Denon AVR 2809ci hàng Mỹ về VN sử dụng được không?

onggia

Well-Known Member
Ðề: Denon AVR 2809ci hàng Mỹ về VN sử dụng được không?

Em cũng search LIOA thấy có cái 1kva có ngỏ ra 100v và 120V tần số 49-62 hz . giá khoảng 1 triệu

Nó gọi là biến áp vô cấp đó bác ạ.Thoả mái chọn tần số và điện áp đầu ra luôn.

lyquochien

các bác mua Lioa ở ngoài cửa hàng điện nhớ xem trước bảng giá của nhà máy, các cửa hàng thường hô giá cao hơn nhà máy 5-10% để bịp những khách ko biết. Hôm qua em xem 1 cái biến áp tự ngẫu 1KVA, giá nhà máy 350k mà cửa hàng quát 420K, nơi khác 390k cho cùng loại. Ko hiểu Lioa quản lý đại lý kiểu gì, bán hàng thế này rất mất uy tín

onggia

Well-Known Member

các bác mua Lioa ở ngoài cửa hàng điện nhớ xem trước bảng giá của nhà máy, các cửa hàng thường hô giá cao hơn nhà máy 5-10% để bịp những khách ko biết. Hôm qua em xem 1 cái biến áp tự ngẫu 1KVA, giá nhà máy 350k mà cửa hàng quát 420K, nơi khác 390k cho cùng loại. Ko hiểu Lioa quản lý đại lý kiểu gì, bán hàng thế này rất mất uy tín

tất cả các loại ổn áp giá ở đại lý đều giảm 25% còn biến áp với những thứ khác thì bằng giá công ty niêm yết các bác nào có mua thì nhớ chú ý.

dichtv

Member

Nó gọi là biến áp vô cấp đó bác ạ.Thoả mái chọn tần số và điện áp đầu ra luôn.

Điện áp thì chọn thoải mái, còn tần số làm việc trong dải đó chứ không chọn thoải mái được đâu. Tần số điện lưới phụ thuộc mấy bác ở thủy điện Sông Đà nhé.
99,99% các thiết bị điện tử làm việc ở tần số 60Hz chuyển sang 50Hz vẫn làm việc bình thường. Các bác không phải băn khoăn chuyện này, chỉ cần đúng điện áp là được.

onggia

Well-Known Member

Điện áp thì chọn thoải mái, còn tần số làm việc trong dải đó chứ không chọn thoải mái được đâu. Tần số điện lưới phụ thuộc mấy bác ở thủy điện Sông Đà nhé.
99,99% các thiết bị điện tử làm việc ở tần số 60Hz chuyển sang 50Hz vẫn làm việc bình thường. Các bác không phải băn khoăn chuyện này, chỉ cần đúng điện áp là được.

Thế thì bác chưa dùng biến áp vô cấp bao h rùi,chỉnh được cả tần số bác nhé.thường thì cá thiết bị nó vẫn cho phép tần số điện từ 50 đến 60hz nên cũng không lo lắm.

dichtv

Member

Thế thì bác chưa dùng biến áp vô cấp bao h rùi,chỉnh được cả tần số bác nhé.thường thì cá thiết bị nó vẫn cho phép tần số điện từ 50 đến 60hz nên cũng không lo lắm.

Đúng là mình chưa dùng biến áp vô cấp, mình chỉ...quấn biến áp này thôi :)).
Có khác là 60Hz thì quấn tốn ít dây ê may hơn một ít. Còn điều chỉnh tần số thì mình chưa làm được. Muốn thay đổi phải dùng biến tần hoặc gọi điện cho thằng đệ ở thủy điện Hòa Bình nó thay đổi cho.

