Cuối tuần dọn rác thớt âm thanh nào.

symphony

Well-Known Member
Nếu vậy thì chia box âm thanh ra 2 khu vực, 1 khu vực dành cho kỹ thuật chuyên sâu, 1 khu vực dành cho newbie, hay đại loại thế ạ.
Như vậy thì ai cũng có sân chơi phù hợp với mình, khỏi phải lăn tăn.

ledzung

Member
Ðề: Cuối tuần dọn rác thớt âm thanh nào.

Trước đây khoảng hơn 1 năm khi em mới nhảy vào cái hố vôi gọi là HD thì em thường xuyên tìm đọc các bài viết có sự tham gia của các bác như tngoctu, onggia, sonrock, Fushin, LeHoang, Tuanaiai ... Qua các bài viết, ý kiến góp ý của các bác em đã mở mang được rất nhiều kiến thức bổ ích ở box âm thanh này. Tuy nhiên, gần đây em thấy các bài viết, ý kiến thảo luận và góp ý của các bác thưa dần. Thật đáng tiếc! em hy vọng một ngày nào đó các bác quay trở lại làm cho box âm nhạc rộn ràng và có nhiều bài viết chất lượng hơn nữa.
Em cám ơn bác lan806 đã tạo cơ hội cho anh em nói lên ý kiến của mình.

sieulong

Well-Known Member
Nếu vậy thì chia box âm thanh ra 2 khu vực, 1 khu vực dành cho kỹ thuật chuyên sâu, 1 khu vực dành cho newbie, hay đại loại thế ạ.

em thấy ý kiến này của anh Symphony rất hợp lý, nhưng không chia ra khu vực newbie hay chuyên sâu, mà nên chia ra ví dụ như "tư vấn phối ghép" và khu vực "chia sẻ kinh nghiệm" có lẽ thích hợp hơn.

Eugene

Member
Ðề: Re: Cuối tuần dọn rác thớt âm thanh nào.

em thấy ý kiến này của anh Symphony rất hợp lý, nhưng không chia ra khu vực newbie hay chuyên sâu, mà nên chia ra ví dụ như "tư vấn phối ghép" và khu vực "chia sẻ kinh nghiệm" có lẽ thích hợp hơn.

Chia như thế này rất hợp lý,ai chưa có dàn HD hay nghe nhạc hay sắp mua,nâng cấp thì vào mục "Tư vần phối ghép",ai đã có dàn rồi thì vào mục "Chia sẽ kinh nghiệm" để có thể chia sẻ,học hỏi thêm kinh nghiệm phối ghép cũng như những trải nghiệm HD của mình lên diễn đàn.

binna

Well-Known Member

em nghĩ ý này hay đó, có thể trong khu vực tư vấn phối ghép, sẽ có các chủ đề nhỏ, cho từng cặp amp-loa đã được phối ghép hay, hoặc là các chủ đề nhỏ cho các fan của từng loại amp hay loa

thangvc

Member

Hi sieulong,hôm trước thấy bác comment trên youtube nhưng muốn nói câu cảm ơn k biết làm sao!
Ý kiến của bác mình thấy hợp lý vì thật ra các audio forum khác họ cũng sắp xếp như thế. Có chăng nên làm theo vnav lặp ra thêm fans club,AE new bie đôi khi k cần phải hỏi cũng tham khảo có thêm chút thông tin.
Mình thì cũng mới chơi HD & Stereo. Thông tin mình tìm hiểu bằng nhiều nguồn: vnav; audio forums ở nước ngoài; các bác lão thành audio & hd; shop audio; và cuối cùng là HDVN. Thật ra mình k có nhiều thời gian nên khi vào HDVN thì có 3 topic mình thường xuyên vào nhất: box âm thanh; box dàn mẫu; box hình ảnh! Theo thứ tự ứng với số thời gian vào box nhiều hay ít. Càng về sau mình càng ít tham gia vào HD hơn là vì:
- Càng nhiều bài spam quá,k có chất lượng!
- Các bài tư vấn có hơi hướm của "người bán hàng" mặc dù HDVN cũng có khu vực riêng cho họ bán hàng. Như nói ở trên,mình cũng đã học hỏi kiến thứ audio từ các shop cũng nhiều nhưng các bác ấy sẵn sàng tư vấn những mặt hàng mà các bác ấy k có hàng hoặc chưa bao giờ bán mà chỉ là đã từng nghe qua! Nhưng mình thấy ở đây shop vào tư vấn những mặt hàng mà họ đang bán mà k cần quan tâm khách hàng sau khi mua về nghe có được hay k, phải chăng họ xem newbie là "gà"?
- Nội dung có vẻ k focus lắm, k chỉ box âm thanh mà các box khác cũng vậy nhiều bác vào "air blade" thấy sợ!
Mình còn nhiều ý khác nhưng cũng k lớn mong rằng mọi hdvner sẽ tự giác và hdvn sẽ tốt hơn.

hoangtq

Well-Known Member

Cảm ơn bài viết của bác Lan, em nghĩ rất nhiều AE trên này cũng có cảm giác như vậy nhưng không tổng kết và viết lên như bác chủ được; đề nghị Mod không xóa topic này để AE tiếp tục bàn luận và các cao thủ chém gió (em cũng hay chém nhưng chắc là chưa tới tầm cao thủ:D), 'chiên gia' tư vấn kiểu vớ vỉn đọc mà cảm thấy ngượng rồi từ từ bớt vào tư vấn 1 chiều, phiến diện với mục đích bán những thứ mà họ đang muốn bán làm loãng, rối thông tin với người cần tư vân.

Nhân đây em cũng có chút ý kiến về việc lập thớt nhờ tư vấn, thấy nhiều bác chả chịu đọc, tìm hiểu gì nhảy vào là mở thớt mới hỏi các vấn đề mà trước đó đã trao đổi, bàn luận rất nhiều trên đây rồi, ví dụ đại ý như:

- Nhờ tư vấn bộ dàn ngon bổ rẻ tầm ... triệu
- Mua bộ AIO nào trong các bộ A, B, C ... sau

Chính vì có quá nhiều topic hỏi về cùng 1 vấn đề nên có thể về sau này nhiều bác cao thủ chán, không muốn trả lời nữa (em đoán thế thôi nhá) -> thay vì mở topic mới thì chịu khó đào mộ các topic cũ nên sẽ có giá trị hơn rất nhiều ợ ;)

training

Well-Known Member
cũng lâu lắm rồi em mới post bài, quả thật khoảng hơn nửa năm lại đây box Âm thanh ngày càng nhạt
1 phần vì khủng hoảng kinh tế nên độ chơi, độ máu của anh em trong 4r cũng kém đi
1 phần vì nhiều nick mới chỉ chăm chăm post bài xin ý kiến mà ko chịu khó tìm lại các thớt cũ
việc refresh diễn đàn cũng là tâm huyết của các mod như anh Tú, anh Linh.........nhưng thật sự em cảm thấy rất khó
vài dòng chia sẻ với anh em

Hải Đăng

Chia làm 2 box nhỏ:
- Box 1: Hỏi đáp, tư vấn
- Box 2: Đánh giá, chia sẻ kinh nghiệm
Box 2 member lợi dụng post comment nhảm kiếm bài hoặc lợi dụng spam, quảng cáo sẽ bị xử lý triệt để. Các bác thấy thế nào?

tuanwawezx

em đồng quan điểm với bac sét VIP để vào khu vực ky thuật chuyên sâu .

Em là newbie. Theo em nghĩ thì quá trình box âm thanh phát triển như thế này:
1. Ban đầu chưa có forum, các bác tiền bối tự chơi, tự góp ý theo nhóm ở tiệm audio, quán cafe....
2. Bắt đầu có forum, như cá gặp nước, như buồn ngủ gặp chiếu manh, các bác có chỗ để mở rộng kênh thông tin và thảo luận: Bắc-Trung-Nam có thể thảo luận với nhau.
3. Các bác newbie đời đầu có cơ hội được dẫn dắt của các bác tiền bối, sẵn có kinh nghiệm trước h chưa có ai hỏi nên nhiệt tình chia sẻ, các bác newbie đời đầu bắt đầu lên level, tranh luận nảy lửa những thông tin kinh nghiệm thực tế -> chất lượng bài tăng cao. Các bác cao thủ thì bắt đầu lui vào ở ẩn vì các bác newbie đời đầu đã trưởng thành.
4. Các bác newbie đời giữa bắt đầu chơi và cũng dc dẫn dắt bởi các bác newbie đời đầu (bây h đã thành cao thủ rồi), chia sẽ kinh nghiệm...
5. Các newbie đời sau bắt đầu chơi và vẫn những câu hỏi cũ, các bác tiền bối (bao gồm cả các bác newbie đời đầu, đời giữa) đã chán trả lời những câu hỏi đơn giản, lặp đi lặp lại...nên chỉ được câu trả lời của những bác cũng là...newbie -> không có chất lượng. Do đó các newbie càng về sau càng bị thiệt thòi vì không được dẫn dắt bởi các cao thủ nữa. Em là một trong số đó :(
Để cải thiện tình hình em nghĩ thế này:
- Các bác newbie (có cả em) cần sục sạo khắp các diễn đàn tự tìm câu trả lời cho mình. nếu vẫn ko có thì lập thread mới :)
- Các bác cao thủ chiếu cố trả lời newbie nhé để bọn newbie như bọn em trưởng thành và ko hỏi những câu đơn giản nữa mà hỏi những câu hóc búa hơn cho các bác tl :)

