Dàn K950 của Samsung, cần lắm 1 đánh giá chuyên nghiệp

justbenice

Moderator
...nhẹ nhàng thôi các bác..., soundbar có ưu điểm của soundbar, và samsung vẫn có dàn rời xem phim, chứ ko thể nói dùng soundbar là kém hiểu biết..
Ko chừng ông JBN mua bộ soundbar này cho con tivi 65" chỉ lý do đơn giản vì 'mẹ thằng cu' thích. Nhu cầu là cá nhân và sở thích là đủ.
Chỉ vì nhiều topic và seeder 'nâng' quá nên hơi 'chói'...
Em cũng phân tích rõ rồi mà . Cái soundbar này dành cho ai có không gian quá chật hẹp không thể trưng được 1 bộ dàn gồm receiver và 6-8 cái loa đi kèm theo. Hoặc những ai thích gọn nhẹ chứ kô thích âm thanh hay.

Còn "mẹ thằng cu". Các "mẹ thằng cu" thường chẳng quan tâm tới Atmos hoặc công nghệ gì cả, chỉ muốn xem được mấy cái live show trực tuyến hoặc phim truyền hình có âm thanh rõ ràng thôi. Mà trong trường hợp này thì cái soundbar Vizio giá 2.5triệu là quá đủ cho các "mẹ thằng cu" rồi. hehe.

tittom79

Well-Known Member
Em cũng phân tích rõ rồi mà . Cái soundbar này dành cho ai có không gian quá chật hẹp không thể trưng được 1 bộ dàn gồm receiver và 6-8 cái loa đi kèm theo. Hoặc những ai thích gọn nhẹ chứ kô thích âm thanh hay.

Còn "mẹ thằng cu". Các "mẹ thằng cu" thường chẳng quan tâm tới Atmos hoặc công nghệ gì cả, chỉ muốn xem được mấy cái live show trực tuyến hoặc phim truyền hình có âm thanh rõ ràng thôi. Mà trong trường hợp này thì cái soundbar Vizio giá 2.5triệu là quá đủ cho các "mẹ thằng cu" rồi. hehe.
I like you!!! Hahaha, cảm ơn bác justbince nhé. :D
Chúc bác cuối tuần vui vẻ!

nanntk

Member
Em xin phép chém gió chút về soundbar. Ở đây em nói soundbar chung chung và dùng soundbard Samddung K950 làm ví dụ nhé !

- Soundbard không phải dùng cho nhu cầu xem phim thật sự, và càng không phải dùng cho nghe nhạc. Nếu bác thích nhạc , thì bác phải hiểu soundbard ra đời với mục đích gì, soundbard ra đời với mục đích phục vụ cho những người có một không gian nhỏ hẹp và mong muốn có một chất lượng âm thanh phim ảnh ở mức hay hơn loa tivi. Chỉ là thế thôi.
Trước tiên nói về giá bộ K950 ở Mẽo . Amazon bán với giá là 1247usd. Sau đó các bác thử xem một bộ home theatre cấp thấp giá 1186usd có cấu hình như sau :
Receiver : Yamaha RX-A1060BL AVENTAGE 7.2-Channel Dolby Atmos Network A/V Receiver
Loa Front : Polk Audio TSi 400
Loa Center : Polk Audio TSi 200
Loa Surround : 2 cặp Polk Audio CS10
Loa subwoofer : Polk Audio PSW110

Vậy nhìn một cái soundbard giá cao và 1 bộ bao gồm Receiver Yamaha đời mới có Atmos + 8 cái loa PolkAudio bao gồm cả front,center,surround,surround back, subwoofer mà giá còn rẻ hơn. Thì em nghĩ, ai cũng sẽ chọn bộ combo Yamaha + PolkAudio thôi, và chính em mặc dù chưa từng nghe qua nhưng em cũng tin nó nghe hay hơn, mạnh hơn, rõ ràng hơn, nhạc sướng hơn, phim ngon hơn so với cái bộ sounbard là cái chắc :D
Nên em nghĩ, soundbard là chỉ dùng khi thật sự phòng của bạn quá hẹp về diện tích và thiết kế . Còn với giá 30tr cho em K950 soundbard thì đừng nói ở Mỹ, ngay ở VN em cũng tin có nhiều sự lựa chọn tốt hơn. Các bác cứ dạo một vòng quanh các shop HD, có 1 đống combo yamaha, denon + loa jamo các kiểu cho các bác chọn với giá dưới 30triệu.
Còn thích lắp ghép thì các bác cứ chọn 1 em receiver có atmos giá tầm 16triệu, sau đó mua 1 cặp loa cột thương hiệu Việt Nam như Platinum Acoustics Master mà lâu lâu khuyến mãi 1 cặp to đùng giá chỉ vài triệu và vài cái loa khác, subwoofer cũng chọn luôn subwoofer thương hiệu Việt mà loại chuyên karaoke :D Chưa tới 30triệu nhưng vẫn đập chết luôn K950 ở mọi mặt trận. Đặc biệt mặt trận nhạc thì chẳng có cái soundbar nào so nổi với 1 cái receiver + 1 cặp loa cột cả.

Nên em nghĩ, soundbar chỉ dành cho các bác kô thích rườm rà dây nhợ, setup các kiểu, phòng ốc thích gọn gàng sạch sẽ vắng vẻ thôi. Chứ nếu có không gian. Các bác kô nên chọn k950 ở tầm giá của nó hiện tại.
Chuẩn đấy...hihihi.. bữa qua Hoàng Mai gần chợ Bà chiểu, 1 bạn bên đó giới thiệu 1 bộ ghép Denon và 1 đống loa Jamo, tầm giá trê dưới 30tr, thấy cũng ồn.. Cám ơn bác nhiều

henry7588

Member
Chuẩn đấy...hihihi.. bữa qua Hoàng Mai gần chợ Bà chiểu, 1 bạn bên đó giới thiệu 1 bộ ghép Denon và 1 đống loa Jamo, tầm giá trê dưới 30tr, thấy cũng ồn.. Cám ơn bác nhiều
Combo đó ok đó nếu không có như cầu cao quá. Thằng Samsung này pr lỗ liễu sao mà phản cảm quá

tientv

Member

Bác chỉ giúp mẹ thằng cu nhà em 1 bộ soudbar phù hợp với xem live show và HBO với ạ.

Tks bác :)

muadongsaptoi

Well-Known Member
Cái này em nói thiệt là em phải nhờ các bác chuyên nghiệp đánh giá. Tuy rằng trên diễn đàn này đã có hẳn 1 topic cho vụ này, nhưng mà khi em đọc comment của mọi người thì đang có 1 cảm giác những người comment là dân bán hàng cho Samsung hay sao ý... Em cần lắm một bác có cái tai chuyên nghẹp trong nhạc nhẽo. Thực sự là bối rối quá.. BÌnh thường thì tầm 30 chai nếu mua và thiết kế thì ko thể có được 1 dàn âm thanh chuẩn, nhưng Samsung nó làm vầy... bối rối quá..
Phim dolby atmos thì phải xem trên netfix trên đầu HD 24 bit có hỗ trợ, hoặc Windows 10 qua trình duyệt egde mới xuất ra dc,còn âm thanh gì hoặc loa gì cũng đều có ghi rõ thông tin, về độ nhạy, độ sai lệch trên 1 watt, bạn nên đọc trên Google trước, cái nào 20hz_20khz thì vẫn ko hay, chuẩn hi fi thì hay hơn chuẩn stereo, với âm thanh có rất nhiều chuẩn, từ mono _ đến hi end,loa cũng vậy, thông tin ghi trên loa, đọc đã biết loa đó hay hoặc không hay, cái nào 15_45khz sẽ hay hơn, nếu chuẩn loa đó là hi fi thì sẽ hay hơn vì độ méo khi tăng giảm sẽ nhỏ,còn về bản quyền nên nếu tích hợp sẵn sẽ đắt hơn, cho dù loa đắt mấy chỉ cần xem thông tin là biết, chứ không phải thùng loa làm bằng chất liệu gì, vì thông tin của loa và âmply phải như nhau nghe mới ko bị hụt, vì dolby atmos là bản quyền, xem qua tivi chỉ xuất 16 bit nên không hay, xem qua đầu hd 24 bit xuât line out , hoặc pc qua egde, pc phải bản quyền mới nhấ xuất ra dc

assllvi

Member
Giá bộ K950 hiện tại còn có 16tr, giá vậy mấy bác thấy phù hợp với chất lượng của nó đem lại chưa ah? hay có bộ dàn loa xem phim nào giá tầm đó mà hay hơn không? Lần trước em nghe thử bộ dàn loa 5.1 Onkyo HT S3800 mà thấy sub yếu yếu sao đó. Em không rành lắm nên nhờ mấy bác tư vấn giúp, em cám ơn. :)

dungkhoa2008

Dm,đã dùng bộ k950 này mua tù lúc mói ra,và bảo hành từ mùng 5 tết jio vẫn chua xong,bảo hành bị lỗi kết nối vói loa sr,kết nối tậm tịt ,lúc dc lúc không,bảo hàng gần nủa năm mà chua xong,loa ss k950 nhu ccc

assllvi

Member
Dm,đã dùng bộ k950 này mua tù lúc mói ra,và bảo hành từ mùng 5 tết jio vẫn chua xong,bảo hành bị lỗi kết nối vói loa sr,kết nối tậm tịt ,lúc dc lúc không,bảo hàng gần nủa năm mà chua xong,loa ss k950 nhu ccc
Quan trọng lúc chưa bị lỗi thì bác trải nghiệm như thế nào? :)

tuanvhv

Member
Em vừa từ giã dàn HT b&w giờ muốn chuyển sang soundbar cho nó gọn, nhờ các bác tư vấn giúp con này https://usa.yamaha.com/products/audio_visual/sound_bar/ysp-5600/index.html có ổn ko? Em chưa dc trải nghiệm thực tế nên ko biết thế nào. Thanks
Em xin phép chém gió chút về soundbar. Ở đây em nói soundbar chung chung và dùng soundbard Samddung K950 làm ví dụ nhé !

- Soundbard không phải dùng cho nhu cầu xem phim thật sự, và càng không phải dùng cho nghe nhạc. Nếu bác thích nhạc , thì bác phải hiểu soundbard ra đời với mục đích gì, soundbard ra đời với mục đích phục vụ cho những người có một không gian nhỏ hẹp và mong muốn có một chất lượng âm thanh phim ảnh ở mức hay hơn loa tivi. Chỉ là thế thôi.
Trước tiên nói về giá bộ K950 ở Mẽo . Amazon bán với giá là 1247usd. Sau đó các bác thử xem một bộ home theatre cấp thấp giá 1186usd có cấu hình như sau :
Receiver : Yamaha RX-A1060BL AVENTAGE 7.2-Channel Dolby Atmos Network A/V Receiver
Loa Front : Polk Audio TSi 400
Loa Center : Polk Audio TSi 200
Loa Surround : 2 cặp Polk Audio CS10
Loa subwoofer : Polk Audio PSW110

Vậy nhìn một cái soundbard giá cao và 1 bộ bao gồm Receiver Yamaha đời mới có Atmos + 8 cái loa PolkAudio bao gồm cả front,center,surround,surround back, subwoofer mà giá còn rẻ hơn. Thì em nghĩ, ai cũng sẽ chọn bộ combo Yamaha + PolkAudio thôi, và chính em mặc dù chưa từng nghe qua nhưng em cũng tin nó nghe hay hơn, mạnh hơn, rõ ràng hơn, nhạc sướng hơn, phim ngon hơn so với cái bộ sounbard là cái chắc :D
Nên em nghĩ, soundbard là chỉ dùng khi thật sự phòng của bạn quá hẹp về diện tích và thiết kế . Còn với giá 30tr cho em K950 soundbard thì đừng nói ở Mỹ, ngay ở VN em cũng tin có nhiều sự lựa chọn tốt hơn. Các bác cứ dạo một vòng quanh các shop HD, có 1 đống combo yamaha, denon + loa jamo các kiểu cho các bác chọn với giá dưới 30triệu.
Còn thích lắp ghép thì các bác cứ chọn 1 em receiver có atmos giá tầm 16triệu, sau đó mua 1 cặp loa cột thương hiệu Việt Nam như Platinum Acoustics Master mà lâu lâu khuyến mãi 1 cặp to đùng giá chỉ vài triệu và vài cái loa khác, subwoofer cũng chọn luôn subwoofer thương hiệu Việt mà loại chuyên karaoke :D Chưa tới 30triệu nhưng vẫn đập chết luôn K950 ở mọi mặt trận. Đặc biệt mặt trận nhạc thì chẳng có cái soundbar nào so nổi với 1 cái receiver + 1 cặp loa cột cả.

Nên em nghĩ, soundbar chỉ dành cho các bác kô thích rườm rà dây nhợ, setup các kiểu, phòng ốc thích gọn gàng sạch sẽ vắng vẻ thôi. Chứ nếu có không gian. Các bác kô nên chọn k950 ở tầm giá của nó hiện tại.

Dang Quoc Anh

Active Member
Con này giờ e mua tầm 13-14tr có ổn ko các bác? Nhà e đã có bộ 7.0 rồi nhưng giờ chuyển lên chung cư ko có chỗ để

Bên trên