Nếu cái LiOA mấy trăm k mà làm được việc này thì quá giỏi. Cho bác cái báo giá 50 to 60 Hz Frequency Converters
http://www.elect-spec.com/freqchgr_a.htm#B

Chỉnh sửa lần cuối:

myozuka

Member

Chết chưa, gặp đúng cao thủ nhé :))

lehoang40

Thấy bác dichtv rành về điện tử quá nên xin cho hỏi ké:
Mình đã xài 2 con receiver hàng nội địa (100V, 50Hz), dùng với ổn áp Lioa thông thường. Mình thấy là các receiver này khi on máy và không có tải (không cho phát nhạc) máy nó vẫn nóng ấm. Trong khi con 1910 xài diện 220V thì ckhông hề có chuyện này, không tải thì máy lạnh tanh như tắt máy.
Vậy có phải sự không khớp nhau về tần số nó làm cho máy nóng không?

Cám ơn.

vietrung

Active Member

Thấy bác dichtv rành về điện tử quá nên xin cho hỏi ké:
Mình đã xài 2 con receiver hàng nội địa (100V, 50Hz), dùng với ổn áp Lioa thông thường. Mình thấy là các receiver này khi on máy và không có tải (không cho phát nhạc) máy nó vẫn nóng ấm. Trong khi con 1910 xài diện 220V thì ckhông hề có chuyện này, không tải thì máy lạnh tanh như tắt máy.
Vậy có phải sự không khớp nhau về tần số nó làm cho máy nóng không?

Cám ơn.

mình nghĩ do cấu tạo của AVR hoạt động như vậy, chứ ổn áp thì có liên quan đâu nhỉ, mình cũng dùng ổn áp AST, bật D8 ở mode standby vẫn thấy ấm ấm!!!

dichtv

Member

Trong Amp có 2 chỗ có thể nóng: 1 - Biến áp nguồn, 2 - Transistor công suất

1. AVR Denon của các bác có 2 biến áp nguồn, cục bé để nuôi các mạch điều khiển, hiển thị...cái này khi ON/OFF nóng như nhau. Cục to để nuôi các mạch khuếch đại, chỉ được cấp nguồn khi ON. Thông thường ở chế độ không tải thì loại nào cũng hơi âm ấm. Các AVR nội địa dùng điện 100V 60Hz khi về Việt Nam dùng 100V or 110V 50Hz như vậy sẽ nóng hơn là đương nhiên, tuy không nhiều. Tôi thấy dùng đồ điện nội địa thường biến áp nguồn cái nào cũng nóng, vì không có điều kiện sang Nhật cắm vào 100V 60Hz của nó nên không biết có nóng như ở VN không.

2. Mạch công suất: dòng tĩnh càng lớn thì càng nóng (ngày xưa sửa mấy con Amp chỉnh dòng tĩnh cỡ 20-50mA là vừa) dòng tĩnh nhỏ mạch càng an toàn nhưng nghe nhỏ bị nghẹt, và class A cũng nóng hơn class AB. Ở mạch này nếu các bác nâng điện áp nên thì dòng cũng tăng. Về VN mình dùng 110V là tăng điện áp lên 10% rồi, như vậy là công suất tăng ít nhất là 20%. Như vậy cũng nóng hơn.
Mà biết đâu thằng Nhật nó chỉnh dòng tĩnh bên thị trường nó cao hơn thì sao. Thằng Nhật Bổn nó coi trọng thị trường nội địa hơn thị trường ngoài đấy các bác ợ. Theo em được biết, ở Nhật linh kiện điện tử sản xuất ra: loại 1 dùng cho quân sự và máy móc chuyên dụng, loại 2 dùng cho sản xuất trong nước, loại 3 mới lắp ráp ở nước ngoài, linh kiện trôi nổi ở VN mình chắc loại 5 loại 6. Thế mới biết cái made in japan nó giá trị như thế nào. Em thay tụ lọc nguồn cho Amp toàn phải ra chợ trời mua tụ cũ, tụ mới của Tàu cắm vào chỉ khi nào gần tết mới hợp, chứ ngày thường đốt pháo hàng xóm tưởng mình hâm.

Còn nhiều yếu tố nữa như kiến trúc vỏ máy, cách nhiệt, giải nhiệt...do vậy chỉ có thể so sánh cùng 1 đời máy thôi chứ khác đời thì khó lắm.

