Dàn xem phim nghe nhạc hay dưới 1000USD

letd0101

Member
Chào ACE,

Vừa thực hiện xong dự án HD với tiêu chí ngon bổ rẻ, tổng kinh phí khoảng 1000usd, vừa xem phim, vừa nghe nhạc. Post lên cho AE cho góp ý :

Cấu hình xem phim HD :

Dây loa Front & Center : DIY từ dây Monster THX, jack bắp chuối loại tốt.
Dây loa Surround : Belden 8760 18AWG shield.
Dây tín hiệu Sub : dây coaxial 75ohm
LCD Sony 40" BX420. Nguồn phim xem từ MacBook bằng VLC player ra HDMI 1920 x 1080p.
5.1 ra bằng optical dây Acoustic Research vô Receiver Denon 2802

Dàn loa 5.1 : Front JBL HLS 610, Center Polk Audio Monitor, Sur JBL Media 200, Sub Yamaha.
Surround :

Subwoofer :

Cấu hình nghe nhạc :

Dây loa : DIY đồng OPC 99.99% 14AWG.
Dây tín hiệu : đồng mạ bạc Belden 8760 18AWG shielded twisted pair DIY theo kỷ thuật Single-Endend Input.

1/ CD cỏ Pioneer DV-400V -> coaxial -> Sony DA -> Tube Amp 20W -> Loa cổ (Bass, Mid, Treble, tất cả bằng giấy).

2/ Lossless form MacBook -> Amarra (180usd) -> mini-toslink Sony -> Sony DA -> Tube amp 20W -> Loa cổ.

Room resonance : 113Hz, 131Hz, 171Hz

Cân chỉnh lại bằng Parametric EQ :

Cảm nhận riêng thì nghe nhạc cực hay, âm thanh chi tiết, mid trong trẻo, treble nhuyển, bass không rần. Nghe Album The latin touch mà nổi da gà, nghe như rót mật vào tai :).

Xem phim thì khỏi bàn, đánh ầm ầm giống Megastar (phòng 20m2). Center quá đã luôn, nhất là coi Transformer....

Xin AC cho ý kiến cần chỉnh sửa chổ nào để tối ưu hóa hệ thống. Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: Dàn xem phim nghe nhạc hay dưới 1000USD

Chúc mừng bác. Dàn nghe nhạc xem phim, có luôn ca ampli đèn nữa. Quá đã! Bác múc thêm cái kệ chạy dây gọn lại là chuẩn. Nghe bác nói nhạc hay, mong bác up clips nhạc chia sẻ cho vui... G'day bác.

ducluan74

Member

Nếu tính cả tivi và nguồn phát HD (laptop) thì vượt 1.000usd rồi bác oi!:))
Chúc mừng bác chủ có bộ dàn ngon! Quan trọng nhất là đáp ứng đủ nhu cầu của mình, thỏa mãn đam mê là OK rồi bác chủ nhỉ?

Chúc mừng bác. Dàn nghe nhạc xem phim, có luôn ca ampli đèn nữa. Quá đã! Bác múc thêm cái kệ chạy dây gọn lại là chuẩn. Nghe bác nói nhạc hay, mong bác up clips nhạc chia sẻ cho vui... G'day bác.
Sướng bác Nghĩa thật! Lúc nào cũng được phá....tr.....inh!

letd0101

Member

Nếu tính cả tivi và nguồn phát HD (laptop) thì vượt 1.000usd rồi bác oi!:))
Chúc mừng bác chủ có bộ dàn ngon! Quan trọng nhất là đáp ứng đủ nhu cầu của mình, thỏa mãn đam mê là OK rồi bác chủ nhỉ?

Sướng bác Nghĩa thật! Lúc nào cũng được phá....tr.....inh!

Không tính TV và laptop bác ơi....bữa nào rảnh kiếm cái kệ làm dây gọn lại là ok.

letd0101

Member

Album đó mình download bên mục lossless của cubim. Title là The latin touch. :)

man8x_2006

chúc mừng bác!
em cũng chơi giống bác chơi ngon bổ rẻ vì điều kiện ko cho phép
mà dàn của em mới làm lại còn vài chi tiết chưa hoàn chỉnh bữa nào cũng up lên khoe anh em cho vui ;;)

letuan_216

ôi, em cũng đang có mưu đồ đây. Nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu
Bác ơi cho thiệt hại từng em đi bác, để em còn liệu cân đo đong đém nữa. Nhất là cái amp đèn đó, nhiu vậy bác?
Góp ý bác màng rèm bên cạnh chói sáng quá, sao mà xem phim được, bác làm cái rèm bằng phi bóng có độ dày ngăn được ánh sáng khi xem phim

letd0101

Member
Ðề: Re: Dàn xem phim nghe nhạc hay dưới 1000USD

ôi, em cũng đang có mưu đồ đây. Nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu
Bác ơi cho thiệt hại từng em đi bác, để em còn liệu cân đo đong đém nữa. Nhất là cái amp đèn đó, nhiu vậy bác?
Góp ý bác màng rèm bên cạnh chói sáng quá, sao mà xem phim được, bác làm cái rèm bằng phi bóng có độ dày ngăn được ánh sáng khi xem phim

Amply đèn toàn đồ ve chai, sưu tầm được thôi. Chỉ có bóng là mua mới thôi, 4 bóng CS của Liên Xô 800k ngon bổ rẻ, chất âm mộc mạt hơn hẳn bán dẫn.

letuan_216

Re: Ðề: Dàn xem phim nghe nhạc hay dưới 1000USD

Các AE cho hỏi thêm là : Thấy bác chủ dùng mút trứng gà lót dưới loa thì dùng để hút âm. Vậy thì trong phòng nghe nhạc nhà mình có bộ sofa nó cũng làm bằng chất liệu bố nỉ, vậy thì có thể nói bộ sofa có hút âm không ???hay là phải dùng mút trứng gà hay lót thảm thì mới có tác dụng vậy

letd0101

Member

tấm tiêu âm dưới loa có đắt ko bác.

Khoảng 250k/tấm loại tốt, dư xài cho cả phòng. Chỉ để chỗ nào cần thiết thôi vì tấm tiêu âm này có khả năng làm tiêu luôn âm có tần số cao :)

letd0101

Member
Ðề: Re: Ðề: Dàn xem phim nghe nhạc hay dưới 1000USD

Các AE cho hỏi thêm là : Thấy bác chủ dùng mút trứng gà lót dưới loa thì dùng để hút âm. Vậy thì trong phòng nghe nhạc nhà mình có bộ sofa nó cũng làm bằng chất liệu bố nỉ, vậy thì có thể nói bộ sofa có hút âm không ???hay là phải dùng mút trứng gà hay lót thảm thì mới có tác dụng vậy

Bạn google xem density của vật liệu là bao nhiêu? Phải > 30kg/m3 thì mới có khả năng tiêu âm.

Hai Scm

Active Member
em thấy TV bác để hơi cao, hạ xuống ngang tầm mắt thì đẹp và đỡ mỏi cổ khi xem lâu.

sieulong

Well-Known Member
tuyệt vời, xin chúc mừng anh chủ. Anh chủ vừa để ý đến thiết bị vừa để ý đến room acoustic. Nhìn có thể thấy anh chủ dành nhiều thời gian chăm chút cho bộ giàn. Tiêu tán âm để sát tường phía sau lưng loa thì quá tốt, nhưng cái phần để dưới 2 chân loa thì em chưa hiểu lắm...

Em ấn tượng nhất là cái Tube Amp của anh chủ. Cái kiểu thiết kế có tấm front bằng kim loại và 2 tấm gỗ bên hông là thiết kế trong mấy Receiver và Amp cổ ngày xưa nhìn rất bắt mắt. Nhưng em không nhìn thấy hiệu của chiếc Tube Amp, em đoán là DIY phải không anh?

Nếu tiện, không biết anh chủ có thể làm một Video để cho em nghe ké được không ạ?

letd0101

Member

tuyệt vời, xin chúc mừng anh chủ. Anh chủ vừa để ý đến thiết bị vừa để ý đến room acoustic. Nhìn có thể thấy anh chủ dành nhiều thời gian chăm chút cho bộ giàn. Tiêu tán âm để sát tường phía sau lưng loa thì quá tốt, nhưng cái phần để dưới 2 chân loa thì em chưa hiểu lắm...

Em ấn tượng nhất là cái Tube Amp của anh chủ. Cái kiểu thiết kế có tấm front bằng kim loại và 2 tấm gỗ bên hông là thiết kế trong mấy Receiver và Amp cổ ngày xưa nhìn rất bắt mắt. Nhưng em không nhìn thấy hiệu của chiếc Tube Amp, em đoán là DIY phải không anh?

Nếu tiện, không biết anh chủ có thể làm một Video để cho em nghe ké được không ạ?

Hai miếng tiêu âm để dưới chân loa rất quan trọng bạn ạ, vì 2 loa để cách mặt đất khoảng 25cm thôi. Mà âm thanh bass là âm thanh không định hướng sẽ bị dội sàn gạch hòa lẫn với âm thanh bass theo hướng trực tiếp tới tai người nghe. Do đó nghe tiếng bass bị rền và kéo đuôi, để 2 miếng vào dưới chân loa có tác dụng làm tiêu những âm bass phản xạ, kết quả là nghe bass chắc gọn và không rền.

Tube Amp là DIY từ những đồ ve chai tháo máy, chỉ có bộ đèn là mới thôi.

hoangtq

Well-Known Member

Chê mỗi 1 điểm dây dợ của bác loằng ngoằng quá, bác đi ngọn lại tý là oki liền

letd0101

Member

Chúc mừng bác chủ! Bác review amp đèn một chút được ko ạ?

Reviews Tube Amp :

Transformer nguồn : đồ ve chai tháo máy.
Choke quân sự Mỹ, OPT ViệtNam quấn.
Pre : bóng ECC85
Driver : bóng 12AT7 USA
CS : bóng 6p3c-E Liên Xô.

Không ù xì, bóng Liên Xô hơi thiên về phần bass, nhưng em dùng bóng 12AT7 và DA Sony bù lại trung âm và âm cao...:)

thytruong

Member

toàn hàng chất ...thanks bác ủng hộ em ...:))

Bên trên