Có nhất thiết phải mua AVR có DTS không?

onggia

Well-Known Member
Ðề: Có nhất thiết phải mua AVR có DTS không?

LCPM 7.1 24bit/192Khz thì gấu quá các bác nhỉ :)) Cái này thì đúng là trên cả DTS HD MA thật nhưng mà nguồn thì nó cũng chuối quá nên nói chung là cũng ko cần cố làm gì.

lehoang40

Thank bác Nvmy, trong các cái này có lẽ chỉ 14. Blade là đáng để thử thôi, mình sẽ tìm cách down về để nghe thử. :))

nvmy

Well-Known Member

Không dám khẳng định stereo đâu bác, chỉ đoán thôi, nhưng thu hình và tiếng Live thì khó hay được lắm, nếu người ta đặt các micro đủ các hướng thì chỉ toàn tạp âm thôi. Nếu được bác cho mình một ví dụ về phim ảnh thôi (không phải phim tài liệu và dạng phim live), vì các phim truyện thì chắc chắn là âm thanh phải dựng ở hậu trường.

Gửi bác mấy phim tham khảo. Nói chung là BD nhiều PCM lắm:

House Of Flying Daggers Blu-Ray 1080p MPEG2 PCM.5.1

Technical Specs

* Blu-ray
* BD-25 Single-Layer Disc

Video Resolution/Codec

* 1080p/MPEG-2
* 480p/i/MPEG-2 (Supplements Only)

Aspect Ratio(s)

* 2.35:1 Widescreen

Audio Formats

* Mandarin PCM 5.1 Surround
* Mandarin Dolby Digital 5.1 Surround
* English Dolby Digital 5.1 Surround
* French Dolby Digital 5.1 Surround
* Spanish Dolby Digital 5.1 Surround

The Host 2006 Blu-ray 1080p VC-1 PCM 5.1

DISC INFO:

Video
Video codec: VC-1
Video resolution: 1080p
Aspect ratio: 1.85:1

Audio
Korean: LPCM 5.1 (48kHz, 16-bit)
Korean: Dolby Digital 5.1
English: LPCM 5.1 (48kHz, 16-bit)
English: Dolby Digital 5.1... (more)
Korean: LPCM 5.1 (48kHz, 16-bit)
Korean: Dolby Digital 5.1
English: LPCM 5.1 (48kHz, 16-bit)
English: Dolby Digital 5.1
English: DTS-HD 5.1
Korean: DTS-HD 5.1

Disc Title: 14.Blades.2010.BluRay.1080p.AVC.LPCM.DTS-HD.MA7.1-CHDBits
Length: 1:52:51
Total Bitrate: 42.29 Mbps

Video: MPEG-4 AVC Video / 23587 kbps / 1080p / 24 fps / 16:9 / High Profile 4.1

Audio: Chinese / LPCM Audio / 7.1 / 48 kHz / 6144 kbps / 16-bit
Audio: Chinese / DTS-HD Master Audio / 7.1 / 48 kHz / 2820 kbps / 16-bit (DTS Core: 5.1 / 48 kHz / 1509 kbps / 16-bit)
Audio: Chinese / DTS-HD Master Audio / 7.1 / 48 kHz / 2816 kbps / 16-bit (DTS Core: 5.1 / 48 kHz / 1509 kbps / 16-bit)
Audio: Chinese / Dolby TrueHD Audio / 7.1 / 48 kHz / 2057 kbps / 16-bit (AC3 Embedded: 5.1 / 48 kHz / 640 kbps)
Audio: Chinese / Dolby Digital Audio / 5.1 / 48 kHz / 640 kbps

TQN

cho mình cái ví dụ khác về phim ảnh được không (các phim thì âm thanh đều làm tại hậu trường, lúc đó mới có điều kiện excelence để làm 7.1).

Nếu bác ở HN xin mời qua nhà em cóp cho bác cái Live em thu có sơ sơ 18 CH thôi, còn khi ở hậu trường em phải đưa nó về thành 6CH (5.1) và 2CH (Stereo).

- Nếu bộ nhà bác đủ "máu" thì bác chơi nguyên bản PCM 18CH cho ác chiến.
- Còn nếu ko chơi nổi thì bác tự mix xuống 5.1, 7.1 hay Stereo thì tùy bác...

