Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

trung224

Well-Known Member
LT3045 nếu layout chuẩn và dùng linh kiện phụ trợ đúng như datasheet thì noise là 0,8 micro volt bác ơi, chứ không phải 8 micro volt đâu. Ngoài ra PSRR của LT3045 vượt trội, đặc biệt là ở tần số cao, là tần số hoạt động của RPi.

chipno

Active Member
Đang định khởi động dự án 3xPSU
Mua chung LT3045s
Allo#5
Còn LT1084, Rcore, Pi 2 UK taobao thẳng tiến. Thậm chí các thương gia nhà ta cũng sẵn.
Thấy Es9311 cấp 3V3 giá cũng rất mềm có thể hạ giá thành bộ 3xPSU khá khá.
http://www.shawelectronics.com/es9311-new.html

Cấu hình chuẩn của tôi là 3xPSU+Pi2 Mode+ Allo DigiOne.

Phương án 3xPSU chuẩn là làm mạch tích hợp luôn. Mình định đặt làm PCB như thế này.

Isolator, metal shield, box tập sau.

Mời các bác dậm dạp nhé
Theo em mình làm một PCB làm cầu nối giữa PI và ba bo LT3045s. như vậy nó cứng cáp hơn. không biết như vậy nó có đỡ nhiễu hơn không.

Chỉnh sửa lần cuối:

nhatduongaudio

Active Member
Chúc mừng bác đã về đích. Theo em bác nên thay mấy con tụ là ổn. Mấy con tụ Nover to to kia chuyển sang Panasonic FC hoặc FM/FR (nếu có cùng thông số), tầm chỉ 30000 VND một con thôi.
Bác nói đúng thực ra mấy con LT3042 thông số rất tốt, qua hệ thống của mình đã lọc lần 1 ở LT1084 nữa nên hiện tại em nghe thấy vẫn ổn. Lúc nào nếu rảnh em sẽ thử thay con tụ như bác hướng dẫn test xem thế nào và sẽ chia sẻ với các bác sau. Bo LT3042 này bên vnav em cũng đã thấy nhiều bác chơi và chấp nhận được. Vụ về đích là phải cám ơn bác và anh em chia sẻ rất nhiệt tình chứ ngày xưa em cũng không tin lắm vào mấy cái nguồn phát từ computer, đầu hd này nọ giờ thì khác rồi :)

Tối nay em thử test thêm cái cục lọc nguồn 1EHG1-2 giữa 2 combo PI xem có cải thiện gì không. Ban đầu mở mấy thể loại như Bolero, nhạc vàng thì chả thấy khác khỉ gì. Đang định đi ngủ thì em mở tí nhạc không lời với giao hưởng thì đã bắt đầu thấy được khác biệt dù không nhiều như việc cấp nguồn riêng trước kia tuy nhiên cũng vui vui vì không phí công cắm rút. Đúng là cái món âm thanh này cứ phải lọ mọ thì mới biết được.

Chúc các bác ngủ ngon!

http://www.mouser.vn/ProductDetail/TE-Connectivity-Corcom/1EHG1-2/?qs=CYMZr0Hm9rci2zSHCGIVXg==

trung224

Well-Known Member
Em thấy nhạc vàng cũng nghe ra sự khác biệt mà. Có điều sự khác biệt đó rất khó nhận ra khi tập trung vào giọng hát. Nếu bác để ý kĩ vào tiếng nhạc cụ đệm sẽ nhận ra ngay. Em không nghe nhạc vàng, nhưng khi test thử với Sầu tím thiệp hồng (Quang Lê và Lệ Quyên) trên youtube thì sự khác biệt ở phần nhạc cụ đệm khá dễ nhận ra

Thanhvo31

Well-Known Member
Chỉnh sửa lần cuối:

nhatduongaudio

Active Member
à theo hiểu ý bác Trung là bác ý dùng 3045 mà không chọn 3042 là vì nó không cần mosfet chứ giải pháp cấp 3 nguồn rời dùng lt3042 như của em thì điện đóm đã thoải mái rồi bác Thanhvo31 ơi.

trung224

Well-Known Member
@nhatduongaudio , @Thanhvo31 : Đúng như bác @nhatduongaudio nói, LT3045 có output tiêu chuẩn cao hơn. LT3042 cũng có thể nếu dùng thêm transistor để tăng dòng, tuy nhiên output 0,8uV noise sẽ không được giữ như khi dùng ở dạng đơn, thực tế thì trong datasheet khi đưa ra mạch boost dòng bằng transistor cũng chỉ nói bâng quơ là ultralow noise current regulator, chứ ko chắc chắn về output noise khi đó.

Em nghĩ nên để dòng ra max của nguồn cao hơn nhu cầu sử dụng một chút thì tốt hơn là để vừa khít. Đúng ra thì giải pháp tốt nhất để có dòng cao là mắc song song từ hai đến ba mạch LT3042 trơn (không transistor) lại thì như datasheet đã ghi là output noise còn giảm nữa, nhưng cách này hơi đắt và cũng chưa có giải pháp có sẵn nên đành bỏ qua

Thanhvo31

Well-Known Member
@trung224: mình coi lại giá của chip không cũng same như nhau, tầm 4$-6$, chỉ thấy chắc bán OEM nhiều chứ DIY có vẻ hơi ít nguồn (taobao cũng có nhưng hiếm hơn 42), chắc do mới ra cuối 2016.

ko853

Well-Known Member
@trung224 : sau khi hoàn thành DA Dâu Tây thì số phận sound card $ 600 của bác ra sao rồi? Em thấy con card này cũng ngon đó chứ, còn có cả nguồn rời. Khi dùng bác có cách ly ground của nó với PC ko?

trung224

Well-Known Member
@ko853: Con soundcard của em có nguồn rời đâu, nó lấy điện từ cổng PCI mà.

