Dung lượng phim khác nhau !?

riacteo

Active Member
Mình có một thắc mắc: thí dụ có những phim tất cả đều giống nhau (1080p , h264 , atmos 7.1) nhưng dung lượng khác nhau (thí dụ 10G, 20G, 30G…) Vậy chất lượng phim có bị ảnh hưởng? Chẳng hạn như phần âm thanh !? Mong được các cao nhân chỉ giùm.

khachla1989

Well-Known Member
Mình có một thắc mắc: thí dụ có những phim tất cả đều giống nhau (1080p , h264 , atmos 7.1) nhưng dung lượng khác nhau (thí dụ 10G, 20G, 30G…) Vậy chất lượng phim có bị ảnh hưởng? Chẳng hạn như phần âm thanh !? Mong được các cao nhân chỉ giùm.
Bạn có thể đưa ví dụ bằng Link đến các bản có dung lượng khác nhau đó để mọi người xem và phân tích.
Như bạn nói cùng là 1080p nhưng dung lượng khác nhau quá nhiều như vậy phải xem nó là BluRay Raw, Remux, Encode, Web-DL hay HDTV. Ngoài ra các Đĩa Bluray phát hành cho các thị trường khác nhau cũng có thể có bitrate khác nhau, nên dung lượng khác nhau cũng là điều bình thường...

riacteo

Active Member
Bạn có thể đưa ví dụ bằng Link đến các bản có dung lượng khác nhau đó để mọi người xem và phân tích.
Như bạn nói cùng là 1080p nhưng dung lượng khác nhau quá nhiều như vậy phải xem nó là BluRay Raw, Remux, Encode, Web-DL hay HDTV. Ngoài ra các Đĩa Bluray phát hành cho các thị trường khác nhau cũng có thể có bitrate khác nhau, nên dung lượng khác nhau cũng là điều bình thường...
Trọng tâm của mình là liệu chất lượng âm thanh có bị ảnh hưởng không!?

khachla1989

Well-Known Member
Trọng tâm của mình là liệu chất lượng âm thanh có bị ảnh hưởng không!?
vậy mình mới muốn bạn đưa link cụ thể thì mới nói được, chứ chung chung vậy thì rất khó. Audio thì hãy xem một vài thông tin như codec, bitrate... để biết chất lượng của nó, là Lossless hay Lossy, đã qua encode hay là audio gốc...

Thông thường Remux thì sẽ là audio Lossless từ BD, còn encode hay Web-dl sẽ là audio lossy đã qua encode..

Bên trên