Cũng tẩu vì DAC, chốt còn mấy em này các bác giúp em!!!

tamdamsg

Member
Ðề: Cũng tẩu vì DAC, chốt còn mấy em này các bác giúp em!!!

Nghe anh review DAC END 2, mà e khoái ùi..., con anh ráp tổng thiệt hại bao nhiêu anh, khoảng bao lâu bác Quang Hào mới ráp xong??

training

Well-Known Member

Kiểu gì sau này ra HN em cũng sẽ đến bác QH order Dac end 3 :))
có khi em lại múc em CDP HK HD990 nhỉ?
càng đọc càng tẩu, ngâm cứu rì viu với thông số xong thấy có quá nhiều em DAC tàu ngon
Lại quay lại khởi điểm, vậy nâng cấp loa đã rồi mới tính đến DAC nhỉ????

Wave125

Member

Trong mấy em trên, mình chưa có dịp nghe qua em nào. Có thể vì vấn đề đơn giản do mình ko thích đồ china (sorry bác, cái này mình nói thật).
Ngày trước mình ngồi đọc, mò mẫm từng thông số trước khi tiếp cận thiết bị, đối với DAC cũng vậy. Do đó mấy vụ up-sampling, 24/ 32 bit làm mình chết mê chết mệt, rồi Burr Brown, Wolfson, chip chạy cặp, chip chạy cặp đôi, chip chạy lệch pha, ... Đến giờ, cái mình khoái nhất lại trở về đúng thực tế ban đầu của con đường đã đi, về lại với CD với 16 bit gốc - 18 bit D/A converter, cái này cũng tùy tai nghe, tùy gu chơi. Nhưng nếu bác tinh ý, thử tùy chỉnh trên Dune hoặc PCH C200 tùy chỉnh Orginal bitstream lấy tín hiệu gốc nghe sẽ hay hơn rất nhiều.
Thân.

Trên 66N có chỉnh đc k bác?

tamdamsg

Member

càng đọc càng tẩu, ngâm cứu rì viu với thông số xong thấy có quá nhiều em DAC tàu ngon
Bác làm con Teac 25-XS vừa nghe CD vừa làm DAC, 1 công 2 chuyện bác try thử xem, em nghĩ ngon hơn DAC của nhà họ Tung Của đó hehe

sonrock

Chắc chắn rồi a ạ :)! Dac là cái mà a chỉ nâng cấp sau khi đã có loa tốt v hài lòng với loa nhưng đồ đánh v "khẩu vị" chưa phù hợp thôi. Ráng đợi dac 3 rồi múc 1 thể a ạ :p

training

Well-Known Member

Chắc chắn rồi a ạ :)! Dac là cái mà a chỉ nâng cấp sau khi đã có loa tốt v hài lòng với loa nhưng đồ đánh v "khẩu vị" chưa phù hợp thôi. Ráng đợi dac 3 rồi múc 1 thể a ạ :p
Giờ chắc về cầm giấy tờ nhà, bán xe đầu cơ vàng thôi. Đợi vàng lên 55 thì ...........chết với mình, 800D, Kharma, Wilson, Avalon.... ghép với DAC end 3 chỉ là chuyện nhỏ :))
chỉ sợ lúc đó là đời DAC 5, DAC 6 mất thôi :)) :))

training

Well-Known Member

Hì hì, chú sonrock toàn giới thiệu đồ kịch độc thế này ..... Chẹp chẹp....
Nhưng ship hàng uk về có vẻ phiền phức hơn từ us nhiều......

hoangtq

Well-Known Member

Đọc đến đây thì thấy bác training tẩu nặng thật roài :-j, lại nâng cấp toàn tập thôi :))

onggia_diehard

Ko xử lý được DVD9 chắc là ko xử lý được Dolby passthouth rồi, cái này hầu như con DAC 2ch nào cũng dính chưởng mà bác, cách duy nhất là downmix về PCM 2ch thôi.

Về DAC-END2, có lẽ đây là con DAC mình hài lòng nhất từ trước đến giờ, sau khi chơi qua khá nhiều chủng loại CDP, DAC rời tầm trung. DAC-END2 thiết kế với 01 ngõ vào chính BNC thôi bác ah, ngõ coaxial và optical chỉ là "bonus" :D. Với thiết kế như vậy nên khi dùng cable 75 Ohm đấu nối qua BNC hoặc coaxial thì âm thanh chi tiết hơn hẳn so với optical.

DAC-END2 có chất âm hơi hướng và gần với chất âm của Esoteric/ Teac ở dãi trầm và trung âm nhưng lại bay bổng hơn ở dãi cao. Trước khi mình nâng cấp cặp tụ Mundorf thì giọng nữ cao có nhiều lúc hơi xe xé như Teac 25, nhưng sau khi thay tụ thì trung âm mềm hơn hẳn cộng với tiếng treble rất lung linh, khi nghe những bản violon, guitare thì tiếng kéo dây, tiếng lead dây, kỷ thuật tremolo hầu như được tái hiện hoàn hảo.

Nếu một một số DAC nghe khá chi tiết nhưng lại rối khi chơi những bản hòa tấu có tiết tấu nhanh, đan xen nhiều nhạc cụ mà mình hay nghe thì DAC-END vượt qua khá dễ dàng, ko nói là quá xuất sắc. Nghe vài bản trong Yanni/ Live The Concert Event, nhất là bản The Storm và World Dancer bằng DAC-END, mình thấy ko còn gì để có thể khen ngợi nhiều hơn cho một sản phẩm Việt vì sự trình diễn quá hay cho hầu hết các loại nhạc cụ từ sáo, trống, violon, violincent, piano, saxophone, trumpet, ...

