Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

Dây điện bị lôi vào vì theo lý thuyết dây điện cũng được chế tạo từ nguyên liệu chính giống dây loa từ Ag và Cu :D
Em đọc từ đầu Topic này, nhưng càng đọc thì càng..... (Em ko biết dùng từ gì vào đây cho chuẩn :D)
Em thấy các bác càng lúc càng nóng nảy hơn. Theo ý em thì tranh luận theo hướng này rất khó để tìm ra cái đúng & sai. Tốt nhất là cứ tự làm chuột bạch & tự cảm nhận thôi ạ! :D
Bản thân E dùng toàn đồ còi ---> Chỉ dùng dây 40k/m. Ko dám sánh vai với các cường quốc đâu ạ! :))

Chỉnh sửa lần cuối:

vthcid

Member

Hiiiii, các bác đến hồi "quyết đấu" rồi nhỉ ? :D
Hôm qua tớ thức đến 2h sáng thì modify xong cái bo mạch TCXO clock cho cái CD transport nhà tớ. Đến khi thay con thạch anh ra lắp vào em nó chạy ngay là sướng hết cả người. Thế là sợ gấu cằn nhằn nên tắt đèn đi ngủ.
Cả trưa nay ngồi test quả thật mới biết không có cái "digital" nào giống "digital" nào, nếu ví digital như cái công tắc thì chắc cũng có nhiều loại công tắc, công tắc đểu nó cho tín hiệu 1/0 phập phù, cấm bằng mấu cái công tắc us hay japan nó tắt bật đúng yêu cầu người ta. Bác dạy chí phải: "Thực tiễn mà không có lý luận là thực tiễn mù quáng" nhưng hình như vẫn thiếu vế sau: "Lý luận mà thiếu thực tiễn là lý luận suông" (câu sau tự chế nhé, keeeeee :D).
Đội mũ bảo hiểm cái đã.

Bác mới làm được board mạch mà đã nói là có thực tiễn digital. Bác có làm được A-Z không? Bao giờ bác biết dùng Altium, orcad, proteus...thiết kế SCH, simulation, thiết kế PCB, làm mạch in, viết code cho Atmega, 89C51, PIC...thì hãy nói là có thực tiễn digital nhé. À nếu thạch anh của bác là vỏ sắt thì muốn mạch ổn định bác nhớ nối mát vào vỏ cho nó nhé, chân thạch anh cắt càng ngắn càng tốt.
Càng nói em càng thấy nhiều bác chẳng có lý luận gì, còn thực tiễm biết bằng cái vung nồi cứ tưởng đấy là bầu trời xanh. Thôi em lượn, nói ra lại bị chửi là khoe khoang.
P/S: Dạo này thích cãi nhau thế không biết :D

edc

Active Member

Ko chết ai là sao bác. Móng chung cư 20 tầng có chết ai không bác.....:D
Thôi trở lại vấn đề chính. Nói chung là topic nên dừng ở đây. Có để kéo dài thêm chắc cũng ko giải quyết được vấn đề.
Em không làm XD nên không biết. Nhưng em chưa thấy nhà 20 tầng nào đổ =))

Nghia_PMT

Well-Known Member

E thấy nên banned banned ông chủ thớt đi vì cái tội quăng 1 quả làm a e tranh cãi tóe khói rồi bỏ chạy mất chả thấy tăm hơi mặt mũi ở thớt nào nữa =))

training

Well-Known Member

Giờ ỏm tỏi chán rồi bác Nghĩa mới chọi thêm 1 cục à???? :))

Nghia_PMT

Well-Known Member

E chọi chủ thớt ấy chứ, các bác tổ lái chú ý cái tội sử dụng chất gây nghiện ko nặng = tội tổ chức sử dụng đâu nhé nên lôi đầu chủ thớt ra trảm để khỏi gây hậu họa về sau nữa :))
A.Hiền chiều e ra khuân con Lioa 2KVA ổn ko a? con 3KVA ko có ổ cắm out ra mà out = cọc vặn jack càng cua sao cắm thiết bị mình đc đây :(, muốn mua 1 lần 3 KVA sau này có phát sinh thiết bị khỏi phải lăn tăn mà Lioa nó chơi kiểu này ác quá.

edc

Active Member

Khi tham gia vào cái vụ này mình nhận thấy có mấy bác rất hay. Em mới thấm thía 1 câu trong giới kinh doanh hay nói :D

vthcid

Member

Sẵn đây khoe luôn nhé :D Hôm trước khi đụng đến cái cd transport mình đã cho em DAC tắt thở cũng vì cái vụ tay run run như cầy sấy, giờ em nó đi Bạch Mai để gắn chip mới :D
Chắc bác run tay do uống nhiều quá, mình thì run tay do tuổi già sức yếu :D