Bác nào quan tâm nghiên cứu mạch nguồn và công suất ở trang 6 tài liệu em gửi kèm nhé

vietrung

Active Member

Trong Amp có 2 chỗ có thể nóng: 1 - Biến áp nguồn, 2 - Transistor công suất

1. AVR Denon của các bác có 2 biến áp nguồn, cục bé để nuôi các mạch điều khiển, hiển thị...cái này khi ON/OFF nóng như nhau. Cục to để nuôi các mạch khuếch đại, chỉ được cấp nguồn khi ON. Thông thường ở chế độ không tải thì loại nào cũng hơi âm ấm. Các AVR nội địa dùng điện 100V 60Hz khi về Việt Nam dùng 100V or 110V 50Hz như vậy sẽ nóng hơn là đương nhiên, tuy không nhiều. Tôi thấy dùng đồ điện nội địa thường biến áp nguồn cái nào cũng nóng, vì không có điều kiện sang Nhật cắm vào 100V 60Hz của nó nên không biết có nóng như ở VN không.

2. Mạch công suất: dòng tĩnh càng lớn thì càng nóng (ngày xưa sửa mấy con Amp chỉnh dòng tĩnh cỡ 20-50mA là vừa) dòng tĩnh nhỏ mạch càng an toàn nhưng nghe nhỏ bị nghẹt, và class A cũng nóng hơn class AB. Ở mạch này nếu các bác nâng điện áp nên thì dòng cũng tăng. Về VN mình dùng 110V là tăng điện áp lên 10% rồi, như vậy là công suất tăng ít nhất là 20%. Như vậy cũng nóng hơn.
Mà biết đâu thằng Nhật nó chỉnh dòng tĩnh bên thị trường nó cao hơn thì sao. Thằng Nhật Bổn nó coi trọng thị trường nội địa hơn thị trường ngoài đấy các bác ợ. Theo em được biết, ở Nhật linh kiện điện tử sản xuất ra: loại 1 dùng cho quân sự và máy móc chuyên dụng, loại 2 dùng cho sản xuất trong nước, loại 3 mới lắp ráp ở nước ngoài, linh kiện trôi nổi ở VN mình chắc loại 5 loại 6. Thế mới biết cái made in japan nó giá trị như thế nào. Em thay tụ lọc nguồn cho Amp toàn phải ra chợ trời mua tụ cũ, tụ mới của Tàu cắm vào chỉ khi nào gần tết mới hợp, chứ ngày thường đốt pháo hàng xóm tưởng mình hâm.

Còn nhiều yếu tố nữa như kiến trúc vỏ máy, cách nhiệt, giải nhiệt...do vậy chỉ có thể so sánh cùng 1 đời máy thôi chứ khác đời thì khó lắm.

Bác nào quan tâm nghiên cứu mạch nguồn và công suất ở trang 6 tài liệu em gửi kèm nhé

mấy đồ nội địa Nhật xài điện 100V, mình dùng ổn áp có đầu ra 100V thì chắc sẽ ổn hơn đúng ko bác, chỉ khi đồ Mỹ 120V mới dùng ổn áp đầu ra 110V hay 120V thôi!!!

onggia

Well-Known Member

Tiện thể bác dichtv lý giải hộ em cái vụ này nhé.
Con Âm ly krell 400xi của em nó có bố trí cái cầu trì ở ngay bên dưới cái ổ cắm nguồn,tháo cầu chì này ra thì điện không vào.Gần đây có hiện tượng em cắm điện thì âm đèn báo điện vào vẫn hiện ra chữ fer màu đỏ trên cái hiện thị volumn nhưng ko thể bật âm ly lên.Em chắc chắn là do cái cầu trì (dạng như tiếp xúc ko tốt) vì khi em lựa lựa đẩy cái cầu chì vào vị trí nào đó(rất khó để lựa em nó vào cái vị này vì em cũng lựa bừa thôi) thì lại có thể khởi động được âm ly và chạy bình thường.bác đoán bệnh giúp em xem hiện tượng này là thế nào được ko ạ,có phải đi thay cầu trì ko ạ???