Dãi trầm được xử lý tốt, xuống sâu và tròn trịa, thử test bằng CD The Greatest Basso với những bản The moon represente my heart, So sweet, ... nghe rất chuẩn. Thử thăm dò vài người bạn cùng chơi tại TP. HCM và Hà Nội thì đa số đều trả lời đây là điểm mạnh của DAC-END.

Nhưng đó chưa phải là tất cả, điều thích nhất ở con DAC này là nó rất "hiểu" gu Việt, thể hiện những bản nhạc Việt rất hay, rất thật, ko nịnh tai. Mình ko quen viết review nên ko biết phải diễn tả sao cho đúng, nhưng cũng với đĩa đó, khi mình chơi tham chiếu trên con Pioneer LX-08 (cũng chơi 2 cặp DAC Wolfson) và Teac 25 thì trung âm của DAC-END dầy hơn, nhưng ko quá nắn nót như Pi, cũng như ko quá khô lạnh như Teac, thật kỳ lạ, có lẽ nhờ vào cặp đèn chăng?

Với DAC-END mình cần phải nghe nhiều nữa, vẫn mượn thêm DAC và CDP của bạn bè về nghe để cảm nhận. Mấy hôm nay DAC ra Hà Nội để thay chip (do mod :D) và cho thêm thuốc bổ ở tầng IV, một hai hôm nữa em nó về mình tiếp tục thay cặp E182CC, mà theo đánh giá của anh em thì sẽ còn lung linh hơn rất nhiều so với dùng bóng 5687. Với DAC-END có thể phần nguồn phát mình đã yên tâm, để dồn sức tiếp tục update phần đồ đánh :D

Nếu bác GIM thích nghe lossless, DAC-END là lựa chọn phù hợp, lưu ý với bác là mình vẫn chơi lossless chỉ bằng con CDP cùi K330i thôi (mà theo anh em là âm thanh nghe rất chán), nhưng mình ko thấy chán tí nào nhé.

Hì hì cái tụ Mundorf công nhận bọn khoai tây nó review chuẩn nghe rất tuyệt bác ạ, tốt hơn hẳn so với Jensen,e lắp E182CC vào nữa nên độ chi tiết thực sự rất ghê gớm.Nghe xong Mundorf e bảo ngay lão Hào chuyển hết sang tụ này cho anh e, mỗi tội lão ý lại lỗ thêm mất 1 mớ vì e này đắt quá :))

Wave125

Member

Giờ chắc về cầm giấy tờ nhà, bán xe đầu cơ vàng thôi. Đợi vàng lên 55 thì ...........chết với mình, 800D, Kharma, Wilson, Avalon.... ghép với DAC end 3 chỉ là chuyện nhỏ :))
chỉ sợ lúc đó là đời DAC 5, DAC 6 mất thôi :)) :))

bác cho em hỏi ngu tý DAC 3, 5,6 là sao ah"

onggia_diehard

Bác nghe Mundorf lúc nào ấy ah? :D Bác Hào cũng mua ngoài đấy lắp cả rồi ah?

Nghe tụ của bác mà, bảo lão Hào đặt tụ này cho bản SE đợt 2 roài.Loa của bác thì làm cái pre 818 + pow bán dẫn class A nghe là ổn nhất,

Wave125

Member

Pre-818 thì đang chờ mr Hào, còn pow class A thì đang có 1 cái đây, ghe ko pre cũng khá ổn, nhưng đang tìm cái hay hơn. Con pow BAT VK bác bảo đấy nó đòi $2,100 chứ ko chịu giảm, nếu tìm ko ra con khác thay thì cũng phải nhắm em đấy thôi. :D
@Ware125: ý bác training là chờ DAC-END (hiện nay đang là phiên bản 2) cải tiến đến phiên bản 5, 6 thì mới order đấy ah.

căn bản em đang xài con DAC Conrad Johnson D/A-3 thấy của mình là 3 lên thắc mắc

onggia_diehard

Sắp tới mình đi công tác SG sẽ mang theo DAC-END2, nếu bác thích sẽ thì mình sẽ call để nghe tham chiếu với con Conrad Johnson D/A-3 của bác :D
Bác này ở HN mà bác, D/A -3 này e nghe roài so với con DAC END 2 đã độ tụ Mundorf và bóng E182 thì..................
Tiếng của thằng BAT cũng ko phải dễ nghe lắm đâu bác, kiếm được con Krell KSA 100s là hết thuốc. Mà muốn ngon bổ rẻ thì đợi con pow của lão Hào luôn, hôm nay e qua nghe sao khi thay vài cái tụ lọc nguồn thì chất âm phải nói là rất tốt.

m1984

Member

Các bác cho em hỏi ké với, không biết con DAC-AH này nghe được ko ạ?

Link tham khảo
LiTe DAC-AH DAC [English]
Hiện em đang dùng Marantz PM7004 với Klipsch RB-61II thôi, muốn nâng cấp nguồn âm dàn stereo
Chân thành cảm ơn các bác trước ạ

Wave125

Member

Bác này ở HN mà bác, D/A -3 này e nghe roài so với con DAC END 2 đã độ tụ Mundorf và bóng E182 thì..................
Tiếng của thằng BAT cũng ko phải dễ nghe lắm đâu bác, kiếm được con Krell KSA 100s là hết thuốc. Mà muốn ngon bổ rẻ thì đợi con pow của lão Hào luôn, hôm nay e qua nghe sao khi thay vài cái tụ lọc nguồn thì chất âm phải nói là rất tốt.

độ nên thì jonso mút chỉ rồi.................

Bên trên