Để Mai Tính : phim muà hè tình cảm hài đầu tiên của VN

poly

Banned
Ðề: ĐỂ MAI TÍNH - Phim Việt từ 23/4/2010

Tuy nội dung chính của phim là chuyện tình , nhưng điểm mạnh nhất của phim là phần hài hước. Và những yếu tố chắc chắc mang đến sự hài hước gây tiếng cười không ngớt của khán giả, như ngày họp báo poly xem khán giả cười không ngừng nghĩ, cười ko nổi nữa thì vỗ tay rần rần , đó chính là thoại của phim, một thành công nữa của biên kịch. Thoại của phim là thoại của cuộc đời, nhiều câu nó hài vì nó logic nhưng ko ai nghĩ ra, nhiều câu đá đểu bất ngờ vì lém lĩnh thông minh, nên mới buồn cười. Poly ko trích ra vì sẽ spoil hết. Còn một điều nữa là phim này các tráihay gái phải đi xem với tình nhân nha. Vì thoại trong phim rất mùi, mùi kinh khủng luôn , nghe mà rụng rời tay chân. KHông chỉ những lời thoại của trai tán gái mà ngay cả khi gái tán trai poly nghe cũng mún nhũn não luôn. Các trai và gái nên đi xem để thấy tình còn đẹp, đời còn đẹp và học cách tán tỉnh hehehe.

Một điều ngoài lề là kịch bản nguyên gốc viết cho Tinna Tình nhưng trục trặc nên đổi dv cho Kathy Uyên. Thế nên câu chuyện chính của nhân vật ca sĩ lẽ ra sẽ gây dấu ấn với khán giả thì khá nhạt so với chuyện tình , cũng giống như giọng ca của Kathy Uyên . Nhạc phim cực kỳ tốt, chỉ cần nghe bài nhạc chính của phim là các bạn sẽ cảm nhận rõ điều này. Còn những ca khúc được sử dụng trong phim hầu hết là nhạc của Đức Huy "Và con tim đã vui trở lại" , "Người Tình Trăm Năm" và đỉnh của sến là " Đừng xa em đêm nay " , nghe bài này sao nỡ bước chân ra về hở giời. Nhưng tiếc là giọng Kathy hơi yếu ko thể trình bày trọn vẹn hết các ca khúc , nhất là ca khúc cuối cùng. Nếu không, hiệu quả cảm xúc sẽ cao hơn gấp nhiều lần.

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

Tuy nhiên, việc thay Kathy lại mang lại một hiệu quả tốt xét về phương diện diễn xuất. Kathy Uyên có một nét đẹp điện ảnh mà theo cá nhân poly thì hiện tại ko có nữ diễn viên VN nào bì được trong dòng phim giải trí. Kathy có nét đẹp tây phương cực kỳ quyến rũ mà chỉ cần cô xuất hiện là nam giới như poly ngất ngây, mà cô còn.....diễn hay nữa hehehe.

Nhìn Kathy trong phim khán giả tin được rằng những người đàn ông kia sẵn sàng chết vì cô. Còn nét diễn, hãy xem đoạn đêm sinh nhật ,khi cô mạnh mẽ giúp dỡ anh phục vụ, mời người đàn ông 1 ly rượu, đôi môi ngập ngưng hôn, rồi ngập ngừng khép lại. Không dễ để diễn tả một nụ hôn cháy bỏng nhưng rụt rè , với khuôn mặt tràn ngập cảm xúc tình yêu như thế.

Khen Kathy mà ko nhắc Dustin thì là lỗi lớn , tuy rằng diễn xuất của anh ko có gì đột phá lớn sau Huyền Thoại Bất Tử. Nhưng lại phải nói là khó có dv nào diễn được như anh. Một vai mà khó có thể diễn được ra chất đàn ông vì lúc nào cũng sếp mà sếp mà, nói như là khó mà cứng trong một hoàn cảnh nhão nhẹt như vậy. Nhưng Dustin là được, nhìn vào anh, cách anh đi đứng khuôn mặt khi nói chuyện, mềm mà cứng, cứng mà mềm. Như lời giải thích trogn phim : nét đẹp rồi cũng sẽ mất đi, chỉ có cái duyên là mãi mãi, a có duyên, a muốn gì cũng được.