dichtv

Member

Cái này không phải do cầu chì đâu bác ạ, nếu cầu chì hỏng thì mất toàn bộ nguồn ngay. Chẳng qua mỗi lần bác cắm lại cầu chì là bác phải tắt máy, tức là reset lại máy thôi. Hoặc bác sẽ động vào chỗ nào tiếp xúc không tốt gần cầu chì. Bác thử kiểm tra nguồn xem đủ chưa sau đó mới đến kiểm tra những cái khác. Con này em không kiếm được sơ đồ nên không giúp bác được nhiều.

onggia

Well-Known Member

Nguồn em thử cái loại kiểu rồi bác ạ,điện thì lúc nào nó cũng vào nhưng cứ phải lựa cái cầu chì vào đúng 1 cái vị trí nào đó(mà vị trí này cũng chỉ trong cái khu vực lỗ cắm dây nguồn thôi) thì mới bất máy lên được còn không thì nó vẫn có đèn standby nhưng ko thể khởi động nổi,mà cái hiện tượng này xảy ra từ xau khi em móc cái cầu chì ra rồi gắn lại như cũ bác ạ.datasheet em tìm mãi mà ko có,manual thì chả đả động gì cái vấn đề này cả,khổ quá bác ạ,vừa đi mua 1 mớ cầu chì về thay xem sao.

dichtv

Member

Thế thì bác tháo ra, xem gần chỗ cầu chì có cỗ nào bị lỏng mối hàn không. Con này của bác chạy class A nên chắc là nóng lắm. Nó phải dùng biến áp 800VA, và công suất tỏa nhiệt lên đến 1600BTU sao ấy. Vì nóng nên thiếc ở chân linh kiện hay bị lão hóa dẫn đến không tiếp xúc.

Mà chính xác là màn hình nó hiển thị chữ gì? Nó là mã báo lỗi đấy, bác tra mã này xem nó là bệnh gì.

onggia

Well-Known Member

nó hiện cái chữ "FEr" chắc là báo lỗi gì đó em search tra đủ kiểu ko ra,e này ko phải class A toàn phần nhưng ăn điện max là 1600 và nóng khủng khiếp.Nếu lỏng mối hàn thì sao nó vẫn lên được đèn báo lỗi bác nhỉ,mạch thì chỉ có đóng và mở thôi đúng ko bác.như bình thường thì chữ FEr nó ko hiện ra mà chỉ có đèn nháy vài phát rồi tắt sau đó ấn nút power 1 phát là được,nó bố trí cái cầu chì ở phần nguồn cũng hơi ngu ngu ức chế quá.

dichtv

Member

FEr - Fuse Error cũng có lý đấy nhỉ. Bác kiểm tra lại khu vực đó xem, mở máy, cắm nguồn đo điện áp ở đầu cục nguồn xuyến xem có ổn không hay chập chờn? Một dây màu xanh, 1 dây màu trắng thì phải

onggia

Well-Known Member

Vâng khả năng đúng là fuse error,tẹo em về xem lại tiếp xúc các kiểu với cả thay cầu chì xem sao,hi vong là báo lỗi do tiếp xúc cầu chì kém vì em thấy cái cầu chì nó bị xém cháy ở 2 cực.em này dây vào cục xuyến nhiều như quân nguyên nên cũng chưa biết dây nào để đo nữa.

trandzung

Cho mình góp dzui tí :

Mình cũng khoái Denon ( 2 cái Yamaha , Onkio bị úp mặt vào tường rồi ) , nhưng khi mua mình tìm DENON - Made in Japan , còn DENON - Made in China có model mới hay rẻ thì .. hổng thèm !!! Nhìn sơ không khác , nhưng nhìn kỹ các chi tiết ... hihihi Made in Japan hơn hẳn .

O:)

Bên trên