Choáng váng cơ chế một cửa siêu hiện đại

hdbladies

Banned
Ðề: Choáng váng cơ chế một cửa siêu hiện đại

Tôi thực sự không hiểu mấy ông lãnh đạo sắp xếp công việc theo kiểu gì, đôi khi nhiều tờ giấy vớ vẩn thôi mà Phường không làm, biểu qua Tỉnh ... giấy khai sinh đó nhé !

Ngay một chuyên gia về Chính sách công giảng dạy ở ĐH Indiana của Mỹ, TS Trần Ngọc Anh, cũng nhận xét: Những văn phòng một cửa cấp huyện như thế này ở Việt Nam còn hiện đại và tiện lợi với người dân hơn cả ở các nước tiên tiến.

Quan trọng là yếu tố con người chứ đâu chỉ có máy móc. Em thấy rất lạ khi đầu tư một văn phòng tiền tỉ ở một nơi mà khá nhiều người dân chưa từng tiếp xúc với máy vi tính, có lẽ phải thêm vài nhân viên để làm công tác "Hướng dẫn làm thủ tục".

hdbladies

Banned

Nếu mấy cái này sinh ra để thục vụ nông nhân, thì xin mấy ông lãnh đạo cứ cắt bớt một vài loại thuế phải "đánh" lên đầu họ là họ cảm ơn liền !

nick277

Member

cái này là chửi hay khen vậy nhỉ =))=))
mịa bà nó, ở TP thì dek thấy cái nào, nó mang về Bắc Ninh tới 4 cái phục vụ nông dân, bó chân, nhức đầu, chóng mặt ~X(

bạn ở TP nào mà lại dek thấy, hay cả đời chưa 1 lần bước chân vào các UB làm thủ tục !!!!

nick277

Member

Cứ để nguyên cơ chế làm việc thì các bố cũng kêu.
Đầu tư, trang bị, dần dần đổi mới cách làm thì các bố cũng kêu, cũng rủa...
Thế phải làm thế nào?.
Hay ông nào thấy mình có sáng kiến tốt, có tầm nhìn xa, có chiến lược phát triển đúng đắn lên làm hộ cái. đỡ phải kêu

thì thấy 1 người complain nên mình cũng bắt chức làm theo, chứ tối kiến các ông này đông như quân nguyên

nick277

Member

Vì lòng tin đã mất mẹ nó hết rồi, bạn biết không? Ở sân bay Tân Sơn Nhất ấy, biết bao cái camera chỉa xuống, thế mà bọn nó vẫn lấy tiền tỉnh bơ. Có lần về VN ngay Tết, hàng người dài dằng dặt, tên nào không kẹp tiền thì cứ là: "Giấy tờ anh, chị ghi sai rồi, ra phía sau xin giấy khác khai lại đi." Thế là mất toi nó 1 tiếng. Trong tình cảnh đó, ai mà không móc tiền ra được chứ? Tớ cũng thế, và được còn được câu chúc: " Anh ăn tết vui nghe."

Tóm lại thế này, mấy cái came ra ở văn phòng địa phương nào đó vài tháng sau sẽ cũ mèm, không còn hoạt động, và một số tiền thuế của dân sẽ tiêu tùng.

thế các anh ấy làm free cho bác à, thì ghi sai thì bắt ghi lại - kg muốn ghi lại thì người khác làm : trả phí. mà cũng lạ, chỉ ghi lại thông tin của mình vào tờ khai, thế mà cũng sai, hay tiếng Việt thì quên mịa nó rồi mà tiếng Anh lại dek biết.....

Angus_Bert

Film critic

thế các anh ấy làm free cho bác à, thì ghi sai thì bắt ghi lại - kg muốn ghi lại thì người khác làm : trả phí. mà cũng lạ, chỉ ghi lại thông tin của mình vào tờ khai, thế mà cũng sai, hay tiếng Việt thì quên mịa nó rồi mà tiếng Anh lại dek biết.....

Bác chắc làm hành chính nhà nước phỏng ;))
Nói thật là cái chuyện lo giấy tờ là khinh khủng nhất của nước mình.
Nước ngoài nó ngại đầu tư làm ăn cũng vì cái này đấy.

