Dùng Laptop làm nguồn phát HD có được gọi là HTPC ?

gh0s77

Ðề: Dùng Laptop làm nguồn phát HD có được gọi là HTPC ?

Mình dùng con này nè Toshiba Satellite L505-ES5018 (Intel Petium Dual Core T4400 2.2GHz, 3GB RAM, 320GB HDD, VGA Intel GMA 4500MHD, 15.6 inch, Windows 7 Home Premium).
Ko có cổng HDMI, có cổng eSata hihi. Mình tính mua HDD + Box đựng có thể play trên HDD ngoài đó luôn đc ko bạn :D ?

Vando

Well-Known Member

cấu hình này cũng tương đương lap của mình, máy mình dùng Win Xp nên chạy 1080P tạm ổn. Bạn thử dùng Win XP xem có thể tốt hơn rõ rệt đấy.

gh0s77

Chạy win XP có sử dụng được đủ 3Gb Ram ko bạn, mình cũng mù mờ vấn đề này. Cấu hình phần cứng, phần mềm, linh tinh đi sâu tìm hiểu khó quá !.

gh0s77

Xem tìm trên mạng Laptop màn hình 11.6" 13.3" cấu hình cao mà ko có. Dòng Sony mới ra thì quá đắc, có bạn nào giới thiệu mình vào model tham khảo ko nhĩ. Gọn nhẹ như 1 HD Player, mạnh mẽ như 1 PC :D nhưng nhỏ hơn 14" xách đi dễ dàng. Hè hè

Vando

Well-Known Member

Bạn có thể xem em này 13.3":
SongVietLaptop
Lap cũ của bạn nếu cài WinXP 32 bít thì cũng chiến tốt 1080P rồi (nhận 3GB ram vô tư nhé).

gh0s77

Toàn là Cam thế này, nhờ bác gắn vài cái trong rạp hát ;)) thế là có bản Cam phim HOT :D

gh0s77

Bạn có thể xem em này 13.3":
SongVietLaptop
Lap cũ của bạn nếu cài WinXP 32 bít thì cũng chiến tốt 1080P rồi (nhận 3GB ram vô tư nhé).

Đúng là model mình đang cần, mà ko biết nó có DVDRW ko bạn Vando iu wau' :).
Máy cài win7 cũng lâu lắm rùi, cài lại XP thì thấy bùn bùn sao đó :(

Hoàn toàn không nên dùng Laptop làm nguồn phát HD vì đã chơi HD là phải mày mò nghịch ngợm tháo ra cắm vào tắt mở... laptop không chịu được đâu. Hơn nữa các nhu cầu về nâng cấp các phụ kiện như ram, main, chíp, card sound, card VGA với laptop là rất khó vì vậy khuyến cáo không nên sử dụng laptop chơi HD.

Vando

Well-Known Member

Model này mỏng nên không có DVDRW nhé

leehon

Mình xài con Laptop Fujitsu , Core I5 , 4GB Ram , 640Gb HDD , VGA Intel , cổng HDMI - dây HDMI 1.4 . Xem phim vô tư , support đủ các chuẫn âm thanh True HD , Master HD...=))

leehon

Ðề: Re: Ðề: Dùng Laptop làm nguồn phát HD có được gọi là HTPC ?

Có coi đc 3D luôn hem bác :D

ah , cái này mình chưa thử , vì LCD Samsung không có support 3d . Tính cuối năm nay làm 1 em có 3D . Nhưng mình khoái nhất là về âm thanh , mới chơi phim HD , sound card USB Creative 5.1 , không có cái nào giải quyết được phần True HD , Master HD , cho em Fujitsu lên kệ là ok hết ....Quá đã

gh0s77

Máy của bác có SoundCard USB 5.1 à, hay là mua rời. Mình đang định chiến con Acer TimelineX 13.6" i5, 2G 750G Vga Intel 3000, ko biết nó chiến tốt ko nữa. Mình định test nó bằng film HD tầm 20Gb trở lên trước khi mua.
ACER Timeline 3830 (H) Core i5-2450M/ 2GB/ 750G/ 13.3"

leehon

Máy của bác có SoundCard USB 5.1 à, hay là mua rời. Mình đang định chiến con Acer TimelineX 13.6" i5, 2G 750G Vga Intel 3000, ko biết nó chiến tốt ko nữa. Mình định test nó bằng film HD tầm 20Gb trở lên trước khi mua.
ACER Timeline 3830 (H) Core i5-2450M/ 2GB/ 750G/ 13.3"

Sound rời - khi nào nghe nhạc bằng giàn xem film , thì mình mới xài . Còn khi xem film - bằng cổng HDMI - cằm thẳng vào Receiver - lúc đó là xài sound onboard rồi bạn . Nếu không kén chọn âm thanh , theo mình , nghe cũng hay như thường . Con Acer TimeLine - good rồi .

gh0s77

Mình chưa có bộ âm thanh nữa, bạn có đầy đủ thật hay quá. Vậy fai tậu em Acer 3830 về nhà thui. Ko ngờ cũng có nhìu bạn dùng Laptop làm nguồn phát nhĩ :D

Mình chưa có bộ âm thanh nữa, bạn có đầy đủ thật hay quá. Vậy fai tậu em Acer 3830 về nhà thui. Ko ngờ cũng có nhìu bạn dùng Laptop làm nguồn phát nhĩ :D

Mình nghĩ là tạm thời thôi bác ơi, sau này vẫn phải build 1 cái PC thôi hoặc dùng HDPlayer.

gh0s77

Mình thấy HDPlayer chỉ dùng để chữa cháy or dùng cho gia đình lúc mình vắng mặt, ví dụ như ông bà ở nhà ko biết dùng lapt. Bật DHP lên và play.
Chứ với mình PC or Lapt vẫn là lựa chọn số 1, Lapt mình xách đi đủ chỗ, chép film, làm báo cáo, phát HD ...
Mong các bác chém nhẹ tay ! :D

Vando

Well-Known Member

Bạn nghiên cứu thêm phương án remote nữa là OK.
Mình đang dùng: Acer travelmate 4730 T6570, Ram 2GB, Intel 4500MHD kết hợp với batto điều khiển XBMC.
Batto có ưu điểm là có thể dùng remote dân dụng và khả năng tùy biến cao, giá rẻ.
Tuy nhiên việc rút ra cắm vào vẫn là một vấn đề và nếu không chờ được celeron ivy thì mình sẽ lắp HTPC trên case silverstone LC, không dùng bất cứ một các quạt nao luôn cho nó êm.

leehon

Mình thấy HDPlayer chỉ dùng để chữa cháy or dùng cho gia đình lúc mình vắng mặt, ví dụ như ông bà ở nhà ko biết dùng lapt. Bật DHP lên và play.
Chứ với mình PC or Lapt vẫn là lựa chọn số 1, Lapt mình xách đi đủ chỗ, chép film, làm báo cáo, phát HD ...
Mong các bác chém nhẹ tay ! :D

9x . Mình là người bán Laptop , nên có đk thử nhiều máy , không chơi game , nên mình quan trọng về tính tiện dụng , có 1 con lap đử đồ chơi , vẫn thú vị hơn PC nhiều , sound Card rời Creative Blaster Live 5.1 , Creative X-Fi 5.1 Pro , thât sự khi cắm vào máy , nghe nhac losless bằng giàn xem phim , mình cũng chẳng phân biệt được có hay hơn khi nghe nhạc bằng cổng HDMI trên máy hay không nữa.....Nhưng xem phim bằng cổng HDMI thì rõ ràng âm thanh 5.1 thật chuẩn , nhất là khi xem film bằng con Lap chạy Core i5 :-O

;) Theo dự định của mình là dùng Laptop để phát HD vào Tivi qua cổng HDMI. Âm thanh thì dùng Amply Denon và Loa 5.1
Ở đây mình hỏi về phần hình ảnh trước.
Hiện mình đã mua được Tivi Panasonic P50X30V (ko Full HD, ko 3D) chủ yếu để xem HD bình thường thui.
Laptop cùi Dual Core Ram 3G ko có cổng HDMI nên dùng cổng AVG, phát film full HD tầm 8-9Gb là giật (xem 1 lúc hình ảnh bị delay chậm hơn âm thanh).
Xin hỏi các bạn có thể hướng dẫn thêm cho mình nên mua Laptop cấu hình thế nào đc ko ah.
Phát được full HD ko giật (file 20-30Gb), có HDMI, kết nối được với Amply AVR, chơi game dạng VGA cao (Need for speed...), dễ dàng kết nối với HDD 2Tb thông qua USB 3.0 hoặc eSata.
Ví dụ của mình là: Asus i3 2310 4Gb DR3 500Gb VGA 2Gb cổng HDMI, còn âm thanh chắc có cổng jack 3.5 chẳng biết sẽ kết nối thế nào ??? ;;);)

HTPC = PC + tiện ích HT

của bác thì là

LaPC = laptop + tiện ích HT :).

Bên trên