Chia sẻ kinh nghiệm dùng tv sony bravia KDL-42W674A

ndchieu22

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm dùng tv sony bravia KDL-42W674A

Sáng nay em vừa tậu con này về. Tổng thể nó khá đẹp, chỉ tiếc là em làm dò chế độ digital không tài nào được. Có bác nào hướng dẫn em, em mà dò được thì vô cùng cảm ơn các bác.
PS: Em đã là đủ cách như chia sẻ trong box nhưng vẫn không được.

bác căm angten vào sau đó vào mục cài đặt dò kênh lại chọn Digital

tan_huy_93

Well-Known Member

Quan trọng là khu vực bác đang sinh sống phải có phủ sóng DVB-T/ T2 thì mới thu được nhé.

Nếu bác đã cắm ăngten và dò nhưng không có kênh thì khu vực của bác không có kỹ thuật số mặt đất rồi, hoặc có mà sóng yếu nên TV không thu được. Nếu có thể bác làm ăngten cao hơn nhé.
Em đã cắm vào và kết quả dò không được :(( trong đó dò các kênh analog lại ok.

ntad

Quan trọng là khu vực bác đang sinh sống phải có phủ sóng DVB-T/ T2 thì mới thu được nhé.

Nếu bác đã cắm ăngten và dò nhưng không có kênh thì khu vực của bác không có kỹ thuật số mặt đất rồi, hoặc có mà sóng yếu nên TV không thu được. Nếu có thể bác làm ăngten cao hơn nhé.

Mình ở quận Thủ Đức, nghe nói TPHCM đã phủ hết sống DVB rồi mà.

ntad

Các bác cho em hỏi ở Quận Thủ Đức có bắt được sống DVB T2 không ạ. Em dò hoài không được.

khachieu

Well-Known Member

Các cao thủ cho hỏi cách thức chi tiết kiểm tra độ hở sáng và điểm chết của màn hình với
Xin cám ơn nhiều

tan_huy_93

Well-Known Member

HCM mà dò không được một là do bác, hai là ăngten.

Bác dùng ăngten loại gì cho em xem hình được không

tan_huy_93

Well-Known Member

Được nha bác.
Thế bác thao tác dò kênh như thế nào, kể trình tự em nghe xem nào, và bác dùng ăngten loại nào.
Các bác cho em hỏi ở Quận Thủ Đức có bắt được sống DVB T2 không ạ. Em dò hoài không được.

ntad

Được nha bác.
Thế bác thao tác dò kênh như thế nào, kể trình tự em nghe xem nào, và bác dùng ăngten loại nào.
Mình dùng ăng ten hình dưới bác xem giúp nha

Thứ tự các bước dò y như các bác trong diễn dàn chỉ bảo không khác tẹo gì. Cụ thể:
B1: Vào cài đặt
B2: Thiết lập digital
B3:Dò đài kỹ thuật số tự động

longgt

Lúc mới lấy em này về em cũng không dò được kênh kts nào cả. Sau khi chỉnh lại antenna ( chỉnh lại hướng và cho ra ngoài trời ) thì mới thu được. Bác nào không dò được thì thử làm như vậy xem thế nào nhé!

thanhnghiavan

Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm dùng tv sony bravia KDL-42W674A

Lúc mới lấy em này về em cũng không dò được kênh kts nào cả. Sau khi chỉnh lại antenna ( chỉnh lại hướng và cho ra ngoài trời ) thì mới thu được. Bác nào không dò được thì thử làm như vậy xem thế nào nhé!
bác ở đâu vậy, dùng angten xương cá à

tan_huy_93

Well-Known Member

Bác thử lại và cố gắng ngồi... Đợi... Vì dò KTS lâu hơn Analog.

Hoặc bác dò thủ công cho nhanh, bác ở HCM thì dò các kênh tần số sau: C25 (VTV); C55 và C56 (VTC); C57, C58 và C59 (Truyền hình An Viên).
Mình dùng ăng ten hình dưới bác xem giúp nha

Thứ tự các bước dò y như các bác trong diễn dàn chỉ bảo không khác tẹo gì. Cụ thể:
B1: Vào cài đặt
B2: Thiết lập digital
B3:Dò đài kỹ thuật số tự động

ntad

Bác thử lại và cố gắng ngồi... Đợi... Vì dò KTS lâu hơn Analog.

