CoreAVC 1.95 Pro - giảm thiểu CPU đáng kể khi có VGA Nvidia

vtlam

Active Member
Ðề: CoreAVC 1.95 Pro - giảm thiểu CPU đáng kể khi có VGA Nvidia

Thêm 1 lựa chọn tốt, tfs.

Mohican

Mình cũng đang thử nghiệm CoreAVC 1.95 + CUDA với ASUS 8400GS/512MB. Theo nhóm phát triển CoreAVC thì VGA phải có driver version 182.05 trở về sau mới hỗ trợ CUDA. Lúc đầu cài driver mới nhất cũng không làm sao cho thằng CoreAVC đổi mầu green. Sau một hồi loay hoay gở bỏ mấy tiện ích Splendid gì đó của thằng ASUS, uninstall rồi install lại driver của Nvidia thì CUDA mới chịu hoạt động. Nói chung kết quả khá tốt, 1080p chạy trơn tru từ đầu tới cuối phim, CPU load khoảng 15-20%(quên chưa nói là CPU của mình có 3GHz HT thôi, OC lên tới 3.8GHz chạy Rambo vẫn thỉnh thoảng giật hình ngắt tiếng). Xem phim thấy mặt người vàng vàng, màu đậm quá, phải chỉnh lại trên TV mới đẹp lên được. Đang nghiên cứu tiếp tinh chỉnh của NVidia Control panel, và sẽ so sánh DXVA với CUDA xem thằng nào lợi hại hơn..

nhomnhem

-Cái này có từ bản 1.9.0 rồi mà.Nhưng có 1 lỗi rất ngớ ngẩn mà cả bản 1.9.5 vẫn chưa fix được.Khi xem phim mà bật CUDA lên thì phụ đề chạy không khớp với phim (Trừ trường hợp xem 1 mạch từ đầu đến cuối phim,không tạm dừng chỗ nào cả).Còn khi tắt CUDA thì lại bình thường...

Lioncoeur

-Cái này có từ bản 1.9.0 rồi mà.Nhưng có 1 lỗi rất ngớ ngẩn mà cả bản 1.9.5 vẫn chưa fix được.Khi xem phim mà bật CUDA lên thì phụ đề chạy không khớp với phim (Trừ trường hợp xem 1 mạch từ đầu đến cuối phim,không tạm dừng chỗ nào cả).Còn khi tắt CUDA thì lại bình thường...

Có phải bác đang xài chức năng phụ đề của MPC?

Lioncoeur

CoreAVC giờ decode đẹp chắc cũng tương đương ffdshow, nhưng mà cũng nặng hơn trước. Hồi xưa bản 1.5 play phim trên cái Sempron 2800+ trơn tru. Bi giờ bản 1.9.5 này bị nấc cụt :(

lhlan

Active Member

Có phải bác đang xài chức năng phụ đề của MPC?

Nhưng dùng directVobsub thì không đẩy phụ đề về vạch đen của màn hình được, toàn đứng chèn vào hình ảnh thôi.

Lioncoeur

Nhưng dùng directVobsub thì không đẩy phụ đề về vạch đen của màn hình được, toàn đứng chèn vào hình ảnh thôi.

Dùng DirectVobSub thì chọn Extend to 16:9, chọn Override Placement lên 100 là nó sẽ đẩy xuống

Hình như trong MPC, nếu dùng chức năng subtitle + WMR9 thì sẽ bị tình trạng mất sub, lệch sub khi tua nhanh thì phải. Nếu chuyển qua WMR7 thì ko bị. Chưa kiểm chứng được trên nhiều máy nên ko chắc lắm

doanhtu

Member

bác nên hiểu là GPU hiện nay ko hề yếu như trước. Nó có khả năng encode được fim với tốc độ nhanh hơn CPu nhiều. Tuy nhiên do sự hạn chế của các soft hổ trợ nên nó chưa khai thác đc hết sức mạnh. Ví dụ các bác nghĩ CPu 4 nhân chơi game ko bằng mấy con E8200 ngang giá. Tương lai nó sẽ khác thôi. hiện tại có vài soft encode phim là badabom cho GPU nvidia với tốc độ khá nhanh nhưng chất lượng còn bị hạn chế... Chứ ko phải ko encode đc mà bác hỏi câu đểu để móc nha.

