỏi nó ra

Thank you bác đã gợi ý. Khi nào có tiền em sẽ kiếm 1 cặp phù hợp.
THực ra em không mấy khi mở quá 1/2 volume. Nên em nghĩ về mặt công suất cái sub có thể tải được.
Ý em hỏi là về mặt kỹ thuật như nếu mắc song song thêm 1 loa 8ohms nữa => tổng trở kháng còn 4ohms. Điều này có ảnh hưởng đến Subs ko?
Em ~:>~:> lắm. Mong các bác chỉ bảo :x:x

HDnhaque

Thank you bác đã gợi ý. Khi nào có tiền em sẽ kiếm 1 cặp phù hợp.
THực ra em không mấy khi mở quá 1/2 volume. Nên em nghĩ về mặt công suất cái sub có thể tải được.
Ý em hỏi là về mặt kỹ thuật như nếu mắc song song thêm 1 loa 8ohms nữa => tổng trở kháng còn 4ohms. Điều này có ảnh hưởng đến Subs ko?
Em ~:>~:> lắm. Mong các bác chỉ bảo :x:x

Hoàn toàn bình thường, bác nghe hay hơn thế là ổn ;;)

QUANGDAO0320

KHÔNG CẦN THIẾT PHẢI MUA LOA MỚI ĐÂU BÁC , NẾU BẮC CẢM THẤY NGHE HAY LÀ ĐƯỢC , NẾU CÔNG SUẤT AMLY YẾU THÌ KHI BẬT TO ÂM THANH THÌ THẤY ÂM THANH KO ĐƯỢC CHẮC THÔI,( HẢY TIN VÀO CẢM NHẬN ĐÔI TAI CỦA MÌNH BẠN NHÉ )

Vâng. Cảm ơn các bác:x:x. Còn bác nào có ý kiến khác nữa không ạ [-O<[-O<
Thanks

berryfun

Chả là bộ loa Z5500 của em có cảm giác nghe nhạc không được hay lắm nên em thử lắp thêm cho mỗi front 1 loa nữa. Sau khi lắp thì em có cảm giác nghe nhạc hay hơn (nghe stereo).
Nhưng em ko biết làm thế có ảnh hưởng đến tuổi thọ của amply(cái cục sub) hay không? Em xin nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn xem có được hay không?
Công suất cho kênh front (hay cho loa front ??) là 61w. Trở kháng là 8ohms. Chi tiết ở đây ạ: http://www.logitechvn.com/product_more.aspx?p=970115.
Loa đấu thêm của em là loa vệ tinh của bộ cũ. Em không rõ công suất nhưng em đoán khoảng 20w còn trở kháng thì em ko biết. :(.

Mong các bác chỉ giáo cho em.
Em cảm ơn rất nhiều

Đúng là Z5500 thì nghe nhạc không hay rồi.

Bạn cứ kiếm cái loa nào 40-50W và kháng trở 8ohm gắn vào thay cho cặp front nghe tạm thôi chứ tôi đoán chắc là nghe cũng không ổn. Trong cục sub của bác có amply gắn ở bên trong đó nếu ảnh hưởng thì chỉ ảnh hưởng đến amly tích hợp trong đó thôi chứ ko ảnh hửong đến lao sub. mà amly có vấn đề thì toàn bộ loa sẽ tịt luôn :-tchư đừng nói đén loa sub.

Tốt nhất kiếm bộ nghe stereo riêng đi.

binbin93

Member

có ai dùng dàn panasonic SC-PT570 chưa? em định mua để xem phim HD được ko?

Đúng là Z5500 thì nghe nhạc không hay rồi.

Bạn cứ kiếm cái loa nào 40-50W và kháng trở 8ohm gắn vào thay cho cặp front nghe tạm thôi chứ tôi đoán chắc là nghe cũng không ổn. Trong cục sub của bác có amply gắn ở bên trong đó nếu ảnh hưởng thì chỉ ảnh hưởng đến amly tích hợp trong đó thôi chứ ko ảnh hửong đến lao sub. mà amly có vấn đề thì toàn bộ loa sẽ tịt luôn :-tchư đừng nói đén loa sub.

Tốt nhất kiếm bộ nghe stereo riêng đi.

Dạ, tất nhiên là em biết nghe stereo bằng bộ riêng thì sẽ hay hơn ạ.:)>-
Nhưng quay lại câu hỏi trên của em là nếu em chỉ mở với 1/2 volume thì có bị ảnh hưởng không ? (với công suất 2 loa là 60+20 và trở kháng giảm từ 8ohms xuống 4ohms ) \m/\m/

Thinh3546

Member

Mình thay loa front và center của Z5500 bằng bộ Yamaha NS-P70. Thấy nghe nhac cũng tạm ổn, bro tham khảo thử xem.
Spec của NS-P70 như sau :
Type : 2-way acoustic- suspension, Impedance 6ohm, FR : 80Hz - 30kHz, Nominal input power : 50w, max 150w. Sensitivity : 90dB/2.83V/m
Spec của Z5500 :
Center: 69 watts RMS (into 8 ohms, @ 1kHz, @ 10% THD
Left/Right: 62 watts RMS x 2 (into 8 ohms, @ 1khz, @ 10% THD)
Frequency response: 33 Hz — 20 kHz, Signal to noise ratio: >93.5 dB, typical 100, Input impedance: 8,000 ohms

Bên trên