Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

do_long_khach

Well-Known Member
Lt1963 nó có 3 đầu ra, đã mất công thi công thì bác lắp luôn 3 con lt3045 đi cho bõ, kiểu gì chả phải làm. Mua cục biến áp rcore 7v của nhatduong ý. Rcore bọc đồng nghe hay hơn hẳn torroidal Bingzi và kể cả Talema

HoangGlory

Active Member
Help !!!!

Em gặp lỗi "mpd-config: connection to mpd failed" ở moode. Các bác chỉ em cách fix với ạ.

Tks

tellme0823

Well-Known Member
Chào tất cả các bạn, mình xin chia sẻ kinh nghiệm về dây nguồn ở biến áp trong dự án Dâu Tây:
Sau một thời gian nghe bộ Pi3B (cấp nguồn 3x) + DigiOne mình mới lọ mọ thay dây vào, ra từ Rcore bằng dây Teflon đồng mạ bạc D=1mm (dây nguyên bản của TQ làm là dây đồng mạ kẽm, mình nghĩ là chất lượng thấp).
Kết quả là nền âm tĩnh hơn và âm thanh nghe hay hơn kha khá.
Phổ biến để bạn nào có điều kiện thì thử nghiệm cho vui.
Bác @chuong46 thay dây từ rcore ra bằng cách nào a, tháo bọc đồng của rcore thay từ gốc luôn hả bác

toi511

Well-Known Member
@gaoi : Ba bo LT3045 chỉ nhận dòng DC thôi chứ không dùng biến áp cắm thẳng vào được bác ạ, do đó nếu dùng LT3045 thì bắt buộc phải có bo LT1963.

@to511 : DAC của bác là DAC gì ạ. Nếu là kiểu AD1862 thì bác phải convert từ 24 bit về 16 bit trên moode (phần mpd config), còn nếu là DAC 16 bit kiểu mới kiểu Schiit thì nó có chip DSP trong DAC convert 24 bit thành 16bit rồi.
Dạ em có con r2r đời cũ theta ds pro basis ii, trong moode audio chỉnh chỗ nào bác @trung224 . Em cảm ơn Bác

westerner

Active Member
Bác @chuong46 thay dây từ rcore ra bằng cách nào a, tháo bọc đồng của rcore thay từ gốc luôn hả bác
Mình thấy bộ nguồn cho Pi chưa ngon, có bác nào nâng cấp tụ, dây trong Pi transport thành công chia sẽ với.
Cả cục lọc nhiễu nữa.
Mong muốn nền âm sạch sẽ, tĩnh, chất âm dầy dặn (hơn).
Cảm ơn.

gaoi

Active Member
Lt1963 nó có 3 đầu ra, đã mất công thi công thì bác lắp luôn 3 con lt3045 đi cho bõ, kiểu gì chả phải làm. Mua cục biến áp rcore 7v của nhatduong ý. Rcore bọc đồng nghe hay hơn hẳn torroidal Bingzi và kể cả Talema
Dạo này đang bí quá bác à! Ôm 3 con lt3045 cũng mất cả triệu bạc! Mà ko biết có cải thiện nhiều ko bác

chuong46

Active Member
View attachment 288224 Các bác cho e hỏi củ nguồn như thế này liệu có chế đc nguồn cho pi3 k
Mình đang dùng 04 Rcore giống của bạn nhưng làm như sau: đấu nối tiếp 2 cuộn vào nhưng cấp điện vào là 110V lúc này đầu ra mỗi cuộn là 7,5V mình đấu // luôn để tăng dòng. Hiện nay của mình cả 04 Rcore làm như trên đều dùng tốt, 01 cấp cho Pi3 qua LT1963+ 03 bo 3045; 01 cấp cho DigiOne qua LT1963; 01 cấp cho HDD gắn ngoài qua bo LT1963.

Chỉnh sửa lần cuối:

chuong46

Active Member
Mình làm lần đầu bằng cách tháo đế sắt, sau đó tháo bọc đồng rồi thay dây và lắp lại như cũ. Sau này mình làm cách khác là dùng kéo nhỏ cắt bọc đồng một đường ngang, tách ra thay và đấu lại dây khi xong thì ghép lại bọc đồng và bọc băng keo để giữ lại.

NamkingWIN

Active Member
Isolator của allo hay ian tốt hơn vậy các bác? Sẳn tiện, có bác nào thanh lý isolator hay 502DAC gì không ạ? :)

westerner

Active Member
Mình làm lần đầu bằng cách tháo đế sắt, sau đó tháo bọc đồng rồi thay dây và lắp lại như cũ. Sau này mình làm cách khác là dùng kéo nhỏ cắt bọc đồng một đường ngang, tách ra thay và đấu lại dây khi xong thì ghép lại bọc đồng và bọc băng keo để giữ lại.
Bác chuong46 có thay tụ của board nguồn chưa nhỉ?.

valst

Member
@valst : Bác thử nghe thử chương nhạc này, có cả thảy 6 file và chọn hộ em cái bác thích nhất. Em sẽ gửi phần mềm và cách sử dụng
https://drive.google.com/drive/folders/11cx2wejg7phq4scxdMzb1aoK6PGN9lQ6?usp=sharing

Hi bác @trung224.

Bác quá nhiệt tình, nhiệt tâm. Cảm ơn bác rất nhiều. Tuy nhiên, quả là bác đánh đố cái tai trâu của em cùng với trình độ nhạc nhẽo "cao cấp" của em nữa!

Nghe cứ thấy như nhau. Tuy nhiên, thấy bản số 2 cũng có chút khác biệt, chi tiết hơn tí. Mấy hôm nay toàn chỉ có thể nghe vào đêm khuya nên âm lượng cũng bị khống chế ở mức thấp!

Bản thân em cũng cần học nghe nữa. Vậy, bác cứ cho bản nào theo bác là OK nhất. Nếu bác giúp giải thích sự khác biệt trong các bản đó thì sẽ rất ý nghĩa.

Tks bác lần nữa.

trung224

Well-Known Member
@valst : Nếu mấy file nhạc em đưa lên bác nghe không quen, bác có thể upload lên google drive một file nhạc DSD bất kì mà bác thích, em sẽ convert ra cho bác nghe thử. Sự khác biệt thường dễ nhận thấy ở những bản thu tâm đắc, được bác nghe nhiều. Nếu bác ko upload nổi vì mạng chậm thì có thể cho em cái link torrent hoặc gì đó để em download cho cũng được

Bên trên