Cho em hỏi cách mở port trong mạng LAN

khl

Hiện tại e đang dùng chung line internet với nhà chủ: modem ở tầng dười và kéo đây lên máy e ở tầng trên. E đã thử truy cập vào trang setting của modem (hiệu Billion 5210s được khuyến mại khi lắp ADSL VNPT), vào phần NAT -> Virtual Server để mở port như hướng dẫn trên mạng nhưng khi test bằng uTorrent vẫn không được :-/ Bác nào biết cách khắc phục thì chỉ cho e với, e xin cảm ơn trước :)

P/s: Máy e dùng Win XP, đã set IP tĩnh, tắt firewall của Win, gỡ luôn cái NIS 2009 :( E thử dùng cái soft Simple Port Forwarding cũng không đc.

tzboy

Member
Ðề: Cho em hỏi cách mở port trong mạng LAN

Cái Utorrent bác đã đặt port trùng với port set mở trong modem chưa? Trong Utorrent cũng phải set port cho nó là 56287 (như trong hình) nhé. Thêm nữa bác Connection trong Preferences của Utorrent set lại như dưới này là được

khl

Cái Utorrent bác đã đặt port trùng với port set mở trong modem chưa? Trong Utorrent cũng phải set port cho nó là 56287 (như trong hình) nhé. Thêm nữa bác Connection trong Preferences của Utorrent set lại như dưới này là được

e đã check + uncheck mấy cái port như trong hình. Còn port thì e lấy từ uTorrent rồi mới vào modem set :D

Bạn đừng có chỉnh lung tung trên modem gì cả!
mình lúc trước cũng loanh hoay chỉnh này nọ, cuối cùng xài simple port forwarding là OK hết!
Wan trọng là chọn đúng modem cho chương trình, chỗ tab chọn chương trình vả gán port bạn fải chọn đúng , khi chọn nó chạy test bào sucessful ! thì mới thành công!
bạn cứ xài simple port thử vài lần là OK thui!

lanhoang

Có thể bạn thiếu ở mục Portocol, mục đó nên chọn là TCP & UDP.
vd như hình :

khl

Bạn đừng có chỉnh lung tung trên modem gì cả!
mình lúc trước cũng loanh hoay chỉnh này nọ, cuối cùng xài simple port forwarding là OK hết!
Wan trọng là chọn đúng modem cho chương trình, chỗ tab chọn chương trình vả gán port bạn fải chọn đúng , khi chọn nó chạy test bào sucessful ! thì mới thành công!
bạn cứ xài simple port thử vài lần là OK thui!
e cũng dùng soft đó rồi, nó báo successful rồi mà đến khi dùng tool của nó để check port cũng ko đc :(

lanhoang

mục đó chỉ có All, TCP, UDP thôi bác ạ. E chọn All = TCP + UDP luôn rồi.

Thì đã bảo là chọn lại TCP & UDP như hình. Lần 1 bạn chọn TCP và add post + ip, lần 2 chọn UDP và post + ip.
Chọn All có chạy đc đâu.

khl

Thì đã bảo là chọn lại TCP & UDP như hình. Lần 1 bạn chọn TCP và add post + ip, lần 2 chọn UDP và post + ip.
Chọn All có chạy đc đâu.
Ko được bác ạ, e thử rồi check port thì vẫn nhận đc 1 dấu chấm than to đùng :(

khl

haizz, e quyết định là sẽ lắp riêng 1 line, tha hồ download + mở port

lanhoang

haizz, e quyết định là sẽ lắp riêng 1 line, tha hồ download + mở port

Line thì có liên quan chi việc mở port đâu (hay í bạn là reg line mới có modem # thì mở port dễ hơn à :) ).

Cái modem trên bạn thử đổi địa chỉ ip & port # xem (vd: 192.168.1.2, còn số port thì vô utorrent random vài lần chọn 1 số. Mình thấy đa số ip các máy thứ nhất đề là 2, thêm máy nữa là 3).

Lendz

sao lại để HTTPS nhỉ.:-?. trong cái phần HTTPS đó có những gì? Bác liệt kê thử.
Line khác thì cũng rứa. Do mình thôi. Em chả cần port forwarding gì sất. Vào add port phát chạy tuốt.
Àh thêm khoản nữa. Nhớ gán IP tĩnh cho máy.(giống với IP cấu hình trong virtual server)

khl

e đã tìm ra nguyên nhân: Line của e đc nối qua 1 cái wifi router kiêm switch rồi mới nối vào modem

Bên trên