Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

trung224

Well-Known Member
Nếu không tính Sigma 11 thì em nghĩ có thể dùng LT1084 PSU như em đã đưa ảnh và link (hoặc bác nào diy đã có sẵn LT317, LT1964 ở nhà thì tận dụng luôn). Cái bo đó có thể mua trên ebay với giá 10$, dù rằng về để dùng ngon cho dự án này cũng nên thay linh kiện trên đó như mấy con tụ (trừ con LT1084). Quan trọng nhất cho dự án này vẫn là 3 bo LT3045. Trang web bán em đã có link ở trong bài viết PSU, mua nhiều sẽ có thể có giảm giá.

Trong đám PSU cấp 6V cho pi bác cho 1 con LT nào tốt nhất.
Như vậy mới dễ theo chứ option nhiều chắc khó ra cấu hình để group buy được.
Cảm ơn bác.

Hagemi

Active Member
Theo như em hiểu thì phần cấp nguồn cho Pi e cần:
- 1 R-Core 9V
- 1 bo Sigma 11 (đấu thẳng đầu ra 5V từ bo này sang pi)
- 1 bo 3045 ra 3.3 V
- 1 bo 3045 ra 1.8 V
Phần cho Isolator bác @trung224 cho em cấu hình ngon, bổ, rẻ nhất nhé. E thì định tận dụng lại ifi cho phần này

chuong46

Active Member
Theo dõi chủ đề ngay ngày đầu, bổ ích quá. Cám ơn các bạn nhiều nhất là Trung224.
Mình đang dùng pi3 với Moode 3.7, nguồn line tận dụng (Nhật, cũ) 5v-3A xuất tín hiệu qua usb đến DAC rời là Teac UD503. Nhờ các bạn và bạn Trung224 tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều.

trung224

Well-Known Member
Theo như em hiểu thì phần cấp nguồn cho Pi e cần:
- 1 R-Core 9V
- 1 bo Sigma 11 (đấu thẳng đầu ra 5V từ bo này sang pi)
- 1 bo 3045 ra 3.3 V
- 1 bo 3045 ra 1.8 V
Phần cho Isolator bác @trung224 cho em cấu hình ngon, bổ, rẻ nhất nhé. E thì định tận dụng lại ifi cho phần này
Phần cho isolator thì bác cứ lấy tạm DigiOne thôi cũng được, theo sơ đồ cơ bản của em, vì em chưa biết chắc bác sẽ dùng DAC cỡ nào.

Phần Isolator nếu bác định làm cho trót luôn thì mua Isolator của Ian, để không bị gặp vấn đề cổng BNC lấp mất cổng DC in như Allo (bọn này hơi sida, sản phẩm làm ra gần như cùng một lúc mà chả biết tính sao cho kết hợp được). Làm thế chắc sẽ tận dụng được cục iFi của bác luôn.

Hagemi

Active Member
Phần cho isolator thì bác cứ lấy tạm DigiOne thôi cũng được, theo sơ đồ cơ bản của em, vì em chưa biết chắc bác sẽ dùng DAC cỡ nào.

Phần Isolator nếu bác định làm cho trót luôn thì mua Isolator của Ian, để không bị gặp vấn đề cổng BNC lấp mất cổng DC in như Allo (bọn này hơi sida, sản phẩm làm ra gần như cùng một lúc mà chả biết tính sao cho kết hợp được). Làm thế chắc sẽ tận dụng được cục iFi của bác luôn.
Em lại có sẵn Allo íolator rồi bác. Ý em là phần nguồn cho isolator này nên cấu hình như thế nào

Thanhvo31

Well-Known Member
Credit to @trung224, mình đề xuất cấu hình như sau:

