Dùng 2 sound song song như thế nào?

IZZ

Active Member
Có 1 vấn đề nhờ các bác giúp.

Số là dàn HTPC của em đang xài sound optical onboard với loa Z5500 xem phim rất ổn nhưng nghe nhạc ngoại trừ các bài .dts thì nghe hơi chán.
Các bác có thể tham khảo bộ máy còi của em tại đây:

Mà em lại đang có 1 sound PCI Live Creative 5.1 thừa ở ngoài muốn sử dụng các cổng analog của card sound này để nghe nhạc.

Tức là giờ em muốn thử dùng song song: Khi xem film thì dùng sound optical onbooard, khi nghe nhạc thì dùng analog của card sound rời Creative này.

Các bác góp ý xem giải pháp này có khả thi không và nếu được thì cần phải thiết lập các thông số trong Windows (WinXP SP3) hoặc Bios như thế nào?

Thế Anh

Ðề: Dùng 2 sound song song như thế nào?

Đây ko phải là song song như cách nói của bác. Song song nghĩa là nghe 2 cái Sound xử lý 2 bài nhạc cùng lúc cơ.

Cách đơn giản là

đấu nối:
Channel Direct từ Sound Creative sang Z-5500 (Dùng sợi cáp 2 đầu 3.5mm)
Optical từ Sound onboard sang Z-5500
Sử dụng:
Khi dùng MPC để xem phim, nghe nhạc DTS thì trong phần Option/Output/DirectShow Audio chọn cái Sound onboard để MPC và AC3 Filter biết

Khi dùng Foobar để nghe nhạc thì trong phần Setup/Option. Chọn cái Sound Creative và gạt cái Z-5500 sang chế độ Channel Direct

IZZ

Active Member

Đây ko phải là song song như cách nói của bác. Song song nghĩa là nghe 2 cái Sound xử lý 2 bài nhạc cùng lúc cơ.

Cách đơn giản là

đấu nối:
Channel Direct từ Sound Creative sang Z-5500 (Dùng sợi cáp 2 đầu 3.5mm)
Optical từ Sound onboard sang Z-5500
Sử dụng:
Khi dùng MPC để xem phim, nghe nhạc DTS thì trong phần Option/Output/DirectShow Audio chọn cái Sound onboard để MPC và AC3 Filter biết

Khi dùng Foobar để nghe nhạc thì trong phần Setup/Option. Chọn cái Sound Creative và gạt cái Z-5500 sang chế độ Channel Direct

Cám ơn bác TA, đúng là dùng từ song song là không chuẩn :D
Tối nay về test thử luôn!

buonnguqua

Active Member

Chả lẽ trên đời này lại có con Creative 5.1 không có digital out ?
Bác disable cái sound onboard luôn rồi cắm con Creative vào , dùng cả analog và Digital

IZZ

Active Member

Chả lẽ trên đời này lại có con Creative 5.1 không có digital out ?
Bác disable cái sound onboard luôn rồi cắm con Creative vào , dùng cả analog và Digital

Con card này có digital out nhưng mà lại không có optical out bác ạ. Thêm nữa hình như nếu muốn dùng thì phải cần có dây chuyển đổi nó sang coaxial gì đó thì phải.

quanghaiphong

Well-Known Member

Con card này có digital out nhưng mà lại không có optical out bác ạ. Thêm nữa hình như nếu muốn dùng thì phải cần có dây chuyển đổi nó sang coaxial gì đó thì phải.
mình đang dùng sound creative 5.1 đây nhưng cũng ko biết tìm jắc chuyển sang coxial đâu cả,pro nào biết chỉ jùm nhé

IZZ

Active Member

mình đang dùng sound creative 5.1 đây nhưng cũng ko biết tìm jắc chuyển sang coxial đâu cả,pro nào biết chỉ jùm nhé

Bác tham khảo thread này nhé:

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4528

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4474&highlight=chuyển+digital+coaxial

Hoặc nghiên cứu ở shop này:

http://www.vnav.net/forum/viewtopic.php?f=35&t=8031&sid=4862ce1b6df77826bee2f670dddb169f

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên