DAC: tất cả mọi thứ cần biết

C_Pham

Well-Known Member
Ðề: DAC: tất cả mọi thứ cần biết

Các bác cho em hỏi vấn đề này: sound on board cho chỉnh 24bit 192hz và em tìm hiểu một số dac thì cũng chỉnh tần số đó thôi. em cảm giác nghe dac va sound on board khg khác nhiều? vây có nên đầu tư dac? tks

Nếu bác nghe sound onboard và DAC mà không thấy khác nhau nhiều thì bác đã tự trả lời cho câu hỏi của mình luôn rồi.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Vì em chưa có điều kiện nghe 1 số dac cao cấp chỉ mới dc nghe vài con vd như qdac. magic dac, teac ud301...thấy same same nhau thôi!
tks

ThanhtrangHTKT

Active Member

Bài này viết để bán DAC. Vì thực tế cho tới thời điểm này chả có cái DAC rời nào nghe hay bằng 1cái DAC trong đầu CD loại tốt thôi chứ chưa cần nói đầu CD xịn. Vấn đề jitter vẫn chưa khắc phục được đối với toàn bộ DAC rời ở thời điểm này.

Mình thấy mấy bộ khủng thì toàn transpor + dac rời cả!

ngdhieu

Well-Known Member

Vì em chưa có điều kiện nghe 1 số dac cao cấp chỉ mới dc nghe vài con vd như qdac. magic dac, teac ud301...thấy same same nhau thôi!
tks

Câu này có nghĩa là bác không đi xem và nghe triển lãm nhạc số 2 ngày 25&26/7 rồi. ;))

ThanhtrangHTKT

Active Member

tks

Phối ghép thiết bị audio thì phải có trải nghiệm tổng thể mới nhận xét chính xác được! 1 bộ aply + loa bình thường thì ghép với DAC bình dân đến cao cấp thì cũng chả khác nhau nhiều vì bộ dàn đó chỉ thể hiện ở khả năng cho phép của nó mà thôi

dungsin_lqd

Well-Known Member

Thực sự em đang nghía teac ud-501 va music hall 25.3 về ghép loa jbl e90 và denon 2000se.tks

Chỉnh sửa lần cuối:

saimon

Member

E cũng đang ngắm con TEAC UD-501, biết là con DAC 9018 hay hơn nhưng ko biết có chênh lệch nhiều ko?
Có bác nào đang xài góp ý kiến.
E muốn mua đồ có thương hiệu chút chút sau này thanh khoản nhanh.

dspantera

các bác đánh giá giúp em con MDAC với ạ,em nghe tạp metal,classical,vocal...

saimon

Member

Hôm đi triển lãm thấy MDac giảm 20% cũng thấy ham ham.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Hai chú DAC này teac ud-501 va music hall 25.3 hết hàng rồi....bác nào tư vấn em dac nào tầm giá 15tr gấp. SM6 sài ntn?.........tks

saimon

Member

E thấy Teac 501 bên Sơn Hà còn hàng mà bác

dungsin_lqd

Well-Known Member

hình như là hàng trưng bày hang đổi trả nên em khg mua!

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: DAC: tất cả mọi thứ cần biết

Vì tôi thấy nhiều người nói là nghe CD hay hơn nghe DAC. Bác thì cho là ngược lại nên em muốn hỏi cụ thể hơn thôi

Cũng còn tùy loại CD, DAC nào, ngoài chuyện chất lượng giá cả nó có hợp với tai mình hay các thiết bị khác ko nữa. Em ko bình luận về CD và DAC cái nào hay hơn vì em chẳng có điều kiện để sở hữu hay sử dụng cái thiết bị đắt tiền. Nhưng trong trường hợp của e, em đã mượn về đc 2 CDP là Micromega Stage 3 và Estosic X-30. Con Stage 3 cùng tầm tiền với DAC RDD-1580 thì cho tiếng dày hơn bass tốt hơn. Nhưng về độ smooth, trong trẻo, chi tiết thì kém con DAC. Tổng thể em vẫn thích DAC hơn. Còn so với Estosic X-30 gấp 3-4 lần tiền thì con DAC chẳng có gì để nói.

C_Pham

Well-Known Member

Em đã dùng DAC LM 502CA và thấy hợp nhất đặc biệt khi Nghe ở chế độ tube. Tuy nhiên bây giờ em đã chuyển sang chơi CDP nên không còn sở hữu em nó nữa.

Bên trên