Dùng Tidal và Spotify với Archphile

tml3nr

Moderator
Trải nghiệm Archphile được 2 buổi tối Cn và T2 mọi thứ đều ok trừ việc để lâu lâu vài giờ đồng hồ ko đụng chạm là em nó kiếp sai lầm (bị 2 lần rồi).
MoOde và Volumio trước đây em để 24/24 ko bị.
Kiếp sai lầm là keep silent hở anh :D

Em đoàn dự là anh dùng pi3? Pi2 em chạy êm ru ah :rolleyes:

Vài người trên forum Rune cũng nói là Spotify Connect Fornoth chạy trên Pi3 thỉnh thoảng im re. Nhưng em chạy trên pi2 chưa bị bao giờ.

Có vẻ như nhiều app vẫn chưa tương thích tốt với arm64.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Hông biết sao, dùng cơ chế gì mà scan Nas nhanh như điện nhỉ.
Thằng Volumio, Moode vẫn quét NAS chậm.
Có lẽ thử tống luôn vào fstab xem sao

tml3nr

Moderator
Hông biết sao, dùng cơ chế gì mà scan Nas nhanh như điện nhỉ.
Thằng Volumio, Moode vẫn quét NAS chậm.
Có lẽ thử tống luôn vào fstab xem sao
Archphile nó scan NAS nhanh xám hồn anh nhỉ. Rune đã nhanh rồi mà nó còn nhanh hơn. Hơn 1TB nó scan khoảng 15 phút, Rune khoảng 45 phút.

Sau hơn 1 tuần vật vã, nhờ anh Già Núi (janui) giúp. Em đã cập nhật được upmpdcli cho rune. nhưng rất tiếc là Tidal vẫn không chạy được. Chắc là do Tidal API chưa đúng:

http://www.runeaudio.com/forum/how-to-install-upmpdcli-on-runeaudio-for-tidal-streaming-t6436.html

Mã:
root@runeaudio(rw):~# /usr/bin/upmpdcli -v
Upmpdcli 1.2.15 libupnpp 0.16.1

Mã:
root@runeaudio(rw):~# systemctl status upmpdcli
● upmpdcli.service - Upmpdcli UPnP/dlna receiver
   Loaded: loaded (/usr/lib/systemd/system/upmpdcli.service; disabled; vendor preset: disabled)
   Active: active (running) since Tue 2018-07-24 06:08:34 ICT; 20min ago
Main PID: 1251 (upmpdcli)
    Tasks: 16 (limit: 512)
   CGroup: /system.slice/upmpdcli.service
           ├─1251 /usr/bin/upmpdcli -c /etc/upmpdcli.conf
           └─1262 /usr/bin/upmpdcli -m 2 -c /etc/upmpdcli.conf

Jul 24 06:09:20 runeaudio upmpdcli[1251]:     import tidalapi
Jul 24 06:09:20 runeaudio upmpdcli[1251]:   File "/usr/share/upmpdcli/cdplugins/tidal/tidalapi/__init__.py", line 26, in <module>
Jul 24 06:09:20 runeaudio upmpdcli[1251]:     import requests
Jul 24 06:09:20 runeaudio upmpdcli[1251]: ModuleNotFoundError: No module named 'requests'
Jul 24 06:09:21 runeaudio upmpdcli[1251]: Traceback (most recent call last):
Jul 24 06:09:21 runeaudio upmpdcli[1251]:   File "/usr/share/upmpdcli/cdplugins/tidal/tidal-app.py", line 33, in <module>
Jul 24 06:09:21 runeaudio upmpdcli[1251]:     import tidalapi
Jul 24 06:09:21 runeaudio upmpdcli[1251]:   File "/usr/share/upmpdcli/cdplugins/tidal/tidalapi/__init__.py", line 26, in <module>
Jul 24 06:09:21 runeaudio upmpdcli[1251]:     import requests
Jul 24 06:09:21 runeaudio upmpdcli[1251]: ModuleNotFoundError: No module named 'requests'

Hiện tại có Archphile cũng quá tốt. Ở cả 3 cách dùng MPD, Spotify và Tidal em đều happy với âm thanh và tốc độ của nó.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
May mắn được một anh tốt bụng cho mượn acc qobuz để test. Em xin có vài nhận xét ban đầu:

- Âm thanh qobuz theo em hay hơn Tidal khá nhiều. Chênh lệch có thể nói là 10 / 8.5.

- Tiếng qobuz bóc tách hơn. Không gian rõ hơn. Chi tiết tốt hơn. Dải cao thanh thoát và tự nhiên hơn. Bass tròn tiếng và focus hơn. Em nghe trên Archphile tê tái con gà mái :confused:

- Truy cập từ VN chậm hơn Tidal một chút. 8 / 10.

- Nhạc theo gu nghe của em thì hơi bị ít. Nếu không muốn nói là quá ít.

- Nhạc Việt thì khỏi nói, cực ít luôn.

Một lần nữa xin cảm ơn nhà tài trợ :D

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Em thì vẫn chưa bỏ Spotify vì cái Daily Mix tiện lợi và số lượng bài hát phong phú của nó. Nhiều khi nghe nhạc ở chỗ làm hoặc đi tàu xe nên audio quality chấp nhận được.
Ở nhà yên tĩnh mới khó tính... :)

tml3nr

Moderator
Em thì vẫn chưa bỏ Spotify vì cái Daily Mix tiện lợi và số lượng bài hát phong phú của nó. Nhiều khi nghe nhạc ở chỗ làm hoặc đi tàu xe nên audio quality chấp nhận được.
Ở nhà yên tĩnh mới khó tính... :)
Em cũng happy mọi mặt với Spotify. Đúng là đám playlist của nó cực kỳ lợi hại. Lúc trước đọc review thấy bà con ca ngợi em cứ nghĩ người ta nói quá :D

Thí dụ như Kevin Kern, trước đây nghe cha này là em buồn ngủ chịu không nổi. Nhưng nghe playlist này em té ghế.

Cơ chế SC của nó cũng quá hay. Giống như mình có một cái server upnp / dlna trên internet :cool:

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Em cũng happy mọi mặt với Spotify. Đúng là đám playlist của nó cực kỳ lợi hại. Lúc trước đọc review thấy bà con ca ngợi em cứ nghĩ người ta nói quá :D

Thí dụ như Kevin Kern, trước đây nghe cha này là em buồn ngủ chịu không nổi. Nhưng nghe playlist này em té ghế.

Cơ chế SC của nó cũng quá hay. Y như mình có một cái server upnp / dlna trên internet :cool:

Nhạc New Age dễ nghe, trừ bác nào chuyên classic thì dễ xem thường :)

thebluewindows

Well-Known Member
Trải nghiệm Archphile được 2 buổi tối Cn và T2 mọi thứ đều ok trừ việc để lâu lâu vài giờ đồng hồ ko đụng chạm là em nó kiếp sai lầm (bị 2 lần rồi).
MoOde và Volumio trước đây em để 24/24 ko bị.
Đã phát hiện ra ra thủ phạm là do cái LAN cable ko chặt nên mất IP khi dis. Mới nhớ ra trước đây bọn Moode hay Rune nếu rút cable ra cắm lại thì cũng mất IP, ko tự động renew.
Các bác có bị vậy không?

tml3nr

Moderator
Đã phát hiện ra ra thủ phạm là do cái LAN cable ko chặt nên mất IP khi dis. Mới nhớ ra trước đây bọn Moode hay Rune nếu rút cable ra cắm lại thì cũng mất IP, ko tự động renew.
Các bác có bị vậy không?
Em cẩn thận mấy cái này lắm nên không bị. Connector lúc nào cũng ngon lành. Do chạy 24/7 nên mỗi lần có thay đổi gì dù nhỏ em cũng reboot nó.

tml3nr

Moderator
À có cái này các anh chú ý và test thử nhé. Về cái thông tin output device khai báo của mỗi dịch vụ. Em tạm dùng chữ dịch vụ này cho các món MPD, upmpdcli, SC...

Mỗi dịch vụ có một cách khác nhau để mô tả output device. Cái nào cũng ra tiếng nhưng thực chất khác nhau.

Theo em thấy thì cơ bản là có 2 loại: Chỉ support 16/44 (hoặc native của DAC) và có support up / downsampling (Conversions).

Như vậy nếu mình chỉ dùng 16/44.1 (SC), hoặc chỉ nghe 16/44.1 thì mình không nên chọn output device có up / downsampling (Conversions).

Em dùng 2 file wav ngắn để test: 1644.wav và 2496.wav. Chép vào /root hay /home/pi tùy OS.

Device nào chỉ chạy được 16/44.1 em sẽ gán cho các dịch vụ tương ứng. Theo em thấy tiếng hay hơn khá nhiều.

Test lần lượt các device bằng lệnh sau:

aplay -D hw:0,0 1644.wav
aplay -D hw:0,0 2496.wav

aplay -D sysdefault:CARD:0,0 1644.wav
aplay -D sysdefault:CARD:0,0 2496.wav

.............................

Device lấy từ lệnh sau. Những cái em tô màu là kết quả test:

root@moode:~# aplay -L
default:CARD=Audio @@@ 1644 2496 OK
USB Audio, USB Audio
Default Audio Device
sysdefault:CARD=Audio @@@ 1644 2496 OK
USB Audio, USB Audio
Default Audio Device
front:CARD=Audio,DEV=0 @@@ 1644 2496 OK
USB Audio, USB Audio
Front speakers
iec958:CARD=Audio,DEV=0
USB Audio, USB Audio
IEC958 (S/PDIF) Digital Audio Output
dmix:CARD=Audio,DEV=0 @@@ 1644 ONLY !!!
USB Audio, USB Audio
Direct sample mixing device
dsnoop:CARD=Audio,DEV=0
USB Audio, USB Audio
Direct sample snooping device
hw:CARD=Audio,DEV=0 @@@ 1644 2496 OK
USB Audio, USB Audio
Direct hardware device without any conversions
plughw:CARD=Audio,DEV=0 @@@ 1644 2496 OK
USB Audio, USB Audio
Hardware device with all software conversions

Như vậy em sẽ dùng device dmix:CARD=Audio,DEV=0 cho các dịch vụ chỉ dùng 16/44.1 là tối ưu cho âm thanh.

Thí dụ như với SC Fornoth trên Boss Dac. So sánh âm thanh giữa 2 output device:

Mã:
./spotify-connect-web.sh --name Archphile --playback_device sysdefault:CARD=BossDAC --mixer_device_index 0 --mixer Digital --username abc --password xyz --bitrate 320

Mã:
./spotify-connect-web.sh --name Archphile --playback_device hw:0,0 --mixer_device_index 0 --mixer Digital --username abc --password xyz --bitrate 320

Cả 2 đều phát ra âm thanh. Nhưng dùng hw:0,0 (16/44.1 only) tiếng hay hơn là sysdefault:CARD=BossDAC (Phát được cả 16/44.1 và 24/96 vì có conversions)

Các anh test thử xem sao ạ!

File test:

Mã:
http://www.hdvietnam.com/attachments/1644-zip.299153/

Mã:
http://www.hdvietnam.com/attachments/2496-zip.299154/

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Sao bác không cho em nó cái ip tĩnh, khỏi phải lăn tăn mỗi lần tắt mở lại hay gì gì đó ?
Mình set IP theo MAC bằng router để tiện quản lí và cài đặt chứ không set trên từng thiết bị. Lúc chuyển LAN/ mang đi chỗ khác còn truy cập được.
Bác cũng hiểu nhầm rồi: tắt mở Pi thì nó nhận IP bình thường. Để Pi on rút cable sau đó cắm lại mới ko có IP.

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
À có cái này các anh chú ý và test thử nhé. Về cái thông tin output device khai báo của mỗi dịch vụ. Em tạm dùng chữ dịch vụ này cho các món MPD, upmpdcli, SC...

Mỗi dịch vụ có một cách khác nhau để mô tả output device. Cái nào cũng ra tiếng nhưng thực chất khác nhau.

Theo em thấy thì cơ bản là có 2 loại: Chỉ support 16/44 (hoặc native của DAC) và có support up / downsampling (conversions).

Như vậy nếu mình chỉ dùng 16/44.1 (SC), hoặc chỉ nghe 16/44.1 thì mình không nên chọn output device có up / downsampling.

Em dùng 2 file wav ngắn để test: 1644.wav và 2496.wav. Chép vào /root hay /home/pi tùy OS.

Device nào chỉ chạy được 16/44.1 em sẽ gán cho các dịch vụ tương ứng. Theo em thấy tiếng hay hơn khá nhiều.