wbHW3GuGkHxSCxZT1Nusknn90xQ6rprK2eByoOVKiXeiLHK91dJL9nAflZnzGrG37uJFVmUT-w1-Ba_1Hle0CCJCkFI77RnIXK1oWcGNt5RUNkzvyuWEcROBfJUAKXeQoPceiZ6SqnNNobe4UT5gbqzE_YId8eAEEjYGWqy66_QKZIsrzRS10nHd6mVvtArv2nMI4fvA60mbtjOazLdPuWii78YAJR-RK2yARtgtKtNJKGZpFr-f7GM4VFpVPS5AZI-pA72yRUQQ3HhKtWtLllBVc591IoITxzPnXPhbTgkzPVzJ_NyykAnnB_J4n_4WD75uiOaqKU0rNKq3CE6amK8N_qk0aWb8utOpoEOvhzFC9hY9Iy8yyYBCiC7NDgP8FdJtg38ghY4FpkpnJdqP1aReUzIzWMbOagyQ3ADQiHFPedUJQlNoYBifWQcPY3dpfeFU4OrjeSr8Cj0isgQrX6Ne4JBHT59RUGUw8cVb9qfJJEOcV2cccEE2ghTTO_O_OGaH3mUwPd5Ud2Wr7u9qXGtdqgob98tCyjtITMCX3qBaqcN5L4gKZwLT_hile4T8kEP7QTpOuhh26RY8HwjcarEGILCqNvB2jhieSJ7BbOfK-L2P1TrBPY_LLJQYd0gMoZSNwMmaO3EwcJKIFv9arFkprQ98NvKENSWa-4vipzrXqys=w2205-h1601-no

Edit: Update lại cấu hình và giá theo @trung224

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Em lại có sẵn Allo íolator rồi bác. Ý em là phần nguồn cho isolator này nên cấu hình như thế nào
Nếu bác đang có sẵn isolator thì cũng ko khó. Nhưng bác phải chấp nhận bỏ cái bảo hành đi
Đầu tiên bác dùng mỏ hàn gỡ cái jack DC in ra, sau đó thay vào đó một cái jack DC terminal block
images

Rồi nối dây vào một cái củ thế này và cắm iFi vào

Nhớ đấu đúng đầu dây bác nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
@Thanhvo31 : Bác làm hình đẹp và dễ hình dung quá. Em chỉ bổ sung là nếu mua Sigma 11 và R-Core thì có trang này (em mua R-Core của bọn này, hiện R-Core 30VA 9V chỉ còn 17$), ngoài ra nếu mua taobao thì R-Core có thể còn rẻ hơn
http://diyerzone.com/

Ngoài ra nếu dùng Sigma 11 thì có lẽ cũng không cần bo LT3045 thứ ba, chỉ cần 2 thôi. Nếu dùng LT1083/LT1084/LT1963/LT317 thì mới cần đến 3 bo LT3045

lionheart

Member
Clock của con 502 Dac có giống con Digione không vâỵ bác Trung. Nếu đã có isolator thì dùng con 502Dac hơn chứ vừa kinh tế mà lại nhiều cổng kết nối

trung224

Well-Known Member
Em không thích dùng pin sạc lỉnh kỉnh thì làm thế này được không bác @trung224
View attachment 259980
Con LT3045S là DC-DC converter bác à, không cắm trực tiếp vào biến áp được đâu.

@lionheart : Nếu bác đang có 502DAC thì dùng luôn, ko cần DigiOne nữa. Clock trên hai con là giống nhau, dù cách thực hiện việc xuất digital hơi khác nhau một tẹo

trung224

Well-Known Member
Chốt được cấu hình thì bác @Thanhvo31 lập nhóm order đi bác. Tụ tập mấy anh em tin tưởng.
Em đang ham hố lọ mọ :)
Thật ra nếu mua sẵn đến từng chi tiết như thế này thì cũng chả có gì lọ mọ bác à. Việc cần làm duy nhất là
1. Đem RPi ra chỗ nào có hàn hồng ngoại bảo họ gỡ SMPS ra.

Hàn mấy sợi dây vào PP8 (ra bo LT3045 3.3V) , PP9 (ra bo LT3045 1.8V), PP7 (ra thẳng bo Sigma 11) và PP2 (3 dây GND của sigma 11, LT3045 3.3V và LT3045 1.8V)

2. Gắn các bo vào vỏ transport, đi dây với cục IEC inlet và cục biến áp. Kiểm tra chắc chắn đã nối chuẩn chưa.

3. Gắn hai bo isolator và DigiOne/502DAC, nối pin vào là dùng luôn.

Thời gian thi công chắc chưa mất đến một buổi tối. Lọ mọ phải như em, ship từng bo về, chọn từng linh kiện theo đúng chuẩn, rồi hàn :D

Hagemi

Active Member
Con LT3045S là DC-DC converter bác à, không cắm trực tiếp vào biến áp được đâu.

@lionheart : Nếu bác đang có 502DAC thì dùng luôn, ko cần DigiOne nữa. Clock trên hai con là giống nhau, dù cách thực hiện việc xuất digital hơi khác nhau một tẹo
Em quên mất LT3045S là DC-DC. Phần này thay nó bằng LT1083/1084 là được bác nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên