Điện đóm của LCD, Plasma...

Thấy mấy bác LCD và plasma cãi nhau quá trời. Tập trung vào điểm plasma tốn điện hơn. (Mấy vụ burn-in, res ko tính nhá. Mấy cái đó có vẻ đã dc giải quyết.)
Nên mình mạn phép post lên 1 số thông tin về điện đóm cũng như cân nặng (cái nì để giải quyết chuyện mang vác ;))) mà mình tìm dc.
Em ko có xài plasma, và cũng chưa tìm dc thông tin của 1 số con plasma nên ai xài plasma thì post lên power consumption của em nó nhé. Để dễ so sánh.

LCD:
Pana 32LX80: 134W - 17kg
Pana 32LX800: 151W - 17.5kg
Pana 37LX800: 151W - 17.5kg
Sharp 32A37: 97W - 11kg
Sharp 37A33: 133W - 10.5kg

=>
Tăng size, ko tăng cân.
Tăng size => tốn điện.

Porsche 911

Ðề: Điện đóm của LCD, Plasma...

Pana37LX800 tiêu thụ 190w.h bác ạh. Pana37LZ800 là 200w.h!

manhthang

Huyền Thoại

Thấy mấy bác LCD và plasma cãi nhau quá trời. Tập trung vào điểm plasma tốn điện hơn. (Mấy vụ burn-in, res ko tính nhá. Mấy cái đó có vẻ đã dc giải quyết.)
Nên mình mạn phép post lên 1 số thông tin về điện đóm cũng như cân nặng (cái nì để giải quyết chuyện mang vác ;))) mà mình tìm dc.
Em ko có xài plasma, và cũng chưa tìm dc thông tin của 1 số con plasma nên ai xài plasma thì post lên power consumption của em nó nhé. Để dễ so sánh.

LCD:
Pana 32LX80: 134W - 17kg
Pana 32LX800: 151W - 17.5kg
Pana 37LX800: 151W - 17.5kg

Sharp 32A37: 97W - 11kg
Sharp 37A33: 133W - 10.5kg

=>
Tăng size, ko tăng cân.
Tăng size => tốn điện.

32inch và 37inch nặng như nhau và tiêu thu điện cũng như nhau luôn :eek:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tốn điện hay ko chủ yếu là do công suất và công nghệ đèn blacklight.

Ủa... Ko có cái plasma nào ta?
Hay tốn wa nên ko ghi ra?

caibang77

Member

Pana plasma 42x10s 285W

em cũng đang dùng em pana 42x10s, thứ bảy vừa rồi 2 vợ chồng xem tivi và DVD từ 20h đến 3h sáng hôm sau để ý thấy hơi ấm phía sau ngang với LCD LG80 của ông bố vợ em, làm gì nóng đến mức như máy sưởi mà một số bác nói, em đoán là một số bác chắc chưa dùng plastma hoặc dùng loại đời cổ, còn về khoản điện nhà em thường chỉ xem tivi vào buổi tối, ban ngày đi làm không có ai xem, thứ bảy và chủ nhật xem cả ngày tháng để ý tăng them từ 25 - 30 nghìn tiền điện, em nghĩ là không đắt so với các hãng tivi khác.

Mountain

Member

em cũng đang dùng em pana 42x10s, thứ bảy vừa rồi 2 vợ chồng xem tivi và DVD từ 20h đến 3h sáng hôm sau để ý thấy hơi ấm phía sau ngang với LCD LG80 của ông bố vợ em, làm gì nóng đến mức như máy sưởi mà một số bác nói, em đoán là một số bác chắc chưa dùng plastma hoặc dùng loại đời cổ, còn về khoản điện nhà em thường chỉ xem tivi vào buổi tối, ban ngày đi làm không có ai xem, thứ bảy và chủ nhật xem cả ngày tháng để ý tăng them từ 25 - 30 nghìn tiền điện, em nghĩ là không đắt so với các hãng tivi khác.

Đúng là một số bác chưa dùng plassma nhưng cứ nói là nó nóng lắm, hoạt động kiêm lò sưởi. Nếu quả thật thế này thì quá tốt, nhất là các bác miền Bắc. Mùa đông bật tivi lên thay máy sưởi thật là đã, vừa xem phim vừa được sưởi. Công suất cái mái sưởi chắc không dưới 1000W mà đây chỉ có tầm 250w - 300w.
Mùa hè thì bác nào muốn xông khô thì cũng rất hữu ích. :)). Còn nếu không muốn xông kho thì chĩa cái quạt cho nó, quạt công suất có 30W thôi.
Mùa xuân trời hay nồm thì bật lên khô được nhà
Mùa thu không khí mát mẻ thêm tí lò sưởi vào thấy ấm áp hẳn

Tính ra lợi đủ đường, các bác nhỉ.
Nhưng sự thật thì nó lại không hoạt động được kiêm cái lò sưởi mới đau chứ.

vkc

Well-Known Member

Bác noi sao chứ em dùng LCD SS LA 46A650 và Plasma Panasonic TH42S10S thì thấy plasma nóng hơn thấy rõ :confused:

8quocte

em thì thấy con 42PV80H của em chả nóng hơn bao nhiêu so với con Sony KLV-46W300 của ông anh vợ. mấy bác cứ hù hòai làm em tưởng thật...

phuong210876

Đã chơi HD thì đừng nghĩ đến điện cho nó nhanh. còn chơi mà nghĩ đến điện thì vác con 17" lCD cho nó lành.
nghịc lý là :
HTPC khủng -> điện năng tiêu thụ -> tương đương
Âm thanh tốt công suất lớn chắc điện cũng tốn hơn.
Màn hình thì nói thực chênh lệch về độ nóng và điện giữa Plasma và LCD không đáng kể. ông nào mà nói Plasma nóng gấp 1.5 đến 2 lần LCD thì tốt nhất tự vả vào mồm đi.
tôi đang sài hai con Plasma và LCD lên tôi biết Plasma có nóng hơn thật nhưng k đến mức độ như các pác nói.
điện tiêu thụ thì chênh nhau 20%
nói nhanh, gon, xúc tích. nếu chơi HD mà sợ tốn điện như kiểu Plasma với LCD thì tốt nhất đừng chơi. Hãy quan tâm đến chất lượng nó mang lại và kinh phí bỏ ra đầu tư thì hợp lý hơn. Có mấy ai ở nhà suốt ngày xem phim đâu. cả tháng người nào nhiều thì cũng được đến 10-15 tối chứ mấy

shopdpw

Cái Samsung 50A550SR nhà em thấy ghi 550W ạ. Khi chạy khoàng > 30phút thì có thể thay được cái lò sưởi. (vào mùa đông :D)

phuong210876

Cái Samsung 50A550SR nhà em thấy ghi 550W ạ. Khi chạy khoàng > 30phút thì có thể thay được cái lò sưởi. (vào mùa đông :D)

vậy là mùa đông nhà pác không phải đắp chăn rồi nhỉ. kinh tế quá vẹn cả đôi đường8->

caibang77

Member

Đã chơi HD thì đừng nghĩ đến điện cho nó nhanh. còn chơi mà nghĩ đến điện thì vác con 17" lCD cho nó lành.
nghịc lý là :
Màn hình thì nói thực chênh lệch về độ nóng và điện giữa Plasma và LCD không đáng kể. ông nào mà nói Plasma nóng gấp 1.5 đến 2 lần LCD thì tốt nhất tự vả vào mồm đi.
tôi đang sài hai con Plasma và LCD lên tôi biết Plasma có nóng hơn thật nhưng k đến mức độ như các pác nói.
nói nhanh, gon, xúc tích. nếu chơi HD mà sợ tốn điện như kiểu Plasma với LCD thì tốt nhất đừng chơi. Hãy quan tâm đến chất lượng nó mang lại và kinh phí bỏ ra đầu tư thì hợp lý hơn. Có mấy ai ở nhà suốt ngày xem phim đâu. cả tháng người nào nhiều thì cũng được đến 10-15 tối chứ mấy
Bác này nói rất hay, đã ăn chơi thì đừng ngại mưa rơi, nhà em khi chưa mua plastma tháng hết 50 nghìn điện nay thêm con Pana X10S tiền điện lên đến 80 nghìn bằng tiền ăn hai bát phở chẳng nghĩa lý gì

dphongbl

Member

nghịc lý là :

Cuồng ngôn - lộng ngữ

rongcanlc

Well-Known Member

nghịc lý là :
Nóng hơn 1 độ cũng là nóng hơn rồi ,đâu thể nói 2 cái bằng nhau được ,1 phiếu cho LCD ,thích hợp cho lướt web và chơi game ,còn xem phim thì em ko bận tâm lắm ,màn nào đối với em cũng được :)>-

Bên trên