Test lần lượt các device bằng lệnh sau:

aplay -D hw:0,0 1644.wav
aplay -D hw:0,0 2496.wav

aplay -D sysdefault:CARD:0,0 1644.wav
aplay -D sysdefault:CARD:0,0 2496.wav

Device lấy từ lệnh sau. Những cái em tô màu là kết quả test:

root@moode:~# aplay -L
default:CARD=Audio @@@ 1644 2496 OK
USB Audio, USB Audio
Default Audio Device
sysdefault:CARD=Audio @@@ 1644 2496 OK
USB Audio, USB Audio
Default Audio Device
front:CARD=Audio,DEV=0 @@@ 1644 2496 OK
USB Audio, USB Audio
Front speakers
iec958:CARD=Audio,DEV=0
USB Audio, USB Audio
IEC958 (S/PDIF) Digital Audio Output
dmix:CARD=Audio,DEV=0 @@@ 1644 ONLY !!!
USB Audio, USB Audio
Direct sample mixing device
dsnoop:CARD=Audio,DEV=0
USB Audio, USB Audio
Direct sample snooping device
hw:CARD=Audio,DEV=0 @@@ 1644 2496 OK
USB Audio, USB Audio
Direct hardware device without any conversions
plughw:CARD=Audio,DEV=0 @@@ 1644 2496 OK
USB Audio, USB Audio
Hardware device with all software conversions

Như vậy em sẽ dùng device dmix:CARD=Audio,DEV=0 cho các dịch vụ chỉ dùng 16/44.1 là tối ưu cho âm thanh.

Các anh test thử xem sao ạ!
Vụ này li kì... nhưng chắc chỉ áp dụng với Usb DAC và I2S DAC ko áp dụng với DigiOne phải ko?

mtminh

Well-Known Member
Mình set IP theo MAC bằng router để tiện quản lí và cài đặt chứ không set trên từng thiết bị. Lúc chuyển LAN/ mang đi chỗ khác còn truy cập được.
Bác cũng hiểu nhầm rồi: tắt mở Pi thì nó nhận IP bình thường. Để Pi on rút cable sau đó cắm lại mới ko có IP.
Có dietpi và moode cắm rút lan cable, không cần reboot SBC. Rune chết ngắt. Em gán IP cố định theo MAC như bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Vụ này li kì... nhưng chắc chỉ áp dụng với Usb DAC và I2S DAC ko áp dụng với DigiOne phải ko?
Anh test thử xem nó có khác không ạ :rolleyes:

Mã:
http://www.hdvietnam.com/attachments/1644-zip.299153/

http://www.hdvietnam.com/attachments/2496-zip.299154/

Đính kèm

• 1644.zip
    135.6 KB · Xem: 10
  • 2496.zip
    1.1 MB · Xem: 3

tml3nr

Moderator
Báo cáo với cả nhà là archphile đã update được từ ympd sang mympd rồi ạ :rolleyes:

Mã:
pacman -Sy mympd-archphile

systemctl disable ympd
systemctl stop ympd

systemctl enable mympd
systemctl start mympd

Mã:
nano /etc/mympd/options

Sửa cho đúng tên file cover của folder nhạc:

systemctl restart mympd

More info:

http://archphile.org/

http://thepenguin.eu/2018-06-04-mympd-my-new-favorite-mpd-client/

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Hôm qua test thêm vụ add NAS của archphile:
nó dùng quyền root để mount, điểm mount tự chọn như nas-samba

thử dùng gắn vào fstab của Rune, nó cũng mount, quét xong tức thì.
Nhưng trong Rune nó chỉ định điểm mount NAS là mnt/MPD/NAS, phân quyền là mpd, không phải root.
Mount thử NAS vào đây thì nó không ăn do không được cấp quyền.

Như vậy có thể thấy là performance của SCAN NAS liên quan tới vụ cấp quyền, root là thằng trùm sẽ nhanh hơn thằng worker mpd:p

tml3nr

Moderator
Có thêm được tên cover ko ví dụ =folder.jpg;cover.jpg v.v...
Cái này em cũng chưa rõ.

Tham khảo theo config của minidlna server thì nó hổ trợ như sau:

Mã:
# List of file names to look for when searching for album art.
# Names should be delimited with a forward slash ("/").
# This option can be specified more than once.
album_art_names=Cover.jpg/cover.jpg/AlbumArtSmall.jpg/albumartsmall.jpg

Anh thử lần lượt các trường hợp xem sao ạ.

Anh lưu ý là mô tả trong file /etc/mympd/options của mympd chỉ dùng trên webui. Những việc khác vẫn do mpd quản lý. Tương tự như trước đây, ympd chỉ lo phần webui. Hậu cần vẫn do mpd quản lý.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Màu mè một tí :D

Chép đè file coverimage-httpstream.png này vào /usr/share/mympd/htdocs/assets

Bên trên