Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

Mk_48

Ðề: Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

Bản nào chả như nhau, cứ để 1 kết nối thì không mất thời gian rebuild là hiển nhiên, nói chung IDM ra bản mới liên tục nhưng tốc độ so với bản 5.19 không có gì thay đổi, còn max đường truyền hay không là do chất lượng đường truyền :)

vhunter

Sẵng tiện đây cho mình hỏi các bạn luôn.1 list các file download của fshare mình không còn bắt đưoợc toàn bộ link nữa mà phải chọn 1 file rồi nhấn vào tải nhanh mới dl xuống đc là sao vậy anh em ? đang dùng tk VIP .

chịu thôi bác à, có bỏ vào queue thì cũng vậy, cứ khoảng vài phút là fshare nó refesh link lại

vietdung_790

Active Member

Thank bạn hoaitrung rất nhiều nhá:D. Đã thử test một số file dung lượng lớn thì thấy đúng là rebulding với tốc độ ánh sáng thật:))

Nhưng mà phần Conection của IDM thì mình cứ để set thành Lan 10mb thì tốc độ có nhanh hơn được chút nào ko nhỉ ?:D

totorauxom

Well-Known Member

cám ơn bác chủ thớt nhé!

trontuot

Member

Bài viết hay đấy. Bổ ích

quangvny

rebuild nhanh hay chậm là do chia nhỏ ra nhiều hay ít thôi,nếu để 1 conection thì nó nhanh phải rồi,để 16 thì chậm chắc luôn khỏi bàn
chỗ lưu file tạm cùng ổ với nơi lưu,cái này phải làm cho từng lần down=>bất tiện,giả sử ổ của bạn còn trống 20GB mà bạn tải cái file 11GB ,để nơi lưu tạm ở đó luôn,thì chắc chắn là sẽ ko lưu vào cái ổ đó đc.

nguyenvanngochan

Active Member

Bản nào chả như nhau, cứ để 1 kết nối thì không mất thời gian rebuild là hiển nhiên, nói chung IDM ra bản mới liên tục nhưng tốc độ so với bản 5.19 không có gì thay đổi, còn max đường truyền hay không là do chất lượng đường truyền :)

BÁc nhầm rồi nhé ! Nếu sử dung IDM mặc định ( không thay đỗi temp chỉ chon nơi lưu file) dù chỉ down 1 port 1 file nhưng vẫn rebuilding nhá bác cứ test và cảm nhận và 1 điều quan trọng là ổ C của bạn sẽ ì ạch chậm dần và bad ổ C
Lý do: khi để mặc định thì IDM sẽ kéo link đó về ổ C cho tới khi hoàn thành rồi thực hiện thao tác Move từ C sang nơi lưu (vd: D:\Phim) như vậy bạn đã lưu ổ C 1 lần ổ D 1 lần và xóa C 1 lần ! rõ hơn là win bạn đang chiếm 15Gb trong ổ C khi kéo phim về nó sẽ chiếm dần từ vạch 15Gb trở đi tải xong 1 phim thì nó xóa đi và tiếp tục vạch 15Gb kéo tiếp cứ thế hehehe!
1 điều quan trọng là không nên để chế độ download cùng lúc nhiều file , nhiều port
1 vd dễ hiểu: bạn có 5 cây viết khác màu và 1 tờ giấy có ô ly ( Ổ cứng bạn going như tờ giấy cũng có ô nhớ ) nếu down cùng lúc 3 file thì bạn sẽ thực hiện thao tác là vẽ màu 1 ô 1 màu 2 ô 2 màu 3 ô 3 ..... khi máy tính đọc dữ lieu không đọc được lien mạch mà phải nhảy ô nhớ ( sẽ truy xuất tốc độ chậm hơn) còn bạn down 1 file thì dung 1 màu tô cho đến khi hết mực rồi tô màu 2 nối tiếp ( bạn sẽ thấy màu nằm 1 vị trí nhất định ) vì vậy dữ lieu bạn cũng nằm 1 cục không bị phân mảnh trong HDD
minh họa hơi xấu !

1 điều quan trong là khi các bạn dung mạng congty , sử dung chung gia đình .... khi bạn down IDM nếu down nhiều file , nhiều port thì những máy tính # , tablet , dt không thể nào vô mạng nhanh được rất chậm chạm ! Mạng bạn tốc độ down load là 1Mb/s =1024Kb/s nếu bạn down load 16 port + 3 link + 1 youtube = 16*3+1=49 port , 1Mb/s sẽ chia cho 49 => 1024 /49=20,89kb/s vậy khi xem youtube với tốc độ 21kb/s ??? còn nếu bạn down 3 link + 1 youtube =4 port => 1024/4=256Kb/s ??? còn nếu 1 phim + 1 youtube thì 1024/2= 612kb/s thì sao??? vậy nếu bạn để chế độ chờ download và chỉ download 1 link 1 port thì mọi người cùng mạng đều dung mạng được !
Khi nào down MF mà tốc độ chậm bạn muốn có tài lieu nhanh thì set len 16 sẽ tang tốc độ lên ( cái này tùy mạng nha FPT thì mình thường dung vậy)

Chỉnh sửa lần cuối:

sumimo

Well-Known Member
Bài viết của chủ thớt là đúng ngoại trừ 1 điều là vấn đề phiên bản IDM, vì tôi đã làm điều đó từ nhiều phiên bản trước - từ cách đây vài năm :D. Mấy lần định viết bài như này nhưng cứ ngại vì nhỡ anh em biết cả rồi, hi hi. - Thank chủ thớt !

cuongtn87

Well-Known Member
Thực sự dùng IDM vấn đề Rebuilding là vấn đề, mỗi lần tới lúc này, máy cứ đơ đơ luôn. Để em làm chuột bạch coi sao!
@ Chỉ thực hiện được trên IDM 6.12 build 26 đúng không bác chủ?

mình làm được trên tất cả phiên bản nhé pro!

achinaro

Member

BÁc nhầm rồi nhé ! Nếu sử dung IDM mặc định ( không thay đỗi temp chỉ chon nơi lưu file) dù chỉ down 1 port 1 file nhưng vẫn rebuilding nhá bác cứ test và cảm nhận và 1 điều quan trọng là ổ C của bạn sẽ ì ạch chậm dần và bad ổ C

Đồng ý là vẫn có rebuilding, nhưng xem thử thời gian rebuilding khi max conn = 1 và max conn = 16 khác nhau thế nào! Mặt khác, pác nói là để thư mục temp bên ổ C sẽ bad ổ C, vậy nếu để thư mục temp qua ổ D thì có bad ổ D không? Hơn nữa, mọi người thường lưu dữ liệu bên ổ D mà nhỉ!

P/s: theo như em thấy thì IDM từ phiên bản 5.19 tới giờ không có quá nhiều khác biệt về download speed nếu setting như nhau, cái khác biệt có thể thấy là vụ "intergration" với các Browser thôi

Chỉnh sửa lần cuối:
cái này biết từ lâu rồi mà.
download 1 connection thì tốc độ chẳng khác dùng trình duyệt web để down. có chăng là chương trình chuyên dụng thì có nhiều tính năng như xếp hàng, hẹn giờ download, tắt máy khi download xong.

nguyenvanngochan

Active Member

Đồng ý là vẫn có rebuilding, nhưng xem thử thời gian rebuilding khi max conn = 1 và max conn = 16 khác nhau thế nào! Mặt khác, pác nói là để thư mục temp bên ổ C sẽ bad ổ C, vậy nếu để thư mục temp qua ổ D thì có bad ổ D không? Hơn nữa, mọi người thường lưu dữ liệu bên ổ D mà nhỉ!

P/s: theo như em thấy thì IDM từ phiên bản 5.19 tới giờ không có quá nhiều khác biệt về download speed nếu setting như nhau, cái khác biệt có thể thấy là vụ "intergration" với các Browser thôi
Ổ D thì không bác ah ! Quy tắc của IDM sẽ down về mục temp khi hoàn tất nó sẽ move đến nơi lưu file bạn chọn và đỗi tên!
và nếu temp ổ C => IDM sẽ kéo về C rồi thực hiện lệnh move từ C => nơi bạn muốn lưu file !
VD khi bác kéo 1 phim 5Gb lưu vị trí D:\Phim HD để temp ổ C ( mặc định IDM) , và ổ C bác đang là 30Gb khi bác kéo tầm 50% tức 2,5Gb thì ổ C bác sẽ tăng thêm 2,5Gb => 32,5Gb khi bác kéo tới 99% thì ổ C ~ 35Gb , rồi bác chờ IDM rebuiding xong bác vào ổ C xem lại sẽ là 30Gb ! Khi bác kéo tiếp phim # thì IDM lại làm tiếp việc đó down về rồi move vậy ngay mốc 30Gb trở đi sẽ bị ghi xóa nhiều!
Mấy bác có bao giờ kéo IDM (mặc định temp C) mà bị báo thiếu không giang lưu trữ không dù bác đã chọn nơi lưu là D:\Phim nếu 1 lần bị như vậy bác hãy kiểm tra ổ C ( dung lượng trống ổ C sẽ < kích thước file muốn tải )

Vậy còn khi temp và nơi lưu file cùng 1 ổ !
Cho em hỏi khi move 1 file từ folder này sang folder # trong cùng 1 ổ ( VD: D:\PhimLe => D:\PhimHD) thì sẽ như thế nào bấm 1 cái là xong ! vì nó chỉ thay đỗi giao diện người dùng (cái này em hiểu nhưng không biết diễn tả ntn bác test để thấy điều đó thôi còn muốn biết rõ hơn thì gửi Inbox em giải thích)
Khi IDM kéo xong 100% nó sẽ move từ 1 nơi temp sang nơi lưu chỉ 1 nốt nhạc! Vậy khi kéo phim máy bạn sẽ chỉ lưu 1 lần !

Nói xuông nhiều bác không hiểu ! Mấy bác cứ test bằng cách down 1 file dung lượng > 200Mb càng lớn càng thấy sự thay đỗi dung lượng HDD!
làm 1 link cho nhiều trường hợp nha!
và nhớ xóa sạch trong IDm chừ 1 link download như em như vậy chỉ có 1 folder trong đó dễ dàng theo dõi

1. temp để là C và nơi lưu là D ( vào đây để thấy file đang tải C:\Users\........\AppData\Roaming\IDM\ .... là tên PC của bác nhớ chọn hiện file ẩn lên mới thấy được trong đó có folder chọn tiếp có 1 file với tên gì gì đó nhưng khi bác nhấn F5 sẽ thấy dung lượng tăng lên)
khi download bác kiểm tra 2 ổ C và D , khi down 90% kiem tra lần 2 sẽ thấy # biệt là C đang tăng lên D vẫn không thay đỗi , và khi download hoàn tất kiểm tra lần 3 sẽ thấy C trở về như lần 1 và D tăng! luôn tiện kiểm tra thời gian rebuiding
2. temp là C và nơi lưu là C thời gian rebuiding sẽ không có!
3.temp D và nơi lưu cũng là 1 nơi nào đó trong D (vào đây để thấy file đang tải D:\DwnlData\...... sẽ có folder là folder file đang kéo)
kiểm tra ổ C va D, khi down 90% C giữ nguyên D tăng , khi hoàn tất C giua nguyên D chiếm dung lượng bằng D ban đầu + dung lượng file và time rebuiding không có!

Do file để test không lớn lên time rebuiding hơi nhanh !
1 lưu ý có bác nào tải gần xong bị rớt mạng hay resum không được nhất là 1 cục phim to đùng không lẽ phải down lại hay phải chờ có mạng mới có thể chiến phim
1 cách chữa cháy là bác vào nơi chứ temp tìm kiếm file của bác và play nó bằng KMP ( em mới chơi = KMP còn mấy phần mềm kia chưa thử) như vậy cũng đã thưởng thức gần trọn vẹn phim! Demo thì dễ hiểu chứ viết chữ thì em không biết mấy pro hiểu được không nữa hj!

nguyenvanngochan

Active Member
Ðề: Re: Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

cái này biết từ lâu rồi mà.
download 1 connection thì tốc độ chẳng khác dùng trình duyệt web để down. có chăng là chương trình chuyên dụng thì có nhiều tính năng như xếp hàng, hẹn giờ download, tắt máy khi download xong.

Bác test chưa mà nói ! Cứ thử với 1 file Fshare ( tốc độ luôn trả về max nên không có chuyện lúc nhanh lúc chậm như các file #) để khỏi tải từ IDM bác làm như hình

các mục check đỏ bác tích bỏ chọn hết !
và khung đỏ bên phải bác xóa hết!
rồi kéo thử 1 file từ Fshare sẽ down bằng trình duyệt ( ghi lại tốc độ của trình duyệt đối với Firefox Crom thì nhấn Ctrl + j sẽ hiện ra hộp thoại download) rồi bác stop lại quá trình download đó nhấn chuột phải vào links đang tải của trình duyệt copy link download gì ấy rồi qua IDM , có 1 cái có chữ Add Url nhấn vô dán vào đó và kéo!
Bác so sánh 2 cái !

1 connect là khi bác kéo link như fshare ... những link trả về max băng thông dù 1 connect hay 16 connect thì cũng bằng tốc độ download tối đa của đường truyền ( nhà mình mạng 6Mbps/s , 1Mb/s sẽ bằng 8Mbp/s => nhà mình sẽ download được 6*1024 / 8 = ~700Kb/s) dù nhà mình kéo 1 connect cũng ~700 mà 16 connect cũng 700
nếu bác kéo nhiều phim để chế dộ chờ bác sẽ thấy lợi hại của 1 connect!
Vd mạng nhà mình!
khi bác để 16 connect khi download 1 file 5Gb , vì 1 Gb =1024 Mb => 5Gb = 1024 * 5 , 1 Mb= 1024Kb => 1024 * 5 * 1024=5242880Kb
nhà mình down 700Kb/s => 5242880 / 700 = 7490s=124 phut= 2 giờ
khi bác connect = 1 port 2 giờ sẽ xong và kéo file tiếp theo nếu download nhiều file theo chế độ chờ , còn 16 port thì 2 giờ + thêm 5-20' rebuiding ( không nhớ là bao nhiêu nhưng time khá lớn)
mà nếu down nhiều file chế độ chờ nó sẽ chờ 1 file cho đến khi hoàn tất , khi bác để 16 port thì nó mất 5' để rebuiding ( vd là 5') khoảng thời gian 5' đó mạng bác chẳng làm gì không download thì sẽ phí đi 5 ' đối với mình 5' = 5*60=300s => 300 * 700=210000Kb , 210000 / 1024 = 205 MB :-SS

anh0424

Active Member
mạng tốc độ thấp thì down fshare 1 connect cũng như 16 connect trong idm là phải rồi :)

cáp quang mới thấy đc 16 connect hơn 1 connect như nào!

và kéo nhiều quá đến lúc rebuilding cùng lúc phê như nào. LOL

sbsaobangsb

Well-Known Member

mới test link ruyshare 1 connect chậm kinh khủng đành chuyển qua 16 connect thì mới nhanh

Bên trên