Chụp mẫu - mời các bác góp ý

V1nc3nt

Member
Ðề: Chụp mẫu - mời các bác góp ý

Trông mặt người mẫu có vẻ Điêu Thuyền thế Bác,ức chế

hellomoto

Active Member

ha ha nay mới để ý thấy cái chữ photoby tieuthieugia =)), ngày hôm qua muốn quay cái chữ này chữ gì he he,

HDTera

Tấm này đẹp. VOte 5 sao luôn

namhung

có tấm hình ngồi trên đường ray ... vi phạm pháp luật rồi các bác ơi...

quocthang76

Mời các bác góp ý. Em là Newbie

Tấm này cụ nếu cụ để DOF sâu hơn không biết có đẹp hơn không nhỉ ? Em nghĩ cầu có độ sâu hút tầm mắt dư lày mà để DOF mỏng thì hơi phí nên để dày hơn vì đằng nào ở xa cũng mờ dần , làm như thế trông bức ảnh càng sâu hun hút

Chỉnh sửa lần cuối:

duongbaba

Active Member

Tấm này cụ nếu cụ để DOF sâu hơn không biết có đẹp hơn không nhỉ ? Em nghĩ cầu có độ sâu hút tầm mắt dư lày mà để DOF mỏng thì hơi phí nên để dày hơn vì đằng nào ở xa cũng mờ dần , làm như thế trông bức ảnh càng sâu hun hút

Hoàn toàn đồng ý với bác, tấm này mà để DOF dày thì quá tuyệt!!!

Bức này của cụ đẹp quá nhưng phí mất cái hậu cảnh , tấm hắt với cái ghế đo đỏ làm xấu cả bức ảnh của cụ

Bác tinh mắt ghê, chắc dân có nghề dữ dằn đây :D

Cám ơn các bác đã góp ý. Tấm "Chờ tầu" là em chụp bằng Canon 300D với Len Sigma 18-125mm f/3.5-5.6 DC Zoom tiêu cự tối đa 125mm nên khẩu đổ chỉ mở được có 5.6 nên DOF không được như ý. Hồi đó mới cầm máy nên chưa có kinh nghiệm lắm
Tấm ở dưới chụp trong 1 sáng Chủ Nhật âm u cùng 2 bé kute chơi bời. Tấm hắt sáng đằng sau là của 1 đôi chụp ảnh cưới, em lười nên cũng chẳng ra dọn.

Sắp tới định điều vài mẫu dễ thương 9x đi chụp Hà Nội phố. Hy vọng các bác tham gia cùng cho vui. CHi tiết sẽ thông báo sau

duongbaba

Active Member

...
Len Sigma 18-125mm f/3.5-5.6 DC Zoom tiêu cự tối đa 125mm nên khẩu đổ chỉ mở được có 5.6 nên DOF không được như ý. Hồi đó mới cầm máy nên chưa có kinh nghiệm lắm

Bác có nhầm không? Bác mở hết ga 5.6 thì lại càng mỏng :)) Ý bọn em là khép cỡ 11 thì sẽ có DOF dày, thấy hết cái đường ray sâu hun hút ấy!!!

Vâng. Nhầm mà. Thì đã bảo hồi đó không có kinh nghiệm Chỉ ham mở khẩu lớn

quocthang76

Vâng. Nhầm mà. Thì đã bảo hồi đó không có kinh nghiệm Chỉ ham mở khẩu lớn
Đúng đấy các cụ ợ , nói chung đại đa số anh em mình khi mới bắt đầu chuyển từ P&S sang thì đều ham DOF mỏng ( cái mà thực hiện bằng P&S tương đối khó ) nhất là chụp chân dung cứ focus thẳng vào mắt của mẫu , cố gắng thay đổi vị trí để hậu cảnh càng sâu càng tốt càng tạo hiệu ứng DOF mỏng , dần dần thành căn bệnh trầm kha , cứ chụp chân dung là mỏng DOF , trăm shot đều như vắt chanh mà quên mất đến hậu cảnh đôi khi rất đẹp và hùng vĩ mà dưới tay mình đều nhòe nhoẹt cả . Chả biết các cụ có mắc bệnh giống em không :)

quocthang76

Cám ơn các bác đã góp ý. Tấm "Chờ tầu" là em chụp bằng Canon 300D với Len Sigma 18-125mm f/3.5-5.6 DC Zoom tiêu cự tối đa 125mm nên khẩu đổ chỉ mở được có 5.6 nên DOF không được như ý. Hồi đó mới cầm máy nên chưa có kinh nghiệm lắm
Tấm ở dưới chụp trong 1 sáng Chủ Nhật âm u cùng 2 bé kute chơi bời. Tấm hắt sáng đằng sau là của 1 đôi chụp ảnh cưới, em lười nên cũng chẳng ra dọn.

Sắp tới định điều vài mẫu dễ thương 9x đi chụp Hà Nội phố. Hy vọng các bác tham gia cùng cho vui. CHi tiết sẽ thông báo sau

Súng còi + Lens kit có đi được không hở cụ

hellomoto

Active Member

Đúng đấy các cụ ợ , nói chung đại đa số anh em mình khi mới bắt đầu chuyển từ P&S sang thì đều ham DOF mỏng ( cái mà thực hiện bằng P&S tương đối khó ) nhất là chụp chân dung cứ focus thẳng vào mắt của mẫu , cố gắng thay đổi vị trí để hậu cảnh càng sâu càng tốt càng tạo hiệu ứng DOF mỏng , dần dần thành căn bệnh trầm kha , cứ chụp chân dung là mỏng DOF , trăm shot đều như vắt chanh mà quên mất đến hậu cảnh đôi khi rất đẹp và hùng vĩ mà dưới tay mình đều nhòe nhoẹt cả . Chả biết các cụ có mắc bệnh giống em không :)

bác này nói đúng nè, có lẽ là tâm lý bầy đàn =)) em cũng bị thế

Bên trên