Chơi front height vs surround back?

locnp

Well-Known Member
Ðề: Chơi front height vs surround back?

Chào bác fusin, rất vui khi đc bác tư vấn.

Đọc qua phân tích của bác thì biết được em hết đường nâng cấp rồi, em quyết định sẽ giữ nguyên hiện trạng, không nâng cấp nữa, để dành thóc đầu tư vào frisco thôi. Còn dự án lâu dài sẽ là căn phòng mới to hơn, sạch đẹp hơn để có thể thoải mái setup thiết bị.

Hôm nay 20/10 là ngày Phụ nữ VN, bác fusin có kế hoạch gì chưa?

Chúc bác fusin vui vẻ!

Chào bác.

lehoang40

Hôm nay 20/10 là ngày Phụ nữ VN, bác fusin có kế hoạch gì chưa?

Bác Fusin đâu phải người Việt, hình như vợ bác ấy cũng không có quốc tịch việt. Bác locnp hỏi vậy là có ý gì đây.......:))

Các Bác cho hỏi Denon 4310 có chơi được Front height kg? Nếu chơi được thì cắm ngõ nào, vì tôi thấy đằng sau kg có chổ cắm cho Front height . Xin các bác hướng dẫn cho Thanks

Nghia_PMT

Well-Known Member

còn ai có y kiến nữa ko ah, bác loc nghĩ Fr h rồi h tới e suy nghĩ thay bác ấy :))

VAN_LOC

Well-Known Member

Đơn giản Font H cho chiều cao và Sur back cho chiều dài của phòng , tùy theo phòng mà Setup cho hợp lý .

VAN_LOC

Well-Known Member

Chào bác fusin , mình thắc mắc nên mượn câu của bác , bác có thể giải thich loa đối xứng là gì kg ?
Có một điều Em đang thắc mắc là Loa Front height các Bác chọn Loa gì nhỉ? Lưu ý vì Loa FH thực sự cấu tạo khác loa Front đấy! Đây là loa có các cặp loa "Đối xứng" các Bác nhé! Nên dùng 2310 thì chỉ cần 1 Loa là đủ rồi.

minhsu

Member

Chào các bác,

Em đang làm lại dàn phim, em đang phân vân không biết nên chơi surround back hay front height thì hiệu ứng hay hơn ạ? Mong các bác góp ý :)

Em cám ơn!

Minhsu đã setup đủ FH, SB và xem phim 7.1, so sánh FH và SB thấy FH hay hơn.

manhthang

Huyền Thoại

Minhsu đã setup đủ FH, SB và xem phim 7.1, so sánh FH và SB thấy FH hay hơn.

Có lẽ đây là bài viết vô lý nhất của cái topic này :))
Với source phim 7.1 thì chắc chắn là dùng SB hay hơn FH, không lý gì mà cắt đi 2 kênh thực rồi thay vào đó là 2 kênh giả lập mà lại hay hơn cả =))

lehoang40

Có lẽ đây là bài viết vô lý nhất của cái topic này :))
Với source phim 7.1 thì chắc chắn là dùng SB hay hơn FH, không lý gì mà cắt đi 2 kênh thực rồi thay vào đó là 2 kênh giả lập mà lại hay hơn cả =))

Còn phải xét đến điều kiện phòng ốc nửa chứ bác Thắng, cái phòng chiều dài chỉ 4m thì bắt sur back vào nó làm loạn cái hậu nhĩ thêm chứ hay sao được.

manhthang

Huyền Thoại

Còn phải xét đến điều kiện phòng ốc nửa chứ bác Thắng, cái phòng chiều dài chỉ 4m thì bắt sur back vào nó làm loạn cái hậu nhĩ thêm chứ hay sao được.

