Đầu HDMI Bình Dân VS Đầu HDMI Xịn

anhchangdatinh1107

Well-Known Member
Hôm nay rảo chợ nhật tảo chơi mới bít là ở đó nó có bán đầu HDMI hiệu dopod gì đó có 650 à .mình kh bít so với HDMI của philips hay pionner or samsung (>1tr3) thì sao nhỉ?về chất lượng hình ảnh cũng như âm thanh ấy.
Bác nào có xài rùi cho em tí kinh nghiệm với.em đang tính lấy con dỏm về nhưng sợ quality image nó chỉ bằng thằng dvd thường của pionner là tiêu.còn mua đồ xịn thì hơi mắc (1 cái xịn =2 cái dỏm rùi)
Với lại cho em hỏi các bác 1 câu nũa:
coi dvd mp4 trên đầu thường và đầu HDMI có gì khác không????em nghe thằng bán hàng nó nói là khi coi cùng 1 dvd ở 2 đầu thì HDMI cho hình ảnh đẹp hơn nhiều.Không bít có thiệt không các bác??

toyo

Ðề: Đầu HDMI Bình Dân VS Đầu HDMI Xịn

Em đang xài HDMI cable được tặng (chắc cũng là hàng dỏm thôi) khi mua con Xtremer thấy chả vấn đề gì, hình vẫn đẹp, nét, trong, rõ trên TV 720p
DVD mp4 mà chiếu trên 2 đầu thì chất lượng k chênh nhau nhiều vì còn phụ thuộc vào chất lượng file gốc. DVD coi bằng kết nối component thì vẫn là chuẩn từ xưa đến nay, bây giờ các hãng thêm cái kết nối HDMI lên đầu DVD chẳng qua marketing là chính.

mmvmm

DVD có hdmi thường có thêm phần Up-Sclae, môt dạng nội suy tăng điểm ảnh. Lúc xuất ra LCD xem đỡ tệ hơn. Nếu kô có phần Up-Scale này thì giữa Component và HDMI không khác biệt mấy về chất lượng hình ảnh. Cái Up-Scale này thì phân biệt giữa đồ xịn và dỏm. Nếu đã mua DVD thì cũng không quan trọng nắm về cái này. Nhiều tiền mua đồ xịn, ít tiền mua đồ dỏm.

vkc

Well-Known Member

DVD có hdmi thường có thêm phần Up-Sclae, môt dạng nội suy tăng điểm ảnh. Lúc xuất ra LCD xem đỡ tệ hơn. Nếu kô có phần Up-Scale này thì giữa Component và HDMI không khác biệt mấy về chất lượng hình ảnh. Cái Up-Scale này thì phân biệt giữa đồ xịn và dỏm. Nếu đã mua DVD thì cũng không quan trọng nắm về cái này. Nhiều tiền mua đồ xịn, ít tiền mua đồ dỏm.

Ý kiến của bác chính xác, đầu DVD dùng cổng HDMI chỉ khác nhau phần có hay không up scale thôi ( cái đầu DVD 650K ) chắc là không có up scale rồi

Thật ra cái vụ up scale chỉ có tác dụng rõ nhất là không làm vỡ hạt khi coi trên Plasma hay LCD to thôi ( 42" trở lên )

Nhưng nếu dùng coi DVD với PS3 thì phần up scale được thể hiện khá tốt

Mình đang dùng PS3 và DVD Sony 718 ( HDMI up scale ) nên phân biệt được sự khác nhau ;)

hangbinhdan

Member

Đọc tiêu đề topic tưởng có bộ HD box nào đó rẻ, hoá ra là HDMI (High-Definition Multimedia Interface)

quynhmoi

Member

HDMI chỉ là một loại cổng giao tiếp thôi và nó cho phép truyền được dữ liệu HD.

Độ phân giải chuẩn của DVD là 640x480, DVD chất lượng cao thì có thể lên đến 1080x720
với khoảng từ 8 - 14 bit màu.(độ phân giải cao hơn nữa thì được gọi là HD và Blueray)

DVD Player của các hãng như Sony, SS ... thường support được 1080x720 với 12 - 14 bit màu (Samsung thường có bit màu cao hơn các hãng khác 14 bit, loại thiệt xịn có thể lên tới 16 - 24 bit)

Các DVD Player của Trung Quốc chỉ có 8 - 10 bit, may mắn lắm thì support được 1080x720 và đơn giản là các DVD Player mà bác chủ thớt đề cập chỉ là có hỗ trợ cổng kết nối HDMI, không liên quan gì nhiều đến chất lượng hình ảnh (HD) hay âm thanh.

