Chia sẻ cách Set điều khiển của Sctv để điều khiển TiVi

thebluez

Active Member
Ðề: Chia sẻ cách Set điều khiển của Sctv để điều khiển TiVi

không phải là bộ BỘ CHUYỂN ĐIỆN thấy nhà ông bác có cái này thì cất đầu thu ở đâu thì cũng xem được như tivi thường á nhưng dây phải đủ dài

ờ dây đó chắc chưa tới 4m đâu. Mà cất đầu thu rồi ở đâu xem cũng được là sao nhỉ?

thebluez

Active Member

ko rõ đầu HD mới có, mình dùng đầu SD nên ko có, lên nhà ông bác thấy nó thì tò mò tìm hiểu xem sao, dây đó dùng để mở rộng vùng điều khiển của remote đó. Bạn xem cái ni cho rõ nhá

ôi, khó hiểu quá :(. Thôi bỏ luôn

ờ dây đó chắc chưa tới 4m đâu. Mà cất đầu thu rồi ở đâu xem cũng được là sao nhỉ?

hic cái đấy như mắt thần nhận lệnh từ điều khiển, bình thường khi muốn chuyển kênh thì bạn phải chĩa cái điều khiển vào đầu thu( đầu thu ở vị trí khuất thì sẽ không điều khiển được). Nếu bạn gắn cái đấy vào đằng trước tivi muốn chuyển kênh hướng điều khiển vào tivi ( dù bạn để đầu thu ở đâu cũng điều khiển được)

thebluez

Active Member

hic cái đấy như mắt thần nhận lệnh từ điều khiển. Nếu bạn gắn cái đấy vào đằng trước tivi muốn chuyển kênh hướng điều khiển vào tivi ( dù bạn để đầu thu ở đâu cũng điều khiển được)

à à tạm hiểu rồi, thế mình gắn vào chỗ nào cùa TV thế? :D

mình dùng SD nên không có, bạn ra mấy quán điện tử hỏi sẽ rõ, hoặc điện lên tổng đài để biết thêm chi tiết nghen.

quaminh

Đó là mắt thần nhận tín hiệu kéo dài của đầu sctv, một đầu jack 3,5 ly cắm vào cổng ở sau đầu phát, và đầu kia là mắt nhận hồng ngoại kéo dài, bạn bóc lớp giấy dính ngoài và gắn vào trước tv, lắp đầy đủ các kết nối khác cho tv rồi để đầu thu sau vn. Giờ ta có thể dùng remote điều khiển đầu thu mà ko cần chĩa trực tiếp đầu thu, vì mắt nhận hồng ngoại kéo dài đã nhận lệnh rồi.

quaminh

Lỗ tròn nhỏ ở sau đầu phát đó ký hiệu là Ir , như lỗ sạc đt đó.

Nếu mình dùng lâu thì ắc đầu thu sẽ bị hư, như thế SCTV có cho đổi đầu ko. O mình thì được trang bị miễn phí hai đầu thu nhưng khi trang bị thêm đầu thu thứ 3 thì đóng thêm cỡ 300k thì phải. Có biên bản hợp đồng nghiệm thu mà thebluez

thebluez

Active Member

Lỗ tròn nhỏ ở sau đầu phát đó ký hiệu là Ir , như lỗ sạc đt đó.

à mình thấy rồi, cảm ơn nhé. Xài cả năm trời mới biết công dụng :))

Nếu mình dùng lâu thì ắc đầu thu sẽ bị hư, như thế SCTV có cho đổi đầu ko. O mình thì được trang bị miễn phí hai đầu thu nhưng khi trang bị thêm đầu thu thứ 3 thì đóng thêm cỡ 300k thì phải. Có biên bản hợp đồng nghiệm thu mà thebluez

họ sẽ kêu mình đem đầu lên chi nhánh để sửa, nếu hư nặng quá thì họ bắt mua mới, mình nghĩ như thế :D

akh0ngbet

IR extender của sctv thấy nó ko nhạy cho lắm, bấm rất khó nhận được IR để điều khiển, có bác nào có cách giải quyết hông? hoặc có IR extender khác thay thế mà ngon hơn ko nhỉ?

nếu có lỗ thì ra quầy mua 50k

thebluez

Active Member

mà cái dây đó có cần thiết không nhỉ. Mình thấy hình như nhà nào cũng để đầu thu ngay TV mà ta

U nếu cần, được cái tiện thôi

Ren mấy bữa ni SCTV cắt kênh trên đầu số mà chưa bù được hè? Ai làm ở CTy SCTV cho bik lý do đi?

Mình nghĩ SCTV sai nhưng VTVcab cũng sai. Ae nghĩ sao về video này http://media.vtvcab.vn/ket-noi-vtvcab/mat-niem-tin---mat-tat-ca http://media.vtvcab.vn/ket-noi-vtvcab/khach-hang-chuyen-sang-vtvcab-cau-chuyen-ve-long-tin-phan-1- http://media.vtvcab.vn/ket-noi-vtvcab/tu-van-mot-dang-ki-ket-mot-neo
À mà nhân tiên đây đăng luôn: http://www.vietnamplus.vn/sctv-hoan-tat-chuyen-doi-thue-bao-analog-sang-ky-thuat-so/289672.vnp

Chỉnh sửa lần cuối:

kudukidshn

em hỏi tý ? muốn hủy nút mình đã Set thì làm thế nào ạ ???

dùng ổn định ko đụng mấy cái đó làm gì, phức tạp lắm

Bên trên