Muốn hàn chuẩn các bác chú ý, mỏ hàn xịn chút, nhựa thông đầy đủ. Đặc biệt, tay không được run, muốn vậy phải hàn khi không bị đói, không uống nhiều rượu và nhất là tối hôm trước phải kiêng :D - không là run tay ngay. Trước em hàn linh kiện SMD bằng mỏ hàn xung cực ngon, giờ chỉ hàn được linh kiện khoan lỗ thôi, chắc cũng do bia rượu nhiều, và tuổi già sức yếu nữa.

vinagoh

Well-Known Member

A.Hiền chiều e ra khuân con Lioa 2KVA ổn ko a? con 3KVA ko có ổ cắm out ra mà out = cọc vặn jack càng cua sao cắm thiết bị mình đc đây :(, muốn mua 1 lần 3 KVA sau này có phát sinh thiết bị khỏi phải lăn tăn mà Lioa nó chơi kiểu này ác quá.

Chơi luôn 3kva cho máu bác Nghĩa, sau này khỏi thiếu dòng cho bộ dàn. Kiếm cái ổ cắm tốt tí cắt lấy đầu cắm đi gắn thẳng vào cọc luôn.

Nghia_PMT

Well-Known Member

3KVA nó lòi mấy cái cọc sau đít nhìn ghê ghê, e thì thích có lổ cắm trên ổn áp cho tiện.
@bác Tú: e dùng cho AVR, HTPC, Sub, PS3, CDP thôi bác, có cần dùng Biến áp cách ly ko bác? BACL khác ổn áp ra sao nhỉ? Điện đóm e cũng sợ lắm X_X

edc

Active Member

Đấy , thế nhé, ta chuyển đề tài rồi các bác nhé , Nhất Trí Nhé
Vậy hôm nào phải lập hội mấy lão già tay run run làm một quả nhé ,
Mong rằng đề tài này không bị nhắc đến nữa

Bác nào bới ra baner nick luôn

onggia_diehard

Một con chiên ngoan đạo của đấng tối cao "cable".
Tín hiệu digital mà cũng bị ảnh hưởng chất lượng vì dây dẫn thì em xin vái. Nếu thế thì còn sinh ra digital làm cái giề? Trong tín hiệu digital được là được mất là mất làm gì có chuyện giảm chất lượng tín hiệu? Cái mã sửa sai sinh ra để làm cái gì?
Bác xem truyền hình KTS có bao giờ khi tín hiệu yếu mà bị "muỗi" không? Hay chỉ bị dừng hình âm thanh cà dựt như đĩa CD bị vấp?
Bác nên tìm hiểu xem thế nào là analog thế nào là digital nhé. Nói thế này cho bác dễ hỉu này: Analog như cái chiết áp đèn hoặc quạt (dân ta gọi thế chứ bên trong còng có diac, triac, tụ, trở nữa), cái này mới điều khiển được độ sáng đèn. Độ sáng là 9,9999 hay 10 thì mới phải cãi nhau. Digital như cái công tắc đèn chỉ bật hay tắt thôi không làm cho nó sáng nhiều hay ít nhé. Sáng hay tắt mà phải cãi nhau thì họa chỉ có bọn mù thôi.
À mà bác đừng có lắp "chiết áp" cho đèn tuýp đấy nhé

P/S: Bác cứ làm như mỗi bác có thực tế thôi chắc? Bác chắc cũng chỉ luẩn quẩn quanh mớ thiết bị của bác thôi. Em còn phải kiếm cháo bằng mấy cái dây dợ đấy nhé. Bác Hồ dạy rùi:"Thực tiễn mà không có lý luận là thực tiễn mù quáng", mà "mù" mới hay cãi nhau trăng hôm nay sáng hơn trăng hôm qua :D.
Audio e đã nói rồi có nhiều cái tưởng nó là zậy mà lại ko phải zậy, giống như có nhiều người nghĩ các HDplayer nó làm cơ cũng tốt như dùng cơ xịn của hãng vì cho rằng digital nào chả giống nhau :)) Lý thuyết bác vừa nêu thì hồi đầu e cũng nghĩ thế nhưng thực ra nó lại ko phải thế, dây digital nó còn quan trọng hơn cả dây tín hiệu RCA đấy bác ạ, nên e mới nói là chưa thử thì đừng phán, phán thì lại lộ ra cái dốt của mình.

