Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

dal33

Active Member
Tụ Elna (Silmic II và Cerafine) đều là tụ hay nhưng thật sự những tụ đó không nên dùng làm tụ reservoir trong mạch cấp nguồn nói chung và đặc biệt mạch digital nói riêng vì những tụ trên có ESR cao và ripple current thấp, chưa kể tụ Elna cho audio chỉ là loại tụ 85°C, dùng trong mạch cấp nguồn rất nhanh đi.

Ngoài Panasonic FC, có một số loại tụ khác cũng rất thích hợp với giá cả phải chăng là Nichicon HE, HW và PW (một con tụ giá tầm 40-50 nghìn thôi)

Em dùng biến áp 9v, đo thấy ra cỡ 11vac, giờ thay tụ pana 16v giống bác @chuong46 có sợ căng quá k bác nhỉ?

trung224

Well-Known Member
Nếu bác dùng biến áp 9VAC, khi có tải (nhưng ko full tải) đo được 11VAC thì về lý thuyết cũng vấn được. Vì sau diode nắn dòng thì sẽ được tầm 15,5V DC, vẫn dưới giới hạn định mức 16V (bác có thể đo để kiểm tra lại). Nhưng để an toàn thì nên dùng loại 25V, có lẽ Nichicon PW 6800uF 25V là lựa chọn tốt cho việc này.

dal33

Active Member
Nếu bác dùng biến áp 9VAC, khi có tải (nhưng ko full tải) đo được 11VAC thì về lý thuyết cũng vấn được. Vì sau diode nắn dòng thì sẽ được tầm 15,5V DC, vẫn dưới giới hạn định mức 16V (bác có thể đo để kiểm tra lại). Nhưng để an toàn thì nên dùng loại 25V, có lẽ Nichicon PW 6800uF 25V là lựa chọn tốt cho việc này.
Của mình là: IN 7,8VAC -- Sau Diode = 9,2VDC nên mình chọn 16V.

Thanks các bác. Chắc e cứ lấy 16v thử vì có sẵn.
Thêm nữa em thấy tụ mới ở VN như ở sieuthiav thì chắc là toàn nhập taobao về, giá taobao thì rất rẻ so với mouser, digikey... thì nó là hàng fake ạ hay vẫn hàng chính hãng các bác nhỉ?

dal33

Active Member
Em chịu không thể tìm được mấy cái tụ của các cụ, chỉ có loại 16v mà thôi. Em tìm mãi chỉ thấy có tụ Rifa Evox 6800 - 63v với giá 87.000đ/quả là có sẵn, tuy nhiên loại này chả hiểu thế nào và chưa có ai chia sẽ kinh nghiệm. Đành hóng vậy
Em vừa hỏi mấy anh em DIY thì phán là tụ mới elna, rubycon ở VN phần lớn toàn tụ dỏm ship taobao về hết bác ạ. Trừ một số shop ship hàng mouser, digikey về. Nên nếu thay thì chắc phải ship về thôi. Chứ ko thì chất lượng e nghĩ cũng chả khác gì tụ sẵn có trên mấy bo nguồn. Em lên taobao thì đúng là chả thiếu thể loại gì, giá thì chỉ bằng 1/5 giá mouser.

lamyen2001

Well-Known Member
Em vừa hỏi mấy anh em DIY thì phán là tụ mới elna, rubycon ở VN phần lớn toàn tụ dỏm ship taobao về hết bác ạ. Trừ một số shop ship hàng mouser, digikey về. Nên nếu thay thì chắc phải ship về thôi. Chứ ko thì chất lượng e nghĩ cũng chả khác gì tụ sẵn có trên mấy bo nguồn. Em lên taobao thì đúng là chả thiếu thể loại gì, giá thì chỉ bằng 1/5 giá mouser.
Vào đây nhé các bác http://linhkienaudio.vn/ , em biết bác chủ rất uy tín đó.

phumy90

Member
bác nào xài bo DAC 9018 của suptronic này chưa ah

tml3nr

Moderator
Chỉnh sửa lần cuối:

vominhchi

Well-Known Member
E kết hợp nguồn ac9v vào lt1084 ra 5v - vào lt 3045 2 board mỗi board ra 3.3 va 1.8 em thấy hay, ah mà e thử 2 thẻ nhớ 2 hệ điêu hanh la volumio và rune cùng 1 album thì rune nghe chi tiếp và voice rỏ ràng ngot ngao hon

valst

Member
Chào các bác.