(Mình đã thấy mấy em China này lâu rồi, ngoại hình rất xấu)

To: Bác mmvmm
Components và HDMI đều có khả năng truyền tín hiệu HD như nhau (1080p)

Up scale được dùng trong trường hợp native resolution của TV (A) khác với native resolution mà DVD Player phát ra (B). Khi đó B sẽ được up scale cho bằng A [Đối với digital]
Khi cả B và A đều up scale thì có thể bị tác dụng ngược, trường hợp này thì người dùng thường reset native resolution của TV để khắc phục.

Analog thì không cần up scale, nếu native resolution của TV và DVD phù hợp thì sẽ không khác gì (khó có thể nhận biết được) so với HDMI. Hơn nữa Components phụ thuộc chất lượng dây dẫn (đối với dây dài).

Dạo này rỗi việc sờ băm hơi nhiều, ace thông cảm.

vkc

Well-Known Member

Không biết bác lấy thông tin từ đâu mà nói DVD chất lượng cao nhất có thể lên tới 1080x720 :confused:

Theo như wikipedia thì mức cao nhất mà DVD thể hiện là 720 × 576 pixels ( MPEG-2) / 25 frame/s

Đồng ý với bác là về lý thuyết cổng component có thể truyền tải được nội dung hình ảnh 1080p nhưng chưa có bất kỳ hãng nào sản xuất ra sản phẩm nào có cổng component mà truyền tải nội dung hình ảnh 1080p cả..Hiện tại chỉ có loại component 1080i thôi :-&

HDMI chỉ là một loại cổng giao tiếp thôi và nó cho phép truyền được dữ liệu HD.

Độ phân giải chuẩn của DVD là 640x480, DVD chất lượng cao thì có thể lên đến 1080x720
với khoảng từ 8 - 14 bit màu.(độ phân giải cao hơn nữa thì được gọi là HD và Blueray)

DVD Player của các hãng như Sony, SS ... thường support được 1080x720 với 12 - 14 bit màu (Samsung thường có bit màu cao hơn các hãng khác 14 bit, loại thiệt xịn có thể lên tới 16 - 24 bit)

Các DVD Player của Trung Quốc chỉ có 8 - 10 bit, may mắn lắm thì support được 1080x720 và đơn giản là các DVD Player mà bác chủ thớt đề cập chỉ là có hỗ trợ cổng kết nối HDMI, không liên quan gì nhiều đến chất lượng hình ảnh (HD) hay âm thanh.

(Mình đã thấy mấy em China này lâu rồi, ngoại hình rất xấu)

To: Bác mmvmm
Components và HDMI đều có khả năng truyền tín hiệu HD như nhau (1080p)

Up scale được dùng trong trường hợp native resolution của TV (A) khác với native resolution mà DVD Player phát ra (B). Khi đó B sẽ được up scale cho bằng A [Đối với digital]
Khi cả B và A đều up scale thì có thể bị tác dụng ngược, trường hợp này thì người dùng thường reset native resolution của TV để khắc phục.

Analog thì không cần up scale, nếu native resolution của TV và DVD phù hợp thì sẽ không khác gì (khó có thể nhận biết được) so với HDMI. Hơn nữa Components phụ thuộc chất lượng dây dẫn (đối với dây dài).

Dạo này rỗi việc sờ băm hơi nhiều, ace thông cảm.

quynhmoi

Member

Ặc, có lẽ mình nhầm, cái DVD resolution đó mình lấy theo 1 cái card capture.

Đồng ý với bác là về lý thuyết cổng component có thể truyền tải được nội dung hình ảnh 1080p nhưng chưa có bất kỳ hãng nào sản xuất ra sản phẩm nào có cổng component mà truyền tải nội dung hình ảnh 1080p cả..Hiện tại chỉ có loại component 1080i thôi :-&

Đầu PS3 có khả năng phát tín hiệu 1080P bằng cổng component (dùng bộ dây component cho PS3) Đương nhiên là TV phải hổ trợ độ phân giải này mới hiển thị được khi setup 1080P !

mmvmm

Em đang dùng Kaiboer K200 xuất 1080p trên component rất tốt. 5 năm về trước xuất 1080p trên component chỉ là lý thuyết, đến bây giờ các thiết bị hỗ trợ đã rất nhiều rồi.

Hoc_Doi_HD

Nhân tiện bác nào rành về đầu DVD cho e xin cái tư vấn với. E đã mua 2 cái đầu Samsung, có HDMI, chất lượng hình ảnh khi coi đĩa bộ TVB của Fafilm có khá hơn bình thường, nhưng nay đã xếp xó, vì quảng cáo là ko kén đĩa, nhưng đĩa xấu thì nó bỏ đoạn luôn. Hiện e đang dùng tạm cái đầu tầu. E muốn mua 1 cái mà có thể nâng cấp tín hiệu, để coi mấy cái đĩa bộ thuê ngoài hàng trên màn 42 inch, cho chất lượng khá một chút, để còn xem cùng vợ, chứ xem HD quen rồi, giờ coi bộ xấu thê thảm, ngang tra tấn. Mong được cứu giúp^:)^^:)^^:)^

tuancan82

Nhân tiện bác nào rành về đầu DVD cho e xin cái tư vấn với. E đã mua 2 cái đầu Samsung, có HDMI, chất lượng hình ảnh khi coi đĩa bộ TVB của Fafilm có khá hơn bình thường, nhưng nay đã xếp xó, vì quảng cáo là ko kén đĩa, nhưng đĩa xấu thì nó bỏ đoạn luôn. Hiện e đang dùng tạm cái đầu tầu. E muốn mua 1 cái mà có thể nâng cấp tín hiệu, để coi mấy cái đĩa bộ thuê ngoài hàng trên màn 42 inch, cho chất lượng khá một chút, để còn xem cùng vợ, chứ xem HD quen rồi, giờ coi bộ xấu thê thảm, ngang tra tấn. Mong được cứu giúp^:)^^:)^^:)^

mua đầu DVD nào chả được, mình thấy cắm qua đường composit 1 sợi gì đó xem cũng tạm ổn mà, chứ đầu DVD tàu mà cắm qua cổng component mình thấy chả thấy khá hơn là mấy, chỉ trừ các đầu của các hãng có tên tuổi chút, lần sau bác có mua đầu DVD rẻ tiền thì nhớ: cạch mặt bọn SS, LG, chọn pioneer, JVC, philips mà táng bác ạ, bác thử tham khảo DVD pioneer DV-410 xem

Hoc_Doi_HD

mua đầu DVD nào chả được, mình thấy cắm qua đường composit 1 sợi gì đó xem cũng tạm ổn mà, chứ đầu DVD tàu mà cắm qua cổng component mình thấy chả thấy khá hơn là mấy, chỉ trừ các đầu của các hãng có tên tuổi chút, lần sau bác có mua đầu DVD rẻ tiền thì nhớ: cạch mặt bọn SS, LG, chọn pioneer, JVC, philips mà táng bác ạ, bác thử tham khảo DVD pioneer DV-410 xem

Nào có rẻ đâu bác, con đầu SS của em gần 2 chai, dc giảm giá hữu nghị còn 1,3. Hôm đi công tác, vợ ở nhà xem bộ thấy kén đĩa ko xem dc, nhờ chú e đi mua cái đầu ko kén đĩa, thế laf chú ấy vác thêm một con SS ko kén đĩa về, nhưng chỉ là quảng cáo~X(, thế là phải điều động chú ấy đi mua đích danh đầu tầu về cho lành^:)^. E cạch bọn hàn xẻnh lâu roài. Con Pioneer DV-410 là 2tr4 hả bác?

anhchangdatinh1107

Well-Known Member

TÍNH RINH CON PHILIPS HDMI GIẢM CÒN 1TR3 THẤY MẤY BÁC NÓI KH HƠN MẤY VỀ HÌNH ẢNH NÊN CÒN NGẠI QUÁ

Hoc_Doi_HD

Vâng, e cũng vừa đú rinh e Pioneer DV-420v. Cảm nhận thấy chưa thực sự xứng đáng với giá thành của e nó. Chất lượng hình ảnh qua HDMI có hơn qua Component chút xíu, mầu sắc tươi hơn, Zoom thì coi như ko xài dc, Upsclaing thì có vẻ bị vỡ(mới thử với đĩa bộ đội cứu hỏa a hung của vợ, đĩa Fafilm bán, vì vợ đang xem giở, nếu bỏ đĩa ra thì ko resume dc^:)^, thua xa cái Qisheng, resum dc mấy đĩa luôn), mà upsclaing lên thì chế độ Zoom của TV cũng thay đổi. Được mỗi cái e ưng nhất là khi ấn power thì nó tự động chuyển tín hiệu của TV là HDMI luôn, đỡ phải tìm remote TV:D. Thôi, tạm review tý thế thôi, mấy hôm nữa nghiên cứu thêm thì reveiw các bác sau.

quynhmoi

Member

Lúc trước em xài cái DVD Samsung resum thoải mái, không kén đĩa, đĩa nào cũng chơi tuốt - kể cả mấy cái đĩa mà DVD-rom vi tính chê.

Mới mua một cái Samsung khác có HDMI thì không resum được nhưng cũng không kén đĩa. Thằng bạn mua trước một cái có HDMI y chang thì kén đĩa!?!

Hoc_Doi_HD

Chả biết thế nào, đến lậy mấy anh hàn xẻng. Cả hai cái nhà e đều ko nhận mấy cái VCD ngoài hàng. Chắc số mình nó hên nên được dùng đồ Nhật:(:)(:)((

Bên trên