Nếu cái phòng quá nhỏ thì em nghĩ là nó cũng không đủ cao để chơi FH đâu bác.
Em đã thử với phòng cao 3m3 nhưng không thấy hiệu ứng khác biệt là bao nhiêu. Khi chơi SB không phải là để thể hiện chiều dài mà chính là để thể hiển chuyển động của âm thanh phía sau lưng người xem. Nếu chỉ có 2 loa SR thì âm thanh sẽ bị "hẫng" ở khoảng giữa, người nghe chỉ cảm nhận được âm thanh đến từ 2 góc chứ không có đằng sau lưng.
Với source 7.1 mà bỏ đi SB thì rõ ràng là tạo ra khoảng hẫng hụt của âm thanh phía sau rồi, thay vào đó cặp FH giả lập thì hay hơn làm sao được :D

thogaubien

Chào bác fusin , mình thắc mắc nên mượn câu của bác , bác có thể giải thich loa đối xứng là gì kg ?
Có một điều Em đang thắc mắc là Loa Front height các Bác chọn Loa gì nhỉ? Lưu ý vì Loa FH thực sự cấu tạo khác loa Front đấy! Đây là loa có các cặp loa "Đối xứng" các Bác nhé! Nên dùng 2310 thì chỉ cần 1 Loa là đủ rồi.

Em cũng lăn tăn giống bác. Giờ em đang dùng 1 cặp loa tách từ dàn mini ra để chơi FH :D dù sao FH nó cũng hơi phụ nên em ko muốn đầu tư nhiều.

lehoang40

Nếu cái phòng quá nhỏ thì em nghĩ là nó cũng không đủ cao để chơi FH đâu bác.
Em đã thử với phòng cao 3m3 nhưng không thấy hiệu ứng khác biệt là bao nhiêu. Khi chơi SB không phải là để thể hiện chiều dài mà chính là để thể hiển chuyển động của âm thanh phía sau lưng người xem. Nếu chỉ có 2 loa SR thì âm thanh sẽ bị "hẫng" ở khoảng giữa, người nghe chỉ cảm nhận được âm thanh đến từ 2 góc chứ không có đằng sau lưng.
Với source 7.1 mà bỏ đi SB thì rõ ràng là tạo ra khoảng hẫng hụt của âm thanh phía sau rồi, thay vào đó cặp FH giả lập thì hay hơn làm sao được :D

FH thì đúng là mình chưa thử, nhưng bọn khoai tây cũng toàn chơi 5.1 + FH ở chế độ Prologic IIz thấy bọn nó cũng ca ngợi lắm. Ngay như hãng Onkyo khi làm cái chế độ Prologic IIz này cũng cho rằng FH hiệu quả hơi SB.

manhthang

Huyền Thoại

FH thì đúng là mình chưa thử, nhưng bọn khoai tây cũng toàn chơi 5.1 + FH ở chế độ Prologic IIz thấy bọn nó cũng ca ngợi lắm. Ngay như hãng Onkyo khi làm cái chế độ Prologic IIz này cũng cho rằng FH hiệu quả hơi SB.

Điều này sẽ đúng nếu như phòng nhỏ nhưng cao, lúc này FH mang lại hiệu ứng tốt.
Nhưng nếu phòng rộng, đặc biệt là phòng có chiều ngang từ 3m5 trở lên thì âm thanh sẽ thành đầu voi đuôi chuột: quá khủng khiếp với dàn loa đằng trước trong khi còi cọc chỉ với 2 chiếc đằng sau. Khi xem phim có nhiều hiệu ứng surround như đua xe, máy bay sẽ có cảm giác rất buồn cười là chiếc xe/máy bay khi vòng ra phía sau chợt mất tích đi đâu đó rồi đột ngột xuất hiện trở lại.
Khi xem phim em toàn để chế độ gốc của phim có sao nghe vậy , không bao giờ chuyển sang Prologic cả :D

leepham

Well-Known Member

Nhưng nếu phòng rộng, đặc biệt là phòng có chiều ngang từ 3m5 trở lên thì âm thanh sẽ thành đầu voi đuôi chuột: quá khủng khiếp với dàn loa đằng trước trong khi còi cọc chỉ với 2 chiếc đằng sau. Khi xem phim có nhiều hiệu ứng surround như đua xe, máy bay sẽ có cảm giác rất buồn cười là chiếc xe/máy bay khi vòng ra phía sau chợt mất tích đi đâu đó rồi đột ngột xuất hiện trở lại.
Khi xem phim em toàn để chế độ gốc của phim có sao nghe vậy , không bao giờ chuyển sang Prologic cả :D