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

Nhắc tới chuyện có duyên, thì nhắc luôn tới nhân vật mà xuất hiện thì như cướp đất diễn của cả 2 nhân vật chính , đó là Thái Hòa. Ai xem Người Vợ Ma thấy nhân vật ông quản gia mỗi lần xuất hiện thì làm chủ sân khấu ra sao, tạo những tràng cười nghiêng ngả run rinh rạp thế nào thì trong phim này chị Hội của Thái Hoà cũng y như thế. Mà đúng là xem phim xong poly thấy báo chí giật tít Thái Hoà lộ bóng cũn đúng. Đóng gì mà đạt quá chừng, cách nói chuyện lên xuống như chim hót rất có duyên ko hề quá lố , rất tình cảm, rất đáng yêu, rất rất chị Hội. Ko thể nào ko cảm thông với cái nhìn mơ ước về chiếc váy đẹp, để được cảm thông, được yêu thương. Àh tự nhiên khi coi phim này poly bất giác liên tưởng chú Don, chú Don có nhái nổi tất cả những gì Thái Hoà đã đóng trong phim ko ta.

Khen thêm diễn viên là khen chú nhân vật nam vai bạn của nam chính. Chú này điệu bộ và lời thoại rất tốt nha, đầu phim cuối phim có chút xíu mà thoại liên tục ko hụt hơi , câu nào đáng câu nấy. Chú này và chị Hội là 2 nhận vật thay nhau xuất hiện lấy tiếng cười khán giả đấy nhé.

Thêm nữa là phim này vai Cameo khá nhiều nha , ngoại trừ vai Cameo của Bình Minh là bất đắc dĩ phải chuyển tiếp cho chính đạo diễn Charlie Nguyễn , có Johnny Trí Nguyễn. Vai Cameo của Trí , tuy có vẻ hơi mỉa mai nhưng theo poly là rất xuất sắc nhất trong các vai diễn từ trước đến nay của anh. Các bạn cứ đi xem thử rồi nhận xét xem poly nói đúng không, nhập vai vô cùng, lắc chịu ko nổi luôn.

Nhắc về cameo thì nhắc luôn một nhận vật Tây vào phòng tắm hơi ko đúng lúc, đó là Dominic Pereira, đạo diễn hình ảnh của bộ phim .

Ko tính đến phần hình ảnh cực đẹp do hậu kỳ tại nước ngoài , phim Để Mai Tính có phần hình ảnh rất xuất sắc. Chọn những góc quay lạ và thời điểm thích hợp , Nha Trang lên phim hoàn toàn khác, đẹp rực rỡ và sang trọng.

Đoạn cầu tàu với góc máy và cảnh hoàng hôn đep tuyệt vời. Và khán giả sẽ lần đầu tiên thấy một cảnh quay du thuyền xài flying cam xoay tròn mà theo poly nhớ là lần đầu tiên của phim giải trí VN. Quá đẹp .

Thôi khen nhiêu đó đủ rồi, bà con lễ này nhớ ra rạp coi Để Mai Tính nha, đảm bảo vui tươi xả stress thoải mái đầu óc trong mấy ngày lễ lại là phim Việt Nam.

Đừng chần chờ mai mốt nữa , em không đợi mãi đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

MrMilan

Banned

Poly rì viu quảng cáo à, cũng định đi xem đấy, thôi thì để mai tính vậy

vostro1500

Mình chờ phim "Lửa Phật"! Chắc coi đã lắm đây!

vostro1500

Mình chờ phim "Lửa Phật"! Chắc coi đã lắm đây!

Nhưng dù sao cũng cảm ơn anh Poly, 1 số câu khi giới thiệu về phim cũng giúp em phần nào trong cuộc sống - để kịp giữ lại 1 thứ em suýt đánh mất.

buonnguqua

Active Member

Bác poly ơi, phim này âm thanh là 5.1 hay 2.0 ?

Nếu là 2.0 thì qua cái rạp cạnh nhà xem cho nó lẹ, vé rẻ ,dễ mua

haiauden

Member

Để mai xem luôn, khỏi tính :))
Ước gì mình có Kathy Uyên làm ... mẫu ảnh nhỉ!
Bác Poly có cách gì ... tính không? :))

charlun

Member

phim hinh như bị cắt bớt cảnh nóng của 2 nv chính rùi

vincentbui

Tất cả các phim của ekip Việt kiều làm, đặc biệt nếu là phim do Charlie Nguyễn đạo diễn thì đều được làm hậu kỳ ở nước ngoài, thường là ở Mỹ. Cho nên bạn cứ an tâm là sẽ được thưởng thức một tác phẩm chất lượng cao.
Đi ra rạp xem để ủng hộ phim Việt phát triển ngày một phát triển hơn đi bạn.

vincentbui

Ko ở đâu có đâu bác. Chắc năm sau mới ra DVD, lúc đó mới có link down.

jimminam2000

mình thích cái title của phim này nghe rất cá tính,hình như câu:"Để mai tính" là cách nói của người miền Nam,bác nào biết câu có nghĩa tương đương của miền Bắc và Trung thì post lên nhé

Ẹc, các bác nhầm lẫn hệ thống âm thanh rạp với dàn loa tại gia hay sao ý
Âm thanh rạp thì người ta nói âm thanh mono (phim VN hồi xưa chưa đủ đk kinh tế) hoặc vòm đa kênh surround (stereo).
Âm thanh 5.1 hay 2.0 đại khái là định dạng âm thanh trên đĩa hoặc dàn loa tại gia thôi ah. VD: 5.1 - 4 loa vệ tinh gồm 2 loa trc và 2 loa sau, 1 receiver, 1 sub.
Trả lời vấn đề chính bác trên hỏi: ĐMT và NNHRR âm thanh vòm. ĐMT dc xử lý hậu kỳ bên Mỹ, NNHRR dc Nguyễn Quang Dũng mang đi "rửa" âm thanh tại Thai Lan.
Kg biết có j sai ae chỉ giáo? :(|):(|)
Phim hay, có điều lạ là người làm phim xác định phim này tâm lý tình cảm chứ kg phải hài. Kg biết xem xong mọi người xếp phim này vô thể loại chính là j? Bạn bè mình kêu phim hài, mình thấy cốt truyện chính là phim tình cảm.
Ai ác cảm phim VN kg có j hay ho, nhạt nhẽo, cần j ra rạp coi... bảo đảm vô rạp coi xong sẽ thay đổi ý kiến.

Chỉnh sửa lần cuối:

congiola

Em vừa đi xem phim này hôm qua. Đối thoại trong phim đôi khi gượng gạo và có nhiều khoảng chết nhưng túm lại đây là 1 phim Việt đáng xem, rất nhiều pha hài hước cười đến rung ghế :D
Đi xem đi các bác. Xem để ủng hộ chiến dịch "Người Việt Nam dùng hàng Việt Nam" ;;)

buonnguqua

Active Member

Ẹc, các bác nhầm lẫn hệ thống âm thanh rạp với dàn loa tại gia hay sao ý
Âm thanh rạp thì người ta nói âm thanh mono (phim VN hồi xưa chưa đủ đk kinh tế) hoặc vòm đa kênh surround (stereo).
Âm thanh 5.1 hay 2.0 đại khái là định dạng âm thanh trên đĩa hoặc dàn loa tại gia thôi ah. VD: 5.1 - 4 loa vệ tinh gồm 2 loa trc và 2 loa sau, 1 receiver, 1 sub.
Trả lời vấn đề chính bác trên hỏi: ĐMT và NNHRR âm thanh vòm. ĐMT dc xử lý hậu kỳ bên Mỹ, NNHRR dc Nguyễn Quang Dũng mang đi "rửa" âm thanh tại Thai Lan.
Kg biết có j sai ae chỉ giáo? :(|):(|)
Cậu sai bét xè nhè =))
Phim của Holywood hay Tàu Khựa là AC3 hoặc DTS 5.1 đàng hoàng nhé
Để làm được 2 cái định dạng này phải trả phí bản quyền cho hãng Dolby Digital, nhớ đâu là vài chục ngàn $ cho 1 phim thôi :">

NNHRR là stereo, chỉ có 2 kênh loa ở gần màn hình kêu
em xem vé chính giữa trong rạp Mega Star nhé
Còn rạp nào sang hơn Mega ở Vn không ? Hay là rạp Mega bố láo , dìm hàng phim Việt :eek:3

Bên trên