nvngoc1986

Active Member

bác nên hiểu là GPU hiện nay ko hề yếu như trước. Nó có khả năng encode được fim với tốc độ nhanh hơn CPu nhiều. Tuy nhiên do sự hạn chế của các soft hổ trợ nên nó chưa khai thác đc hết sức mạnh. Ví dụ các bác nghĩ CPu 4 nhân chơi game ko bằng mấy con E8200 ngang giá. Tương lai nó sẽ khác thôi. hiện tại có vài soft encode phim là badabom cho GPU nvidia với tốc độ khá nhanh nhưng chất lượng còn bị hạn chế... Chứ ko phải ko encode đc mà bác hỏi câu đểu để móc nha.
Tôi đâu có móc ai , tại bác cứ nghĩ khác đi đấy thôi #-o

Mohican

Mấy con chip trong các hd player box đang bán trên thị trường cũng chỉ chạy tối đa 400Mhz, bộ nhớ RAM cũng chừng đó mà làm được bao nhiêu việc. Suy ra GPU card thừa sức làm việc decode HD, vấn đề là phát triển software, driver hoặc firmware mà thôi.

doanhtu

Member

thì mới đầu em ghi là encode... sau mới biết là nhầm. Bác ấy móc là Vga của em là gì mà encode được phim HD. củng bó tay. nói thiệt vga encode với decode gì mà không đc.

buonnguqua

Active Member

hiện tại có vài soft encode phim là badabom cho GPU nvidia với tốc độ khá nhanh nhưng chất lượng còn bị hạn chế... Chứ ko phải ko encode đc mà bác hỏi câu đểu để móc nha.
Có cuda là sẽ lập trình ra hết
Hiện tại có Adobe Creative Suite CS4 cũng có cuda đó
Convert DVD thì có TMPC cũng support cuda
Chờ thằng tác giả X264 nó bổ xung cuda vào là sẽ có codec encode H264 bằng GPU

cac bac cho em hoi ty? em da cai cai AVC 1.95 nhung ko biet lam the nao de bat cai "cuda" len nhi?

vtlam

Active Member

cac bac cho em hoi ty? em da cai cai AVC 1.95 nhung ko biet lam the nao de bat cai "cuda" len nhi?

Ngay khi cài đặt bạn đánh dấu bật cuda lên là được. Điều kiện chính là phải có card nVidia 8xxx, 9xxx và driver mới nhất

cam on bac. cho em hoi cau nua: em xem phim 1080p thinh thoang hoi bi vap, ma cau hinh may em the nay: GIGA GA EP 45-DS3; chip Core 2 Duo e7300 2.6; Ram kingmax 4G; VGA GIGA 8500GT; o cung Samsung 250G; man hinh Dell 17". Voi cau hinh nay em nghi xem ko bi giat nhung thinh thoang hinh anh van bi dung lai mot chut. co ai biet vi sao ko vay?

vtlam

Active Member

cam on bac. cho em hoi cau nua: em xem phim 1080p thinh thoang hoi bi vap, ma cau hinh may em the nay: GIGA GA EP 45-DS3; chip Core 2 Duo e7300 2.6; Ram kingmax 4G; VGA GIGA 8500GT; o cung Samsung 250G; man hinh Dell 17". Voi cau hinh nay em nghi xem ko bi giat nhung thinh thoang hinh anh van bi dung lai mot chut. co ai biet vi sao ko vay?
Cấu hình như thế này mà vẫn bị giật thì hơi lạ: Bạn xem config đã chuẩn chưa. Và quan trọng nhất xem bản windows đang dùng có bị lỗi không nhé.

cuong.nomore

Active Member

Xin hỏi anh em là con laptop mình chạy con Geforge 8700M GT. Mình lên trang Nvidia thì nó có nói là CUDA có support cho con này. Mình đã cài drivers mới nhất. Tuy nhiên mình cài CoreAVC 1.9.5 vào thì nó vào config của CoreAVC nó vẫn ko cho check vào dòng Prefer CUDA Accerleration. Ko biết tại sao luôn. Mong anh em giúp đỡ. Xin cám ơn anh em rất nhiều

Bên trên