Hoặc bác dò thủ công cho nhanh, bác ở HCM thì dò các kênh tần số sau: C25 (VTV); C55 và C56 (VTC); C57, C58 và C59 (Truyền hình An Viên).
Chiều nay đi làm về mình tậu 1 cái ăng ten sương cá cho lên một cái gậy thật cao, bắt các kênh analog tuyệt đẹp. Nhưng chẳng hiểu tại sao không dò được kênh Digital. Hay TV của mình bị lỗi chức năng dò đài Digital :((

Mình ở Biên Hòa hiện tại chỉ xem được các kênh sau: VTV1,2,3,3HD,4,6,6HD,9 ; ANTV, TTXVN (THÔNG TẤN XÃ VN), VIETTEEN, ĐỌC SÁCH, CẦN THƠ, HTV9. Cho mình hỏi sao không có các kênh VTC như 1 số người nhỉ ???

Đã xoay anten đủ hướng nhưng không bắt được sóng của VTC, tạm kết luận khu vực mình ở chưa có sóng của DVB-T2 của VTC.

<note: angten UHF xương cá của mình khá cũ, chỗ kết nối angten với cable angten đã bị rỉ sét kha khá, anten ở độ cao khoảng 10m. Tuy nhiên tín hiệu sóng DVB-T2 được TV nhận chất lượng rất tốt, hình ảnh đẹp hơn cái truyền hình cable HTVC nhà đang dùng nhiều, chỉ bắt đc khá ít kênh xem được và phải xoay đúng hướng (nhà mình thì hướng về phía Bình Dương thì thu đc sóng AVG rất nhiều) nên hiện tại mình đã gỡ ra và dùng lại cable HTVC, thật tiếc, nhưng chờ xem đến hạn 1/4/2013 xem coi sóng có VTC hay thêm nhiều kênh miễn phí nữa không?

Chiều nay đi làm về mình tậu 1 cái ăng ten sương cá cho lên một cái gậy thật cao, bắt các kênh analog tuyệt đẹp. Nhưng chẳng hiểu tại sao không dò được kênh Digital. Hay TV của mình bị lỗi chức năng dò đài Digital :((

Không dò được sóng Digital thì thử xoay angten các hướng khác nhau hay không, chú ý là dò kênh Digital thì dò rất lâu, tầm khoảng 10-15p. Còn xoay đủ hướng mà không dò ra được thì cho anten lên cao hơn nữa xem được không, không nữa thì có lẽ địa phương bác ở vẫn chưa có sóng DVB-T2. Có lẽ vậy !

vnckien

Active Member

Với máy phát 5kW thì tầm phủ sóng khoảng 40~50km, từ tòa nhà Saigon Center trên đường Lê Lợi Q1 đến nhà bác không xa bao nhiêu, nên chắc chắn DVB-T2 của VTV phủ sóng vùng này (và cả DVB-T của VTC phát từ Bàu Cát cũng phủ luôn).
Bác xem lại nhé. Thân.

Ôi bác kia ở Thủ Đức ah ???, thế thì phải có sóng chứ ???,em ở Biên Hòa còn bắt đc của VTV và AVG cơ mà !

tan_huy_93

Well-Known Member

Bác làm em nóng quá, sao mà dò không được nhỉ ..? Bác ở tận Thủ Đức chứ Thủ Dầu Một em đến nhà dò giúp rồi.
Bây giờ bác xoay ăngten về hướng Thủ Dầu Một, tháp truyền hình - Đài Truyền hình Bình Dương, sau đó dò thủ công các kênh tần số C57, C58 và C59 thử xem, tháp truyền hình Bình Dương khá cao nên sóng Truyền hình An Viên rất mạnh ở Thủ Đức thu vô tư.

Ờ mà... TV nhà bác là loại gì nhỉ, có hỗ trợ DVB-T/ T2 không.

Daithanhthai

Active Member

vừa test em này xong tối nay. Thiết kế quá sexy, giao diện rất bắt mắt, hình ảnh màu sắc khỏi bàn, các tính năng kết nối rất ổn, stream media qua wifi ngon, vụ share Youtube chơi trên trình duyệt của mobile lên TV rất độc đáo.... chỉ mỗi tội test ở TTDM nên ko thể nghe đc loa của em nó ra sao để đánh giá . Các bác dùng em này thấy âm thanh ra sao ạ? Để nghe TV bình thường thì bật âm lượng cỡ nào và nghe có rõ ràng ko ạ? Em có kinh nghiệm đau thương với LED của SS rồi, lao ,lởm vô đối dù công suất ghi 20w 2 loa nên vẫn hơi e dè
Giá ở Pico là 12t300. Có chỗ nào giá ổn hơn ko các bác?
À bổ sung là giao diện remote trên iOS cho em này chỉ tối ưu hóa cho iPhone và khá lởm so với giao diện của LG. Giao diên của LG đẹp nhứt, SS cũng lởm

laptopbaria

Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm dùng tv sony bravia KDL-42W674A

Mình sắp lấy em này ở Mỹ Kim giá 11800k bao gồm phí ship. Chủ nhật rãnh sẽ review sơ bộ em nó .

Bên trên