lan806

Well-Known Member
Em cảm ơn thịnh tình của bác tngoctu và cũng như toàn thể BQT, em có niềm đam mê với âm nhạc cũng như yêu thích box âm thanh nhưng thú thực là do đặc điểm của công việc khiến em không ổn định về thời gian. Cả 1 năm em chỉ có tương đối rảnh rỗi 1 chút thời điểm cuối năm còn lại là phải di chuyển nhiều, dành khá nhiều thời gian cho công việc. Nên dành thời gian cho những việc khác là rất thụ động.
Mong muốn rằng box âm thanh cố gắng quay trở lại được thời hoàng kim của nó, khi lớp đi trước giúp đỡ anh em mới chơi, người biết giúp đỡ người chưa biết. Phân nhỏ box ra là nên nhưng BQT sẽ rất vất vả, tuy nhiên cũng nên để 1 box nhỏ cho các bác vào tán chuyện (nếu bác nào thích câu bài thì vào đó mà câu - vì suy cho cùng có cấm cũng chẳng cấm được) vì có rất nhiều bác nói cho vui mồm và chỉ dựa trên cảm nghĩ mà không có thực tiễn, nhiều khi nói (phán) linh tinh khiến anh em mới chơi hoang mang. Mong muốn rằng mỗi cá nhân tự tôn trọng chính mình trước khi đợi người khác nhắc nhở.
Một lần nữa cảm ơn các bác.

hoangtq

Well-Known Member
Thớt hay đấy, chúc bác chủ vui vẻ :D

Đang bàn vấn đề hệ trọng mà bác lại chém roài :p

Em thấy phương án chia box ra làm 2, 1 phần cho chuyên sâu và 1 phần cho các member mới vào trao đổi và tha hồ chém cũng rất hay ạ. Cần thêm Mod thì BQT đăng tuyển mod em nghĩ chắc sẽ có nhiều anh em có khả năng, nhiệt tình tham gia.

gvnth

Active Member

Câu hay được tư vấn nhất ở trên này là: Bạn hãy đổi amli đi, bạn hãy chọn cặp loa khác, thay CDP hay mua DAC...khi mới chơi, mình cũng hỏi mấy bác trên này, đọc xong muốn sỉu, việc thay một cặp loa hay đổi amli mới là việc vô cùng lớn với người mới chơi, nhiều khi mua sắm theo mấy bác trên này chất âm vẫn the same, bác XXX trên này HD này, được tư vấn mua Pow nối với AVR, bác ấy mua và không hay, được tư vấn tiếp mua DAC và...vấn như cũ....mới đây có bác tư vấn tiếp phải thay đổi lại phòng nghe...Đọc đến đây thì mình phì cười, bác ấy mà ở HN, đất chật người đông, kiếm được 20m2 cho gia đình 4 người là giấc mơ của nhiều người dân HN, chắc thuê nhà để ở và để phòng hiện tại để nghe nhạc quá. Cũng dành cho người mới chơi, được một số bác tư vấn được câu trước câu sau họ chưa hiểu, bác đã cáu nhặng xị lên, thú thật là một số bác kỹ tính và nóng tính thật, mong các bác lấy kinh nghiệm chỉ bảo từ từ các newbie

trangchodom

Well-Known Member

Em xin đề xuất nhỏ, ban quản trị mời chú siêu long làm mod trong box này để có thể chia sẽ công việc với các mod khác. Chủ quan em thấy chú sieulong rất có nhiệt huyết với diên đàn mình và kiến thức của chú về ân thanh cũng tốt. Các bác thấy sao?

ToRuong

Em cũng là newbie, lúc mới vào đọc HDVN, chẳng biết nổi amply nhiệm vụ làm gì, DAC làm gì, mất hơn 2 tháng ngồi đào mộ từ từ rồi cũng hiểu tính năng 1 chút, giờ vẫn chưa setup được gì, nhưng cũng thấy mở mang kiến thức dc xíu xìu xiu.

Có 1 vài bác đúng là rất có ích cho diễn đàn, gần đây nhất là e nhớ bài " tiêu âm, tán âm " của bác Sieulong thì phải ( nếu e nhầm thì bỏ qua cho em nó ạ ), search nhiều thấy thông tin cũng lung tung, đọc được bài " tiêu âm, tán âm " thì như Comlompus tìm ra châu mỹ

sieulong

Well-Known Member
Re: Ðề: Cuối tuần dọn rác thớt âm thanh nào.

Em xin đề xuất nhỏ, ban quản trị mời chú siêu long làm mod trong box này để có thể chia sẽ công việc với các mod khác. Chủ quan em thấy chú sieulong rất có nhiệt huyết với diên đàn mình và kiến thức của chú về ân thanh cũng tốt. Các bác thấy sao?

khà khà cảm ơn anh trangchodom đã đề cử... em làm dân đen em cũng "hăng say chiến đấu" mà, Em làm dân đen em sẽ đóng góp với các anh chị theo một tư thế thoải mái hơn, vui vẻ hơn. Nhiều khi mang trách nhiệm trong người sẽ làm cho "chơi không được vui"

Bên trên