Chất lượng thật về FTTH TV của Viettel - Buồn quá các bạn ơi

cudinh

Member
Ðề: Chất lượng thật về FTTH TV của Viettel - Buồn quá các bạn ơi

Như vậy so với mặt bằng thu nhập của đại đa số người dân nếu muốn dùng FTTH là vẫn đắt đúng không bạn, còn việc khả năng mình tới đâu thì tất nhiên nên dùng tới đó không nên đú, nhưng vấn đề mà tôi muốn nói ở đây là không nên lúc nào cũng mang mấy nước xung quanh ra để so sánh, như để tự nói với mình hãy phải chấp nhận cái giá FTTH thấp nhất VN cùng với chất lượng dịch vụ thấp nhất như trong chủ thớt này đang bức xúc.

Cái bệnh suốt ngày mang đi so sánh chắc thành tiền lệ rồi, từ các bác điện lực, đến các bác xăng dầu...mỗi khi bị chỉ trích giá thành và chất lượng dịch vụ từ người tiêu dùng, lại mang chiêu bài này ra.

Nhẽ ra các bác cùng góp ý và nếu có thể cùng với nhau để cho nhà mạng cung cấp dich vụ được tốt hơn cho đáng đồng tiền mình bỏ ra. Chứ không nên về hùa với họ, nên bảo vệ lẫn nhau, những người tiêu dùng dịch vụ của họ

1/FTTH không phải là dịch vụ tối cần thiết, không có không được.
2/ Không phải cứ phải dùng FTTH mới vào được Internet. Các gói ADSL có giá thuê bao chỉ có 20K thôi. Đọc báo, check mail... thì tháng chỉ mất ~60-70K.
3/ Các ISP là các đơn vị kinh doanh. Không phải là làm từ thiện. Kinh doanh thì phải có lợi nhuận. Việc người dân nghèo không có tiền xài FTTH không phải là do họ gây ra. Mượn lại câu nói của bạn "Nghèo nhưng thích sài sang". Nếu nghèo thì xài ADSL, nghèo nữa thì ra quán net, đừng đú FTTH.

Chỉnh sửa lần cuối:

kushin

Member

Như vậy so với mặt bằng thu nhập của đại đa số người dân nếu muốn dùng FTTH là vẫn đắt đúng không bạn, còn việc khả năng mình tới đâu thì tất nhiên nên dùng tới đó không nên đú, nhưng vấn đề mà tôi muốn nói ở đây là không nên lúc nào cũng mang mấy nước xung quanh ra để so sánh, nơi mà họ có cuộc sống cao hơn và thu nhập cao hơn, như để tự nói với mình hãy phải chấp nhận cái giá FTTH thấp nhất VN cùng với chất lượng dịch vụ thấp nhất như trong chủ thớt này đang bức xúc.

Cái bệnh suốt ngày mang đi so sánh chắc thành tiền lệ rồi, từ các bác điện lực, đến các bác xăng dầu...mỗi khi bị chỉ trích giá thành và chất lượng dịch vụ từ người tiêu dùng, lại mang chiêu bài này ra.

Nhẽ ra các bác cùng góp ý và nếu có thể cùng với nhau để cho nhà mạng cung cấp dich vụ được tốt hơn cho đáng đồng tiền mình bỏ ra. Chứ không nên về hùa với họ, nên bảo vệ lẫn nhau, những người tiêu dùng dịch vụ của họ

Theo bạn thu nhập đa số dân campuchia, lào và phần lớn dân số Thái có thu nhập cao hơn dân VN ??? Ở đây tôi không hùa với ai cả, tôi chỉ cảm thấy mình sử dụng FTTH TV và cảm thấy nó đáp ứng đầy đủ nhu cầu của tôi, bao gồm cả seed giúp cho torrent trong nước hay down 1 số tài liệu từ nước ngoài. Chỉ cảm thấy ở VN có cái bệnh lúc nào cũng muốn giá cực rẻ nhưng phải chất lượng cực cao???? Tôi cũng xin nhắc lại là chủ thớt này đã bỏ qua cái dòng không cam kết quốc tế để hưởng cái giá cực rẻ, có nghĩa là nếu kết nối quốc tế có xuống 1kb/s thì cũng phải chấp nhận (FTTH nettv có tốc độ kết nối quốc tế ~ 3 Mbs và full speed trong nước 10/10 Mbs) vậy thì kêu ca cái gì ??? bạn trả tiền cho ổ bánh mì không mà lại muốn nó có gà quay trong đó ????