Bác nào gặp vấn đề tương tự chưa giúp em với ạ!!!

Lại vấn đề MAX USB CUR = OFF với moode. Em chạy Pi3. Ổ cứng ngoài WD My passport 4TB không có nguồn riêng. Hiện ổ cứng vẫn chạy bình thường nhưng em vẫn muốn max_usb_current=1.

Trước đây em thêm cấu hình vào config.txt với runeauio thì tất cả đều chạy. Với Moode cả bản trước cả bản 4beta9 cũng bị vấn đề. Thử các kiểu vẫn vấn đề. Tất cả đều chạy, trừ max_usb_current=1 trong system-info vẫn MAX USB CUR = OFF.

Cấu hình:
arm_freq=800
sdram_freq=400
core_freq=400
gpu_freq=300
over_voltage=-4
over_voltage_sdram=-4
gpu_mem=16

max_usb_current=1

Kết quả:
...
MAX USB CUR = Off
...

C L O C K F R E Q U E N C I E S

arm = 800 MHz pwm = 0 MHz
core = 400 MHz emmc = 249 MHz
h264 = 300 MHz pixel = 0 MHz
isp = 300 MHz vec = 0 MHz
v3d = 300 MHz hdmi = 0 MHz
uart = 47 MHz dpi = 0 MHz
....

Kế quả kiểm tra maxpower cho các cổng USB:
sudo lsusb -v | grep MaxPower

MaxPower 100mA --->>> Yggdrasil
MaxPower 500mA --->>> Ổ cứng ngoài
MaxPower 2mA
MaxPower 2mA
MaxPower 0mA

Thanhvo31

Well-Known Member
Chào các bác.

Bác nào gặp vấn đề tương tự chưa giúp em với ạ!!!

Lại vấn đề MAX USB CUR = OFF với moode. Em chạy Pi3. Ổ cứng ngoài WD My passport 4TB không có nguồn riêng. Hiện ổ cứng vẫn chạy bình thường nhưng em vẫn muốn max_usb_current=1.

Trước đây em thêm cấu hình vào config.txt với runeauio thì tất cả đều chạy. Với Moode cả bản trước cả bản 4beta9 cũng bị vấn đề. Thử các kiểu vẫn vấn đề. Tất cả đều chạy, trừ max_usb_current=1 trong system-info vẫn MAX USB CUR = OFF.

Cấu hình:
arm_freq=800
sdram_freq=400
core_freq=400
gpu_freq=300
over_voltage=-4
over_voltage_sdram=-4
gpu_mem=16

max_usb_current=1

Kết quả:
...
MAX USB CUR = Off
...

C L O C K F R E Q U E N C I E S

arm = 800 MHz pwm = 0 MHz
core = 400 MHz emmc = 249 MHz
h264 = 300 MHz pixel = 0 MHz
isp = 300 MHz vec = 0 MHz
v3d = 300 MHz hdmi = 0 MHz
uart = 47 MHz dpi = 0 MHz
....

Kế quả kiểm tra maxpower cho các cổng USB:
sudo lsusb -v | grep MaxPower

MaxPower 100mA --->>> Yggdrasil
MaxPower 500mA --->>> Ổ cứng ngoài
MaxPower 2mA
MaxPower 2mA
MaxPower 0mA

https://raspberrypi.stackexchange.com/questions/47750/how-is-the-usb-power-regulated-on-2-3-models

max_usb_current=1 has no effect on the Pi3, as the USB Current is regulated by a different chip AP2553.

It was possible to fiddle the current on the Pi2 because the current was set by switching in an extra resistor when max_usb_current=1 is set. See https://raspberrypi.stackexchange.com/a/46752/8697for some further comments. (Actually the current on the Pi3 is also set by a resistor, which potentially would let you fiddle it, but as the total current draw is limited by the polyfuse seems rather pointless.)

The Pi2 has a 2A polyfuse, the Pi3 2.5A. Unfortunately the published schematics are incomplete, and not all the wiring is shown, but physical inspection of the board confirms these speculations.

These control chips have two modes of operation; either limit current (and thus drop voltage) or shut off supply on overload. There is no (easy) way of determining which is used.

vominhchi

Well-Known Member
Xin địa chỉ mua thẻ nhớ uy tín, giữa thẻ kington và scandisk nên chọn thẻ nào, mong các nác cho e ý kiến!

Bên trên