P/s: Nếu bác có nhã ý qua nhà em cóp thì PM cho em.

onggia

Well-Known Member

Phóng viên nhà đài có khác,hàng gấu thế :))

lehoang40

Cám ơn các bác cho link phim, nhưng mục đích chính chỉ để mình so sánh cái LPM và DTS HD thôi, nên không cần phải nhiều như thế.
Còn 1 số các câu hỏi khác của mình vẫn chưa thấy có bác nào giúp giải đáp ạ:
1. Trên HDP nó có 2 dạng xuất: Raw và LPCM, cho hỏi là nên xuất dạng nào?2.
sieucan đã viết:
Trên PC chỉ có thể "nhai" được tối đa với LPCM 96Khz 24bits, với LPCM 192Khz chỉ cần 16bits thôi đã toi mạng rùi, lúc này CPU "chịu" đc 1CH...
Mặc dù bác TQN có trả lời:
TQN đã viết:
Nhai đc PCM 192/24 thì có con đắt nhất của asus xona, còn dân dụng thì nhiều model lắm bác ạ... nhưng đắt quá nên em cũng không lưu vào bộ nhớ
nhưng mình cho rằng câu trả lời này không hợp với cách nói của bác sieucan nên mình mới hỏi:
Lehoang40 đã viết:
Bộ gắn con Axus sona vô thì CPU nó không làm việc hả bác, chỉ mỗi soud card nó chạy thôi à? vậy cái soft ware đi kèm do CPU hay do mấy con DAC trong sound card nó run bác?
Vậy xin lập lại câu hỏi luôn ạ:
Con nào xơi nổi cái LPM 192KHz/24bit?
Mong các bác cho mở rộng thêm kiến thức.

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Nếu bác ở HN xin mời qua nhà em cóp cho bác cái Live em thu có sơ sơ 18 CH thôi, còn khi ở hậu trường em phải đưa nó về thành 6CH (5.1) và 2CH (Stereo).

- Nếu bộ nhà bác đủ "máu" thì bác chơi nguyên bản PCM 18CH cho ác chiến.
- Còn nếu ko chơi nổi thì bác tự mix xuống 5.1, 7.1 hay Stereo thì tùy bác...

P/s: Nếu bác có nhã ý qua nhà em cóp thì PM cho em.

Cám ơn bác miình ở TP HCM, không qua được bác rồi.
Bác thu live 18ch sau phải về hậu trường cho nó xuống 5.1 hay 2ch chi vậy bác? Sao không để vậy luôn cho nó gấu? Vậy có khác gì xào nấu lại đâu bác :)) mình hỏi đùa thôi, chứ nếu để 18ch như origin chắc chỉ mỗi bác nghe, không ra được thị trường đâu :))

lehoang40

1 con pre đa kênh nào đó có 7 con DAC 192khz/24 bit bác ạ :))

Cái này mình cũng biết :)), HTPC Gắn cái Xona vô xuất DTS MA mình cũng biết :)), HDP xuất được DTS MA mình đang xài, nhưng vì thấy bác sieucan kiến thức siêu phàm nên muốn hỏi lại cho chắc thôi, không khéo bác ấy lại bảo phải đi khám mắt :))

sieucan

Active Member

Cái này phải hỏi lại bác sieu can mot tí: Trên cái HDP nó cho xuất 2 dạng: một là PCM và hai là origin (hay raw), theo bác thì xuất PCM và RAW đều giống nhau về mặt âm thanh à?

Đều là PCM, nhưng origin (source)->PCM, PCM->PCM.

Có mấy cái thắc mắc cần hỏi bác sieucan mong giải đáp:

Vậy con nào nhai nổi cái LPCM 192Khz/24bit bác?

Bác có thể cho ví dụ cụ thể source nào chứa cái LPCM mà âm thanh nó còn trên cả DTS HD?

Trên HDP khi xuất bằng ngỏ analogue thì phải set là LPCM, vậy lúc đó ngỏ analogue có Hz/bit giống source không bác?

Theo em biết chỉ có asus xonar tự deco hoặc bitstream sang avr có hỗ trợ 192/24 muilti channel (avr có thể hiểu được hoặc down sample xuống 96/24 và thấp hơn nữa)

Bộ gắn con Axus sona vô thì CPU nó không làm việc hả bác, chỉ mỗi soud card nó chạy thôi à? vậy cái soft ware đi kèm do CPU hay do mấy con DAC trong sound card nó run bác?

dạ không dàn đồng ca mùa hạ này
xử lý

Mình đang có Andrea Bocelli nè bác, thấy là DTS chớ đâu phải LPM? Mà cái này là Live shown mà, đã live thì âm thanh gốc chỉ là stereo rồi về xào nấu lại cho thành 7.1 thôi, cho mình cái ví dụ khác về phim ảnh được không (các phim thì âm thanh đều làm tại hậu trường, lúc đó mới có điều kiện excelence để làm 7.1).

Đĩa gốc có bác ạ, các buổi biểu diễn lớn thì mỗi nhạc cụ hoặc 1 nhóm nhạc cụ được coi là 1 kênh

Ông nào kêu DTS là lossless thì coi lại kiến thức, và bác nào kêu DTS nghe sướng hơn LPCM thì nên đi khám tai! Đừng cãi nhé!

Âm thanh mỗi người đều có 1 tiêu chí riêng, có người thích nào, có người thích nọ. Thấy pác tham gia diễn đàn post nhiều bài, nhiều người thank nhưng giọng điệu có vẻ THIẾU CHÚT HỌC THỨC hay TỰ CAO QUÁ ĐÁNG.
Nói thiệt về mấy cái này tui chả biết nhiều, dân abc mà. Nhưng nghe pác nói thì vẫn chướng cái lỗ tai như nghe nhạc bằng DTDĐ vậy :-@

Dạ đây là đang bàn luận về các chuẩn nén âm thanh không phải bàn luận về các thể loại nhạc nên không có cái kiểu thích ở đây. Các bác đừng lôi cảm tính vào.