Em vẫn để con soundcard đấy trong PC bác à vì thỉnh thoảng xem phim vẫn cần nó để xuất SPDIF sang DAC, chứ streaming airplay bị dính latency, tiếng chậm hơn hình cỡ 0,2s-0,3s. Với lại con của em giá mới là 600$ nhưng em chộp được hàng ve chai (do một cái cơ sở phát thanh thải ra) hết có 60$ (cộng thêm 20$ cho break out cable nữa).

ko853

Well-Known Member
em đọc spec thấy nó ghi "Power requirements (+3.3V/+5V / +12V / –12V): 0,35 A / 0,2 A / 0,2 A / 0,08 A" nên tưởng nó dùng nguồn riêng :D

Em định mod cấp nguồn riêng con sound STX II của e giống cách bác cấp cho pi nhưng e nghĩ ko khả thi vì ko cách ly ground dc với PC.

Hientt28

Active Member
Anh @trung224 cho em hỏi hầu như anh em rất chú ý viêc đầu tư từ dây nguồn đến dây tín hiệu rồi dây loa nhưng em thấy một chỗ là cầu loa hầu như khá dỏm như miếng đồng bình thường vậy có ảnh hưởng đến âm thanh không anh?

P/s: Em thay đổi kế hoạch có 502 Dac cần nhượng lại, giá free ship do em nhờ bạn mang về. Anh nào có nhu cầu pm ạ

nhatduongaudio

Active Member
Em thấy nhạc vàng cũng nghe ra sự khác biệt mà. Có điều sự khác biệt đó rất khó nhận ra khi tập trung vào giọng hát. Nếu bác để ý kĩ vào tiếng nhạc cụ đệm sẽ nhận ra ngay. Em không nghe nhạc vàng, nhưng khi test thử với Sầu tím thiệp hồng (Quang Lê và Lệ Quyên) trên youtube thì sự khác biệt ở phần nhạc cụ đệm khá dễ nhận ra
Càng đọc lại các bài viết của bác em càng thấy đúng. Combo PI 2 chạy nguồn ngoài thực sự quá tốt so với mong đợi ban đầu của em. Có nhiều thứ trước đây em loay hoay đủ kiêủ hết mac đến win rồi tinh chỉnh này nọ mệt người mà vẫn không đâu với đâu thì giờ chỉ biết nói một từ là Thấm! Em đang chờ lô hàng Allo nằm hải quan của em sang tuần về thử đường coaxial của DigiOne nữa chắc là hết thuốc. Đã bác nào trong diễn đàn mod nguồn ngoài cho DigiOne chưa vậy?

trung224

Well-Known Member
Anh @trung224 cho em hỏi hầu như anh em rất chú ý viêc đầu tư từ dây nguồn đến dây tín hiệu rồi dây loa nhưng em thấy một chỗ là cầu loa hầu như khá dỏm như miếng đồng bình thường vậy có ảnh hưởng đến âm thanh không anh?

P/s: Em thay đổi kế hoạch có 502 Dac cần nhượng lại, giá free ship do em nhờ bạn mang về. Anh nào có nhu cầu pm ạ
Cái này em chưa có trải nghiệm do từ trước đến nay chủ yếu chơi/tìm hiểu loa active studio monitor nên không cần dây loa ạ :D

solyan84

Member
Cụ nào có combo Pi2 + Boss Dac + iPower để lại cho em thử trải nghiệm giúp, em ở HN, cám ơn các cụ

tml3nr

Moderator

Lúc trước em có thử thay cầu loa, em có kể ở đây ạ:

http://www.hdvietnam.com/posts/9134745/

lionheart

Member
Các bác cho em hỏi chút là em cài cái MoOde audio thì chỉ trên trình duyệt của máy tính thì mình gõ moode hoặc moode.local thì mình vào được còn trên điện thoại android và iphone thì nó toàn báo không truy cập được DNS gì gì đó thì mình phải cấu hình thế nào thì trên điện thoại mới chạy được vậy.

do_long_khach

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi chút là em cài cái MoOde audio thì chỉ trên trình duyệt của máy tính thì mình gõ moode hoặc moode.local thì mình vào được còn trên điện thoại android và iphone thì nó toàn báo không truy cập được DNS gì gì đó thì mình phải cấu hình thế nào thì trên điện thoại mới chạy được vậy.
Bác set ip tĩnh cho Pi. Sau đó nhập ip đó trong browser của điện thoại. Nhập 1 lần nó sẽ nhớ cho các lần sau.

lionheart

Member
Cám ơn các bác để tối nay về em sẽ thử :)

Em làm được rồi nhé đúng là SetIP tĩnh cái là ok. Cám ơn các bác nhiều cái tôi lười cứ thì gõ moode cho nhanh :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên