CỨU VỚI-HẾT CÁCH GIẢI QUYẾT RỒI

tungbung

Active Member
Số là thế này:
Tôi vừa trúng mánh, thu hoạch được 6.0 triệu. Hiện nay cơn nghiện phim HD đã lên tới đỉnh đầu rồi. Các bác dùm tư vấn cho tôi nguyên bộ một cấu hình HTPC mới để xem phim HD (chỉ cần đáp ứng chuẩn 720P là đủ rồi không cần FULL HD đâu nhé). yêu cầu như sau:
1. Ngon, bổ, rẻ.
2. Màn hình LCD vi tính 17 inch là được rồi.
3. Main tốt, ổ cứng 500GB.
4. Địa chỉ nơi bán.
Rất mong nhận được nhiều d0ề nghị cấu hình để có nhiều lựa chọn hợp lý. thank nhiều lắm.

laminnova

Member
Ðề: CỨU VỚI-HẾT CÁCH GIẢI QUYẾT RỒI

Thu hoạch bao nhiêu bác 6.0 hay 60. Nếu mà 60 triệu thì quá dễ còn 6.0 thì e là hơi khó bác chịu khó để dành thêm chút đỉnh nhá kiếm thêm một hai mánh nữa rồi tính không có gì phải vội vàng cả. chào bác

Chúc bác mau có một dàn HTPC như ý

billtruc

Member

hok có $ cũng nhức đầu, có $ càng nhức đầu hơn, làm j cho đáng số $ đó :D

CPU: 2.7G/E5400/800/2/775 = 1.700k
MAIN: Asus P5KPL/6ch/ =1.200k
RAM: 2G/Kingston/800 = 450k
HDD: Sea250G/WD250G = 800k

sơ sơ 6000k-4150k=1850k <--- hơi vất vả roài đây, LCD 2nd + case + key + mouse + speaker :((

---
Túm lại làm 1 e WD player ngon bổ rẻ, hay ráng chút xí lên K200 cho sướng

hunghugo

Member

Bác đợi mình tối nay sẽ có cấu hình vừa đúng 6 chai cho bác
Mình đang truy tìm giá phần cứng nào thích hợp cho cây HTPC >> Bác đợi 7 giờ tối nay lên xem nhé

Chúc Bác Sớm toại nguyện

tieuthieugia

Well-Known Member

bác làm cái tiêu đề giật gân thiệt hén..........

marus

Member

Main J&W RS780UVD 1t3
CPU: AMD X2 5000+ 1t1
Ram 2G KingMax 550
Case Deluxe nguồn Acbel 400W 650
HDD: 80G 550
Mouse, Keyboad 200
LCD 17" second hand 1t
Loa SoundMAx 650

Hết đống đó vừa 6t, chạy 1080p phà phà

HTung

Member

Main J&W RS780UVD 1t3
Ram 2G KingMax 550
Mouse, Keyboad 200
LCD 17" second hand 1t
Loa SoundMAx 650

Cấu hình này có 2 cái cần fix:
- Đừng ham LCD monitor second hand. Rẻ thì có rẻ thật nhưng phần lớn chỉ 1, 2 năm là phải thay. Nên đầu tư mới luôn mà dùng dc 4, 5 năm.
- HDD 80G quá ít nếu muốn chơi HD lâu dài. 1 film 720p thường dao động từ 4 - 6GB. 80G thì 8GB cho OS và software, 2GB cho swap file --> còn lài 70GB ~ 12 - 14 film. Nên đầu tư HDD 500GB.

Nói thêm về HD Player, nếu bạn chọn HD Player thì nó có 1 khuuyết điểm hơn PC là ko có các tùy chọn nâng cao chất lượng hình ảnh nhé (Shaders, Filters, ...)

IZZ

Active Member

6tr để xem HD đúng là hơi mệt vì xem bao gồm cả nghe và nhìn, nghe nhìn cùi hủi thì xem HD cũng phí của, bác cố thêm đôi chai để có được loa 5.1 và 1 em màn 19/20 wide thì tốt hơn.

Số là thế này:
Tôi vừa trúng mánh, thu hoạch được 6.0 triệu. Hiện nay cơn nghiện phim HD đã lên tới đỉnh đầu rồi. Các bác dùm tư vấn cho tôi nguyên bộ một cấu hình HTPC mới để xem phim HD (chỉ cần đáp ứng chuẩn 720P là đủ rồi không cần FULL HD đâu nhé). yêu cầu như sau:
1. Ngon, bổ, rẻ.
2. Màn hình LCD vi tính 17 inch là được rồi.
3. Main tốt, ổ cứng 500GB.
4. Địa chỉ nơi bán.
Rất mong nhận được nhiều d0ề nghị cấu hình để có nhiều lựa chọn hợp lý. thank nhiều lắm.

Như các bác đã tư vấn thì 6 chai là ko đủ, tuy nhiên yêu cầu của bác chủ thớt đưa ra là ko cao, vả lại với nhiều người thì 6t thực sự cũng là 1 món rất lớn [em ở tỉnh em biết, đồng tiền to như bánh xe bò luôn].Em đề nghị như sau :

CPU : Intel E5200 74$
Main : G31 tầm thấp như Asus P5KPL 49$
RAM DDR2 1 GB bus 800 13$
HDD 250G : 48$
Case/Nguồn : 20$
Phím + Chuột : 10$
LCD : Acer V193HQ wide 18,5 in : 104$
Loa : mấy loại tầm thấp của Creative, Logitech khoảng 500k

-Cấu hình này vừa đúng 6t, nếu mua ở 1 số đại lý có thể đc giảm 5%, phần dư có thể nâng cấp HDD cao hơn hoặc loa ngon hơn.

-Dư sức chạy 720p, nếu chỉnh soft tốt chút thì có thể chơi luôn 1080 cũng nên.

-Chất lượng tạm đc, giá rẻ nhưng vẫn đc thưởng thức HDReady như ai.

-Muốn có HDD dung lượng lớn hơn mà ít tiền thì bù vào khoảng 100k mua lại HDD 500G các bro bán lại.

Nhờ các bác góp ý thêm để bác chủ thớt có máy đú cùng cả nhà :D

Chỉnh sửa lần cuối:

billtruc

Member

bác chủ thớt, mún rẽ vào trang "năm sờ - 5s" :D có mấy người thanh lý phòng net, mua lẽ cũng có, lụm con P4 3G socket 775 nha, cỡ 2tr5 max (hok có monitor), dìa up lại cây ram, hdd, lcd, sound, loa...

bằng chứng là tớ đang xài đây: P4-3G/r 1G 667/ vga 64 onbo/win sp2 (kéo thêm thì CSM) chạy KM với codec Core1.9, phát 720p mượt, tiếng trùng với hình...

manhthang

Huyền Thoại

Người ta chỉ yêu cầu 720p thôi mà các bác nâng cấu hình đến 1080p làm chi vậy :D
720p thôi thì vác con Dell GX270 giá 2tr cũng chạy phe phé rồi :))

HDTAK

Member

Như các bác đã tư vấn thì 6 chai là ko đủ, tuy nhiên yêu cầu của bác chủ thớt đưa ra là ko cao, vả lại với nhiều người thì 6t thực sự cũng là 1 món rất lớn [em ở tỉnh em biết, đồng tiền to như bánh xe bò luôn].Em đề nghị như sau :

-Cấu hình này vừa đúng 6t, nếu mua ở 1 số đại lý có thể đc giảm 5%, phần dư có thể nâng cấp HDD cao hơn hoặc loa ngon hơn.

-Muốn có HDD dung lượng lớn hơn mà ít tiền thì bù vào khoảng 100k mua lại HDD 500G các bro bán lại.

Cấu hình này cũng ổn, theo mình thay con CPU hàng 5xxx xuống hàng 2xxx, cpu, main G31, ram chịu khó săn trên 5s hàng còn bh giá tốt lắm, dành $ mua HDD.

Chỉnh sửa lần cuối:

Frog

Member

Cấu hình này cũng ổn, theo mình thay con CPU hàng 5xxx xuống hàng 2xxx, cpu, main G31, ram chịu khó săn trên 5s hàng còn bh giá tốt lắm, dành $ mua HDD.

Thật ra! giảm từ E5 xuống E2 cũng không giảm được nhiu tiền, nhưng nếu chủ thớt nhu cầu 720p thì giảm xuống E2 cũng ổn. sau OC lên chơi 1080p cũng không muộn 8-}
còn cấu hình như trên là ổn rồi. HDD cần ~ 320G là ok.
chịu khó qua box muaban của các diễn đàn Vozforums.com 5s tìm các món 2nd là ok men.

i7win7

Đúng là hết cách rồi.
6 triệu máy tính chơi game còn chưa đạt nói gì xem hd
Theo mình bỏ loa chơi headphone xịn (200 300), Đây xem cấu hình máy này nha.

http://maihoang.com.vn/ProductDetails.aspx?pro=498&cate=Bộ vi xử lý
http://maihoang.com.vn/ProductDetails.aspx?pro=1041&cate=Ổ đĩa cứng

main này ko cần vga rời vẫn full hd 1080p
http://maihoang.com.vn/ProductDetails.aspx?pro=4456&cate=Bo mạch chủ

màn to rẻ 18,5
http://maihoang.com.vn/ProductDetails.aspx?pro=4746&cate=Màn hình

4 thành phần cơ bản khoảng 5 trịệu rồi

main này là hợp lý nhất ,full hd. cố tầm 7 triệu đê. đừng tham rẻ mà ân hận cả đời
g31 chán lắm , nếu ko thể cố được thì hãy mua

tungbung

Active Member

Rất cảm ơn các bro đã tư vấn. Các bro làm ơn tư vấn thêm nhiều cấu hình nữa đi để mình có nhiều phương án lựa chọn nhé. À quên không cần tư vấn loa đâu, mình đã có loa cũ rồi, cần cái main và CPU phải ngon lành.

hunghugo

Member

Main J&W RS780UVD 1t3
Ram 2G KingMax 550
Mouse, Keyboad 200
LCD 17" second hand 1t
Loa SoundMAx 650

Bác nhanh tay hơn mình tưởng HIHIHIHI

Bác chủ thớt cấu hình như vậy good lém rồi đó

Chúc Bác như ý nhé và cảm ơn Bác đã cho cấu hình HTPC giúp Bác ấy

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

quan điểm của mình: đầu tư Geforce 8500GT hoặc 8600GT, còn lại muốn mua sao cũng được, chấp hết các thể loại HD.

MrBo682

Well-Known Member

Cấu hình bác này hợp lý nhất,rộng đường về sau nếu có thêm tiền đổ vào không phải hối hận (chỉ cần thêm HDD hay thay loa ngon hơn)Với dòng P4 hay pentium D(dual core) người ta đang thải ra vì lạc hậu,nóng và có sự chênh lệch lớn với các dòng Intel duo core hay corè 2 duo

Bên trên