Chỗ đó là em quote và em ủng hộ 100% ý kiến đó, qua đó bác kêu em thiếu học thức, tự cao thì tùy bác. Mà bác có tham gia từ đầu topic không mà nhảy vào chọt em, nhột quá.

Không dám khẳng định stereo đâu bác, chỉ đoán thôi, nhưng thu hình và tiếng Live thì khó hay được lắm, nếu người ta đặt các micro đủ các hướng thì chỉ toàn tạp âm thôi. Nếu được bác cho mình một ví dụ về phim ảnh thôi (không phải phim tài liệu và dạng phim live), vì các phim truyện thì chắc chắn là âm thanh phải dựng ở hậu trường.
Như trên em đã nói, mỗi 1 hoặc 1 nhóm nhạc cụ, ca sĩ 1 mic. Bác xem các bản LIVE giao hưởng thính phòng sẽ rõ.
cái 18 channel của bác TQN mới được gọi là RAW tới phần hậu kỳ bác ấy sẽ chuyển về 5.1 hoặc 7.1 dạng LPCM hoặc DTS và cũng có thể là ste
LCPM 7.1 24bit/192Khz thì gấu quá các bác nhỉ :)) Cái này thì đúng là trên cả DTS HD MA thật nhưng mà nguồn thì nó cũng chuối quá nên nói chung là cũng ko cần cố làm gì.

Nghe cho biết mà bác, chứ mấy phim sến sến, kém nội dung, xấu về mặt thẩm mỹ hoặc XXX thì nghe LPCM cũng chẳng giải quyết vấn đề gì. j/k

Phim mà có track LPCM thường là phim được chau chuốt khá kỹ lưỡng hoặc làm đã lâu nhưng mới có BR.

Chỉnh sửa lần cuối:

nvmy

Well-Known Member

Cái này mình cũng biết :)), HTPC Gắn cái Xona vô xuất DTS MA mình cũng biết :)), HDP xuất được DTS MA mình đang xài, nhưng vì thấy bác sieucan kiến thức siêu phàm nên muốn hỏi lại cho chắc thôi, không khéo bác ấy lại bảo phải đi khám mắt :))

Thank bác sieucan

Nhìn 2 bài này của bác buồn cười nhỉ!:|

manhthang

Huyền Thoại

Tóm lại là mua receiver có nhất thiết phải có dts không, sao các bác cứ lạc đà thế :))

lehoang40

Nhìn 2 bài này của bác buồn cười nhỉ!:|

Tôi không hiểu ý bác? Sao lại buồn cười?
Trước bài trả lời hết sức công phu và tỉ mĩ của bác sieucan thì tôi cám ơn, như vậy gọi là buồn cười sao? Dù tôi có muốn tranh luận tiếp thì cũng phải cám ơn trước đã vì những bài viết cẩn thận như vậy.
Cho hỏi riêng một tí: Quan điểm của bác về việc cám ơn người khác như thế nào để không buồn cười?

nvmy

Well-Known Member

Tôi không hiểu ý bác? Sao lại buồn cười?
Trước bài trả lời hết sức công phu và tỉ mĩ của bác sieucan thì tôi cám ơn, như vậy gọi là buồn cười sao? Dù tôi có muốn tranh luận tiếp thì cũng phải cám ơn trước đã vì những bài viết cẩn thận như vậy.
Cho hỏi riêng một tí: Quan điểm của bác về việc cám ơn người khác như thế nào để không buồn cười?

Ấy, em có buồn cười vì bác thank đâu, em đã bảo nhìn 2 cái bài này quote cạnh nhau trông nó buồn cười, cũng là bởi tính em hay ngặt ngẽo đâm ra vô duyên, bác thứ lỗi!^#(^
Xin lỗi các bác khác vì thanh minh thanh nga đâm lạc đề linh tinh :D

manhthang

Huyền Thoại

AVR có DTS béo nhất mà mình gặp có giá là 2Tr (chưa fix), không biết có con nào giá rẽ hơn không?

Hồi năm 2008, đói thuốc nên em xơi tạm 1 em Sony STR-DE497 giá 950k ở Chợ Sắt.
Mặt mũi em nó thì thế này, nhưng trông lam lũ chứ không được sáng sủa như hình :))

Và nằm trong bộ 5.1 với tổng giá thành chỉ bằng 1 cái receiver cũ của các bác đây :D

manhthang

Huyền Thoại

Kế tiếp SRT497 là Denon AVR 1404, giá 1tr3 (còn lâu mới đến giá 2tr của bác đạo diễn Lê Hoàng :p )

Và nằm trong đống loa đài hổ lốn

Bên trên