Cheap

Member

- Hành chính --> Hànhchính mà bác.
- Nhất trí cao với ý kiến của bác Gia cát dự:
+ Con người mới là yếu tố quyết định (giờ tìm được người có tài, có đức, có tâm, hết mình với công việc, không vụ lợi khó lắm các bác àh)
+ Máy móc, thiết bị chỉ là hỗ trợ để thực hiện công việc thôi

hahaharapid

Active Member

Bác chắc làm hành chính nhà nước phỏng ;))
Nói thật là cái chuyện lo giấy tờ là khinh khủng nhất của nước mình.
Nước ngoài nó ngại đầu tư làm ăn cũng vì cái này đấy.

bạn í làm hành chính hay tỏi chính thì có quan trọng gì nhỉ. Quan trọng là bạn í nói đúng hay sai. Nếu thấy sai, bạn thử chỉ cụ thể ra đê, thế mới là tranh luận chứ, đóan mò ích giề :))

Kinh khủng hay ko kinh khủng thì việc cải tiến đều tốt hơn là giậm chân tại chỗ, đúng hem.

hdbladies

Banned

cải tiến đều tốt hơn là giậm chân tại chỗ cải tiến ở một Huyện, rồi giả sử như áp dụng cả nước thì có đến bao nhiêu cái Xã, Huyện, Phường, Tỉnh đầu tư kiểu đó ?
Trong khi cứ mở cái miệng ra là kêu gào NGHÈO thì lại đầu tư vào những chuyện vô bổ đó gọi là cải tiến !
Sao không ngon cải tiến chính trị, cái tiến giáo dục, kinh tế đi cho dân nó nhờ ! Đem tiền của dân đi làm chuyện vớ vẩn !!!

P/S: em quên mất là không reply bác hahaharapid, vì bác ấy là một mẫu người "Còn Đảng Còn Mình" ... các bác cũng không nên Comment.

Tặng bác Hahaharapid và Nick277 tối treo đầu giường !

thedeath

Active Member

bạn ở TP nào mà lại dek thấy, hay cả đời chưa 1 lần bước chân vào các UB làm thủ tục !!!!
em ở SG, Q2 :)) UB cấp quận bên em cũng éo đc như vậy, UB Q4 có qua vài lần, cũng éo đc như thế. các quận khác chưa qua thử nên ko biết sao, chắc do Q2 với Q4 còn nghèo :( bác ở Củ Chi, Hóc Môn hay Cần Giờ vậy =)) em nghĩ dưới đó chắc có =))=))

hahaharapid

Active Member

cải tiến đều tốt hơn là giậm chân tại chỗ cải tiến ở một Huyện, rồi giả sử như áp dụng cả nước thì có đến bao nhiêu cái Xã, Huyện, Phường, Tỉnh đầu tư kiểu đó ?
Trong khi cứ mở cái miệng ra là kêu gào NGHÈO thì lại đầu tư vào những chuyện vô bổ đó gọi là cải tiến !
Sao không ngon cải tiến chính trị, cái tiến giáo dục, kinh tế đi cho dân nó nhờ ! Đem tiền của dân đi làm chuyện vớ vẩn !!!

P/S: em quên mất là không reply bác hahaharapid, vì bác ấy là một mẫu người "Còn Đảng Còn Mình" ... các bác cũng không nên Comment.
vì nếu cải tiến mấy cái kia thì bạn sẽ tru lên là tại sao ko cải cách hành chính, đúng hem =)), trò này cũ lém ròai đó a, có điều nó chỉ dành cho thể lọai thiếu tự trọng như bạn thoy, cái kiểu "thôi không bàn đến chính trị nữa" í mà. Sống mà thiếu tự trọng thì ở bất cứ xã hội nào người ta cũng coi khinh cả, nhé.
Còn vụ "Còn Đảng Còn Mình" là bạn cứ thík cài cắm đảng vào đếy chứ, cái này cũng quen lắm à nha ;)) Nếu thấy ý kiến của bản thân là đúng thì cứ đứng thẳng lưng mà tranh luận, chứ ai lại đuối như hũ muối ròy phải lái gió liên tục như thế, nhỉ =))

haipvg

Well-Known Member

Chưa thấy bác nào thực sự sử dụng cái 1 cửa này rồi thông tin lại về thực trạng của nó tốt hơn hay tồi đi ra sao mà đã có rất nhiều ý kiến này nọ nhận định. Như thế là không khách quan.

osiric

Well-Known Member

Đỏ + xanh + tím + vàng + cam + trắng + hồng + đen = đen
Bình mới rượu cũ , biết rùi nói mãi

hahaharapid

Active Member

Chưa thấy bác nào thực sự sử dụng cái 1 cửa này rồi thông tin lại về thực trạng của nó tốt hơn hay tồi đi ra sao mà đã có rất nhiều ý kiến này nọ nhận định. Như thế là không khách quan.
dạo này đã vào mùa bão, gió hơi nhiều bạn à ;))

quoctrung

Well-Known Member

Chưa chắc, đôi khi ưa làm màu thế thôi, giống như cái chuyện cấp sổ đỏ miễn phí cho dân nhưng rốt cuộc thì sao ? Nhà mình muốn làm thẻ đỏ phải đưa cho cán bộ 4 triệu !

hdbladies : Sự thật vẫn là Sự thật ! Cho dù nó có bị bao phủ bởi ánh hào quang giả tạo !
Mượn đỡ chữ ký của pác cho reply topic, hic hic . Sổ Đỏ nhà tớ 8,7m x 50m toi gần 6 chai pác ợ b-(X_X:((

nick277

Member

em ở SG, Q2 :)) UB cấp quận bên em cũng éo đc như vậy, UB Q4 có qua vài lần, cũng éo đc như thế. các quận khác chưa qua thử nên ko biết sao, chắc do Q2 với Q4 còn nghèo :( bác ở Củ Chi, Hóc Môn hay Cần Giờ vậy =)) em nghĩ dưới đó chắc có =))=))

em ở vùng saâu vùng xa nên mới biết, riêng làm giấy tờ ổ UB q4 theo chế độ 1 cửa 1 dấu là số 1 đó. chỉ cần nộp hs - kg cần công chứng, ví dụ như xpxd - là các bác ở đó tự động chuyển hs về phường xác minh, công chứng rồi nhận lại, đến hẹn lại lên nhaận laïi hs đã được cấp phép đó bạn.

nick277

Member

Tặng bác Hahaharapid và Nick277 tối treo đầu giường !

cải tiến thì cải cái gì ??? cụ thề 1 chút, đóng góp kieẩu trên trời thì obama cũng khóc ròng. cách đây vài năm muốn down 1 bày mp3 cũng mất vài mươi phút, bây giờ vài giây. vậy là cải gì hả bờ lát

ktq

Member

Thông cảm cho nhiều người mất niềm tin như bác hoangtrinhag nói, bây giờ cho dù làm tốt đi chăng nữa thì cũng bị coi là giả dối, bịp, lòe, màu mè đạo đức giả : không giận được.

Vậy thì có cực đoan không, không làm thì bảo độc tài chuyên chế, hành dân; làm thì bảo là làm để chấm mút, là lãng phí.. Thế thì sao mới được, các bác cho ý kiến thử xem sao.

Đành là ý kiến tự do mỗi người để tiến bộ nhưng cứ móc qué, châm biếm, nói xiên nói xỏ khi người ta làm thì cảm giác thế nào ?

Tại sao không cải tiến chính trị, giáo dục, kinh tế cho dân nhờ ? Vậy chứ cải cách hành chính để thuận tiện hơn khi làm việc với cơ quan chính trị là cải tiến về cái gì? Sao không nghĩ là từ việc này sẽ giảm bớt việc tốn gói thuốc, chầu nhậu, phong bì lót tay khi làm việc với cơ quan nhà nước cũng là bớt nhũng nhiễu tham nhũng ? Cải tiến thủ tục thì người ta mới đầu tư làm kinh tế dễ hơn, tiện hơn không tốt cho nền kinh tế sao ?

"Sao không thấy thử làm ở mấy thành phố lớn, mấy chỗ thủ tục nhiều kinh khủng mà đem về xứ quê có mấy ai làm ?" Có ai dám thử ở những nơi phức tạp không ? Nếu vận hành không tốt thì có mà chết à ? Đóng cửa cơ quan hành chính quận 1, 2 ở TpHCM một tuần để họp sửa lỗi à ? Thử phải từ nơi dễ đến nơi khó chứ. Người dân quê nếu tiếp xúc tốt với cải cách thì dân thành thị làm quen nhanh hay lâu ?

Mở miệng ra là phán : phí, vớ vẩn... mà không suy nghĩ xem nó phí chỗ nào, sai chỗ nào, bất hợp lý chỗ nào thì chẳng khác nào vẹt bị nhồi cả.

Bên trên