khoahq

Active Member

[-X Cơ sở hạ tầng Viettel mà bạn bảo không được tốt thì mình thua @_@ không những là một trong những ISP hàng đầu VN về cơ sở hạ tầng mà bên campuchia hiện nay sắp qua mặt thằng Mekongnet để đứng thứ 1 rồi ( bên campuchia hiện nay Viettel cũng đang ra gói cước FTTH mới bằng nữa giá so với ISP lớn nhất của campuchia là Mekongnet). Đơn giản là nó muốn giảm mạnh giá cước FTTH nên mới hạn chế băng thông quốc tế thôi. Nói chung tiền nào của đó, tùy nhu cầu.

tốt bằng VNPT ko bạn nhé ;))

khoahq

Active Member

Theo bạn thu nhập đa số dân campuchia, lào và phần lớn dân số Thái có thu nhập cao hơn dân VN ??? Ở đây tôi không hùa với ai cả, tôi chỉ cảm thấy mình sử dụng FTTH TV và cảm thấy nó đáp ứng đầy đủ nhu cầu của tôi, bao gồm cả seed giúp cho torrent trong nước hay down 1 số tài liệu từ nước ngoài. Chỉ cảm thấy ở VN có cái bệnh lúc nào cũng muốn giá cực rẻ nhưng phải chất lượng cực cao???? Tôi cũng xin nhắc lại là chủ thớt này đã bỏ qua cái dòng không cam kết quốc tế để hưởng cái giá cực rẻ, có nghĩa là nếu kết nối quốc tế có xuống 1kb/s thì cũng phải chấp nhận (FTTH nettv có tốc độ kết nối quốc tế ~ 3 Mbs và full speed trong nước 10/10 Mbs) vậy thì kêu ca cái gì ??? bạn trả tiền cho ổ bánh mì không mà lại muốn nó có gà quay trong đó ????

vậy chắc bác nghĩ VN mình giàu lắm nhỉ , dân số khu vực nông thôn là 60,92 triệu người, chiếm 70,1% cả nước , vậy thì bác hiểu rồi đó

kushin

Member

tốt bằng VNPT ko bạn nhé ;))

Bạn nói tốt tính trên phương diện nào? Bạn chỉ giúp mình 1 vùng không có cáp của Viettel và EVN? IPS duy nhất cung cấp internet ở Trường Sa? Viettel có tên đầy đủ là Tập Đoàn Viễn Thông Quân Đội đó bạn.

Cái duy nhất mình thấy Viettel yếu là khâu bán hàng và kỹ thuật viên cập nhật thông tin hơi chậm. Nên nhớ Viettel ra đời sau VNPT bao nhiêu năm và bây giờ tập đoàn nào đầu tư ra nước ngoài trước?

Cũng nói thêm là VNPT vẫn là tập đoàn lớn thứ 5 của VN trên VNR500 nhưng mà nếu không cẩn thận thì sẽ có 1 bài học như lúc mobifone và vinaphone đánh mất thị phần về tay thằng Viettel thôi.

vậy chắc bác nghĩ VN mình giàu lắm nhỉ , dân số khu vực nông thôn là 60,92 triệu người, chiếm 70,1% cả nước , vậy thì bác hiểu rồi đó

Chưa có câu nào mình nói dân Việt giàu, nhưng mà bi đát như cái bạn ở trên nói thua cả Campuchia, Lào và nam Thái Lan thì mình khẳng định là dân họ cũng chẳng khá hơn dân mình đâu, mà mức cước họ phải trả cho internet thì cao hơn mình nhiều đó.

Chỉnh sửa lần cuối:

khoahq

Active Member

Bạn nói tốt tính trên phương diện nào? Bạn chỉ giúp mình 1 vùng không có cáp của Viettel và EVN? IPS duy nhất cung cấp internet ở Trường Sa? Viettel có tên đầy đủ là Tập Đoàn Viễn Thông Quân Đội đó bạn.

Cái duy nhất mình thấy Viettel yếu là khâu bán hàng và kỹ thuật viên cập nhật thông tin hơi chậm. Nên nhớ Viettel ra đời sau VNPT bao nhiêu năm và bây giờ tập đoàn nào đầu tư ra nước ngoài trước?

