Đầu HD xem film qua mạng nội bộ.

Secretvn

Member
[Giúp đỡ] Đầu HD xem film qua mạng nội bộ.

Số là mình có một con NAS Seagate Goflex Home để chứa film, ảnh và nhạc. Mình muốn mua một đầu HD có WLAN và hỗ trợ xem film từ con NAS Seagate này. Các bác nào có kinh nghiệm chỉ mình với. Mình đang nghiên cứu con ASUS O!Play Mini Plus nhưng không thấy bán ở HCM. Cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

bachcotsau

Well-Known Member
Ðề: [Giúp đỡ] Đầu HD xem film qua mạng nội bộ.

Số là mình có một con NAS Seagate Goflex Home để chứa film, ảnh và nhạc. Mình muốn mua một đầu HD có WLAN và hỗ trợ xem film từ con NAS Seagate này. Các bác nào có kinh nghiệm chỉ mình với. Mình đang nghiên cứu con ASUS O!Play Mini Plus nhưng không thấy bán ở HCM. Cảm ơn nhiều.

Ship về đi bác. Lo gì :-@

copxemhd

Ðề: Đầu HD xem film qua mạng nội bộ.

Em Dune D1 Share mang Lan với ICy Dock 4 HDD play phim nhạc chạy phà phà bác à, \:D/

HTPC Supporter

Cả 2 thiết bị của bác tuy là hàng của hãng có thương hiệu. Nhưng rất tiếc là thương hiệu nổi tiếng trong lĩnh vực khác, ko phải là lĩnh vực NAS và HD Media Player

Theo mình thì best choice (Ngon, Bổ, Rẻ) trong trường hợp này phải là buffalo NAS và Dune TV 101

Nếu bác muốn xem được phim HD qua WLAN thì phải dùng Buffalo WZR-HP-AG300H hoặc Buffalo WZR-AG300NH hoặc WAPM-APG300N nhé

coolpix8700

Well-Known Member

Nếu không phải là 1 trung tâm hội nghị hay nghe nhìn công cộng, cửa hàng dịch vụ copy film, quán cà phê nhiều phòng xem film... mà chỉ để dùng ở gia đình thì em không thích cái mô hình NAS lắm.
Đang nhẽ một cái NAS em sẽ đầu tư vài cái DOK (cả loại 1 và 2 khay) và card USB3.0 khi xem thì bật, không xem thì tắt đi vẫn tiện lợi hơn (nhất là cái khoản file system).
Ngoài ra còn hơn cả về giá đầu tư. Những ổ HDD bình thường được chế tạo với mục đích gắn trong PC thường, hàng ngày ở chế độ dùng thì bật, xong thì tắt không như những ổ HDD sever được chế tạo để chạy liên tục 24/24-7/7. Do vậy phần cơ khí (không phải điện tử) cũng chỉ được nhằm cho các mục đích tương ứng và tuổi thọ theo giờ vận hành cũng được nhà sx tính gần như vậy. Nếu đầu tư cho NAS chạy liên tục thì chắc phải dùng những cái ổ HDD dùng cho sever nhưng giá chúng rất cao (ví dụ như với WD chênh lệch giá giữa green và Enterprise hơn gấp đôi) mà trong gia đình mô hình NAS với mô hình DOK cho ổ cứng giữa các phòng cũng không tiện lợi hơn được bao nhiêu mà chênh lệch giá thì lại quá cao!
Nếu có play film qua mạng LAN em chũng chỉ để kiểm tra lại sync của phụ đề sau đó copy vào các ổ HDD dành cho lưu trữ!

billtruc

Member

Nếu không phải là 1 trung tâm hội nghị hay nghe nhìn công cộng, cửa hàng dịch vụ copy film, quán cà phê nhiều phòng xem film... mà chỉ để dùng ở gia đình thì em không thích cái mô hình NAS lắm.
Đang nhẽ một cái NAS em sẽ đầu tư vài cái DOK (cả loại 1 và 2 khay) và card USB3.0 khi xem thì bật, không xem thì tắt đi vẫn tiện lợi hơn (nhất là cái khoản file system).
Ngoài ra còn hơn cả về giá đầu tư. Những ổ HDD bình thường được chế tạo với mục đích gắn trong PC thường, hàng ngày ở chế độ dùng thì bật, xong thì tắt không như những ổ HDD sever được chế tạo để chạy liên tục 24/24-7/7. Do vậy phần cơ khí (không phải điện tử) cũng chỉ được nhằm cho các mục đích tương ứng và tuổi thọ theo giờ vận hành cũng được nhà sx tính gần như vậy. Nếu đầu tư cho NAS chạy liên tục thì chắc phải dùng những cái ổ HDD dùng cho sever nhưng giá chúng rất cao (ví dụ như với WD chênh lệch giá giữa green và Enterprise hơn gấp đôi) mà trong gia đình mô hình NAS với mô hình DOK cho ổ cứng giữa các phòng cũng không tiện lợi hơn được bao nhiêu mà chênh lệch giá thì lại quá cao!
Nếu có play film qua mạng LAN em chũng chỉ để kiểm tra lại sync của phụ đề sau đó copy vào các ổ HDD dành cho lưu trữ!

e hiểu ý bác, nhưng bác ko nhớ là NAS có chức năng Spin_down + Sleep à, cần gì tới HDD cho server, thêm nữa bác chắc gì phòng khách và phòng ngủ bác kô xem HD ? vậy phải mua tới n cái HDD cho n phòng? nếu có phát sinh e chỉ mua thêm chục mét dây là xong.

tdhvn

Active Member

Bác có thể thử TizzBird F10 để nối với NAS, nếu dùng giao thức NFS thì băng thông sẽ tốt hơn dùng SAMBA, nên có thể chạy FULL HD được bình thường.

lecongduc

Member

Mình đang có con HD900B ko biết có xem được phim từ NAS ko nhỉ?

HTPC Supporter

Bạn chưa dùng qua các sản phẩm NAS rồi. Bạn cũng chưa có nhiều ổ cứng đủ để trải nghiệm tất cả các tình huống

Thực tế mình đã dùng nhiều ổ cứng dạng box, dock...rồi esata các kiểu...Nhưng cuối cùng cũng phải quay về NAS sau khi teo mất vài con hdd 3.5" (May mà toàn loại dung lượng nhỏ) và 1 ổ hdd 2.5"

Kết luận của mình là ổ cứng hỏng chủ yếu là do rút ra rút vào và ngắt điện không đúng cách. Còn chạy 24/24h thì ko hỏng được ổ (Trừ phi nguồn điện chất lượng kém).

Chưa kể dù NAS ko có chức năng ngắt hoạt động của các HDD thì bản thân các HDD đời mới cũng có chức năng này rồi.

Nas hoàn toàn đáp ứng được việc giảm thiểu sự rút ra rút vào và ngắt điện. Đồng thời cũng tiết kiệm được số lượng HDD khi có nhiều thiết bị cùng cần truy cập (TV, PC, Laptop, máy tính bảng, điện thoại và đầu HD)

hd360sg

Vấn đề của bác thật đơn giản vì bác đã có nas rồi , vì thế chỉ cần kiếm đầu HD nào chuẩn nữa thôi , đề cử cho bác HD900B hoạc dune , hoạc rẻ hơn nữa là Tyco T8Plus , chạy ngon lành qua dây Lan bác nhé

Secretvn

Member

Cả 2 thiết bị của bác tuy là hàng của hãng có thương hiệu. Nhưng rất tiếc là thương hiệu nổi tiếng trong lĩnh vực khác, ko phải là lĩnh vực NAS và HD Media Player

Theo mình thì best choice (Ngon, Bổ, Rẻ) trong trường hợp này phải là buffalo NAS và Dune TV 101

Nếu bác muốn xem được phim HD qua WLAN thì phải dùng Buffalo WZR-HP-AG300H hoặc Buffalo WZR-AG300NH hoặc WAPM-APG300N nhé
Nhà mình đang dùng con Buffalo WZR-HP-G300NH và đã thử dùng NAS qua cổng USB. Kết quả thất vọng tràn trề. Khi chép dữ liệu lên ổ NAS này thì bình thường. Nhưng khi chép dữ liệu về máy tính thì sau 1 đến 2 phút thì con WiFi của mình bị treo cứng ngắt. Phải rút điện cắm lại để reset. :((
Mình thấy NAS hay đấy chứ. Ngoài xem phim thì mình có thể lưu dữ liệu để mọi máy tính đều có thể truy cập được. Nếu gia đình bạn có 2 máy tính và muốn xem phim thì phải copy vào 2 máy à? Theo mình rất tốn thời gian và dung lượng ổ cứng. Nếu bạn không sử dụng ổ NAS thì nó có sẽ vào trạng thái sleep rất tiết kiệm năng lượng, lúc không hoạt động thì ổ cứng mát khi bạn sờ vào. Ban đầu mình định mua Iomega Clound Edition giá hơn 5tr :-t, nhưng cuối cùng mình chọn con Seagate GoFlex Home giá 3tr3. Tốc độ ghi qua mạng là 20MBps.

Chỉnh sửa lần cuối:

hvcvuong

Member

Mình đang dùng NAS-Bufallo 2Tb down/up, share Media cho HDplayers [Slim S1 + Tvix 7000A + Tvix 6600N]; Laptop; Iphone; TV Samsung LED B7000, Sony EX720 ... chạy phà phà 02 năm nay rồi chưa thay ổ cứng.
Góp ý cho anh em đầu tư mới:
- Nên mua loại NAS có kết nối NFS (chuẩn NFS chạy 1080p tốt hơn Samba)
- Nên chọn Router + Lan + Wifi GIGA (Ex: WZR-HP-AG300H; cable CAT6)
- USB wifi cũng chuẩn N có thêm ký hiệu (A) thu được Wifi băng tần 5.0 GHz.

HdNDL82

Member

Bác nói rất hay. Nếu chỉ có khoảng 2 cái HDD và để 1 đến 2 thiết bị truy cập vào 1 thời điểm, thì có lẽ DOCK là 1 lựa chọn tốt. Nhưng bù lại, sử dụng DOCK về lâu dài rất dễ làm ổ cứng bị chết (kinh nghiệm bản thân).

Nhưng nếu có tầm trên 5 cái HDD, nhà 2 hoặc 3 tầng, nhiều người cùng sử dụng 1 lúc nhiều thiết bị, thì DOCK ko thể đáp ứng được. Lúc này chỉ có NAS mà thôi

Bạn chưa dùng qua các sản phẩm NAS rồi. Bạn cũng chưa có nhiều ổ cứng đủ để trải nghiệm tất cả các tình huống

Thực tế mình đã dùng nhiều ổ cứng dạng box, dock...rồi esata các kiểu...Nhưng cuối cùng cũng phải quay về NAS sau khi teo mất vài con hdd 3.5" (May mà toàn loại dung lượng nhỏ) và 1 ổ hdd 2.5"

Kết luận của mình là ổ cứng hỏng chủ yếu là do rút ra rút vào và ngắt điện không đúng cách. Còn chạy 24/24h thì ko hỏng được ổ (Trừ phi nguồn điện chất lượng kém).

Chưa kể dù NAS ko có chức năng ngắt hoạt động của các HDD thì bản thân các HDD đời mới cũng có chức năng này rồi.

Nas hoàn toàn đáp ứng được việc giảm thiểu sự rút ra rút vào và ngắt điện. Đồng thời cũng tiết kiệm được số lượng HDD khi có nhiều thiết bị cùng cần truy cập (TV, PC, Laptop, máy tính bảng, điện thoại và đầu HD)

Bên trên