Mod manhthang rành rọt cặn kẻ vụ phòng ốc ghê :D

lehoang40

Mạn đàm với các bác một tí về suy nghĩ của riêng mình về hệ thống âm thanh 7.1 hiện nay:
Con người chúng ta có cặp vành tai hướng ra phía trước nhằm mục đích: hứng các âm thanh phía trước, trong vành tai có các đường xoắn ốc nhằm mục đích làm giảm vận tốc của sóng âm thanh đi vào tai và nhờ vậy bảo vệ ống tai giảm hư hại nếu gặp âm lượng lớn đột ngột và cũng giúp tăng khả năng nghe của con người thông qua việc điều tiết độ rung của màng nhĩ. Vành tai còn giúp ngăn bớt các âm thanh từ phía sau. Hệ quả là: Chúng ta có khả năng nhận biết phương hướng của âm thanh từ phía trước tốt hơn nhiều lần so với âm thanh từ sau. Một người mù chỉ cần nghe tiếng động quen thuộc từ trước thì họ có thể phán đoán khoảng cách khá chính xác, nhưng nếu âm thanh vọng từ sau, thì rất khó để phán đoán khoảng cách. Các âm thanh ngang tai luôn có hại hơn các âm thanh phía trước và sau vì nó đi trực tiếp vào màng nhĩ mà không thông qua các đường xoắn ốc của vành tai, do vậy âm thanh ngang tai luôn là âm thanh chói và lớn nhất, người ta hay nói " sét đánh ngang tai" là cũng vì lý do này.
Ở góc độ Cơ thể học như đã phân tích, thì việc trang bị đến 2 loa ngang tai (surround) và 2 loa phía sau (surround back) là không hợp lý tý nào cả, vì những âm thanh ngang tai dể làm người ta mệt mỏi, còn âm thanh phía sau lại không mang tính định hướng rõ nét.
Hợp lý nhất, có lẻ nên có 1 cặp loa nằm ở vị trí trung gian giữa surround và surrond back là đủ, còn việc trang bị thêm cho vị trí Front hight và front wide cũng đúng với cơ thể hơn.

tophit

Member

Sau một hồi đấu FH thấy xem phim cũng hay nhưng tuần xem được 1, 2 lần nay mình chuyển 2 cọc SRB sang đấu bi-amp để nghe nhạc thích hơn vì nhạc ngày nào cũng nghe ít nhiều. Các bros cho hỏi là cứ đấu sẵn cả 2 cách để đấy(tức là đấu cả FH và bi-amp vào 2 cọc SRB) chỉ chuyển trong phần assign amp thì có được ko nhỉ. Hiện chưa rõ nên phải tháo dây FH ra???

ptn_1975

Banned

BẠN nếu không quá cầu kỳ thì cứ 5.1 mà chơi cho nó chuẩn
Chơi front height vs surround back vứa tốn tiền mua loa__phải biết cách set up tầng số âm thanh cho những loa đó__lại phải tìm đúng phim có chất lượng âm thanh đó thì mới hay

tophit

Member

Kéo 1 bó dây về để sẳn, dùng FH thì cắm dây FH, Bi-amp hay SB cũng vậy :D
Phải chịu khó thôi bác à

Thanks! Vậy cứ dùng cái nào lại cắm cái đó vào, rút cái kia ra à. Cũng lọ mọ nhỉ? Ý mình là nối cả mấy cái loa đó cùng một lúc. Chắc ko ổn nhỉ?

huyduc456

Theo ý kiến riêng mình thì Front height hay SR back đều như nhau.Quan trọng là nguốn film và diện tích phòng.Phòng đủ rông thì có thể chơi 9.1 hoặc 11.2(Yamaha Z11) :)

Bên trên