MTAM

Member

Trung tâm kiểm định không có lỗi đâu bác,

Cái này thì em không tin đâu bác, các cơ quan nhà nước của Việt Nam mình quá "nổi tiếng" về vụ này rồi mà!

minhtai18

Member

E chọi chủ thớt ấy chứ, các bác tổ lái chú ý cái tội sử dụng chất gây nghiện ko nặng = tội tổ chức sử dụng đâu nhé nên lôi đầu chủ thớt ra trảm để khỏi gây hậu họa về sau nữa :))

Bác mua cái phích cắm cái (cái phích cắm có lỗ ấy, phích cắm có cây là phích đực=))=))) của lioa hình như 8k-10k, thêm đoạn dây điện đôi (đừng lấy dây loa các bác ấy tranh luận nữa đấy :D). Nối dây vào cọc ổn áp xong lấy băng keo điện băng kĩ (or lấy ống gen nhiệt - ống co nhiệt, nhìn đẹp hơn). Xong là bác cắm rút thoải mái, em đang dùng cách này.

Nhờ tranh luận căng thẳng mà bác GYM minh chứng mấy cái hình và tài liệu có ích quá. Nóng nảy lửa cũng có cái hay mừ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Sao kỳ vậy các bác em mua dây điện về test thử làm dây loa mà lâu lâu nghe "tạch tạch" rất nhỏ là sao? bass nó ù ù sao đó... gấu em nó chủi quá trời " tưởng em bi điên" hehe .... =D>
Theo hiện tượng bác tả là bác đã ăn chặn tiền bà xã mua dây điện tổ hợp có 6-7 sợi đồng tái sinh liti làm sao chịu nổi dòng từ amplier ra loa ??? ;) . Bác cứ mua đúng dây LG hay Cadivi loại có vỏ bọc 2x4mm2 thử đi ! Dây điện nhà dùng kết nối từ amplier đến loa cực tốt nhưng tiết diện dây phải chọn phù hợp tải và chiều dài từ amplier đến loa !!!

Dây tín hiệu analog nghe khác còn tin được, dây HDMI & USB cũng thay đổi chất âm được mà vẫn có người tin thì đúng như bác nói: "...Người thiếu thông minh trên thế giới này còn nhiều nhỉ ?".
Bọn bán cable này lừa được nhiều người ghê.
Và cả cái đống hình về công ty này chẳng có gì nói lên cable của nó làm thay đổi chất âm. Mà bác biết mấy cái máy trong hình đó là máy gì, đo cái gì không ạ.
Đúng là chuyên gia Pr cho đám bán dây cáp, tín hiệu digital mà bọn nó nghe ra khác biệt thì đúng là thánh thật ! Giống chiếc áo vô hình mà chỉ người thông minh mới nhìn thấy trong truyện cổ tích của Anđecxen cho đến khi đứa bé la nhà vua ... ở truồng !!!:-"

locnp

Well-Known Member

Audio e đã nói rồi có nhiều cái tưởng nó là zậy mà lại ko phải zậy, giống như có nhiều người nghĩ các HDplayer nó làm cơ cũng tốt như dùng cơ xịn của hãng vì cho rằng digital nào chả giống nhau :)) Lý thuyết bác vừa nêu thì hồi đầu e cũng nghĩ thế nhưng thực ra nó lại ko phải thế, dây digital nó còn quan trọng hơn cả dây tín hiệu RCA đấy bác ạ, nên e mới nói là chưa thử thì đừng phán, phán thì lại lộ ra cái dốt của mình.

Bác onggia dạo này còn bóng bàn về dây nhợ nữa sao, có tranh luận chỉ mỗi gây mích lòng thôi, thôi thì "phúc cho những ai không thấy mà tin" đi bác :)

YeuNhac

Banned

Mình đã tập trung đọc kỹ những thông tin trên trang German-highend.com mà bạn GIM giới thiệu, trong đó có đoạn

All cables are the same ???

Nói thật, mấy cái họ gọi là facts không thuyết phục được mình. Một phần vì họ chỉ phán mà không dẫn chứng; phần khác một số lý thuyết của họ ngược lại LT của nhà SX dây audio khác.

Còn bài báo AudioQuest Headquarters Tour | Stereophile.com, theo mình nghĩ là PR.

Dây USB và HDMI không phải như dây SPDIF coaxial. Dây coaxial có thể coi như nối trực tiếp với con chip DAC còn 2 dây kia không.

Thông tin số từ cổng USB hay HDMI được chứa tạm trong bộ nhớ, chờ đến thời điểm thích hợp mới chuyển qua chip DAC. Thành ra run ( jitter ) nhiều hay ít là do con oscillator và mạch tạo clock trong DAC.

edc

Active Member

Nhờ tranh luận căng thẳng mà bác GYM minh chứng mấy cái hình và tài liệu có ích quá. Nóng nảy lửa cũng có cái hay mừ.

Người có công làm hạ nhiệt là bác ifhiennguyenshop chứ không phải mấy cái Pic bác GYM đâu :D nhầm hết cả roài =))

Bên trên