Chưa có câu nào mình nói dân Việt giàu, nhưng mà bi đát như cái bạn ở trên nói thua cả Campuchia, Lào và nam Thái Lan thì mình khẳng định là dân họ cũng chẳng khá hơn dân mình đâu, mà mức cước họ phải trả cho internet thì cao hơn mình nhiều đó.

mình ko nói là vùng nào chưa có cáp gì cả nhé mà là chất lượng dịch vụ internet ko bằng VNPT, khoảng cách giữa 2 trạm là khá xa nhau so với VNPT cho nên chất lượng đường truyền ko thể tốt bằng VNPT

nhoctom

Em cũng mới lắp gói FTTH Eco đc vài ngày, Download trong nước thì Ok ổn định ở mức 1,4MB/sec, quốc tế thì cũng tạm chấp nhận đc. Còn upload thì củ chuối vô cùng, quốc tế thì up tịt ngòi k nói làm gì, trong nước upload mấy ngày đầu thì chỉ dc 600-700KB/sec thôi, mấy hnay thì giảm xuống còn 200-300KB/sec. Nản thật, chính vì thế mà e chưa kí vào biên bản nghiệm thụ đợi nó fix đường upload Ok đã #:-S

nc1402

Member

Cũng nói thêm là VNPT vẫn là tập đoàn lớn thứ 5 của VN trên VNR500 nhưng mà nếu không cẩn thận thì sẽ có 1 bài học như lúc mobifone và vinaphone đánh mất thị phần về tay thằng Viettel thôi.

Bạn nói nhiều vậy mà bạn có hiểu thế nào là phục vụ mục đích CT không. "CT" là gì thì ai có làm trong Viettel sẽ tự hiểu, không dám nói ra :). Nó phát triển nhanh thì cũng do nhiều yếu tố và mình cũng không phủ nhận những đầu tàu giỏi trong Viettel. Nhưng nếu không phải vì mục đích CT thì Viettel có thể phát triển nhanh và rộng như vậy không? hãy nhìn sự phát triển trong 5 năm của Huawei thì sẽ rõ. Giờ rất nhiều nước sử dụng thiết bị của nó và nếu như nó muốn nghe lén cái gì đó thì bạn nghĩ có khó không? Trong đó có mạng Core của một số tỉnh thành của Vietnam :D

Còn về tốc độ và sự ổn định (không nói về giá) thì bạn thử chứng minh Viettel hơn VNPT xem (Vĩ mô nhé chứ đừng lấy 1 vài cái link ra nữa)

kushin

Member

Bạn nói nhiều vậy mà bạn có hiểu thế nào là phục vụ mục đích CT không. "CT" là gì thì ai có làm trong Viettel sẽ tự hiểu, không dám nói ra :). Nó phát triển nhanh thì cũng do nhiều yếu tố và mình cũng không phủ nhận những đầu tàu giỏi trong Viettel. Nhưng nếu không phải vì mục đích CT thì Viettel có thể phát triển nhanh và rộng như vậy không? hãy nhìn sự phát triển trong 5 năm của Huawei thì sẽ rõ. Giờ rất nhiều nước sử dụng thiết bị của nó và nếu như nó muốn nghe lén cái gì đó thì bạn nghĩ có khó không? Trong đó có mạng Core của một số tỉnh thành của Vietnam :D

Còn về tốc độ và sự ổn định (không nói về giá) thì bạn thử chứng minh Viettel hơn VNPT xem (Vĩ mô nhé chứ đừng lấy 1 vài cái link ra nữa)

Mình chỉ trả lời cho cái câu hỏi của bạn ở trên về CSHT thôi. Nên mình không nghĩ là cần học thêm khóa giáo dục quốc phòng đâu.

Mình chưa bao h chê kết nối quốc tế cũng như sự ổn định của VNPT ( hiện mình xài FTTH netTV của viettel và fast connect của mobifone). Mình chỉ muốn nói cho cái bạn trên kia biết cái chuyện muôn đời nay là " Tiền nào của đó" vậy thôi. Cũng hy vọng VNPT bỏ cái tính dựa dẫm quá nhiều vào các khách hàng trung thành mà bỏ rơi phần lớn khách hàng tiềm năng thôi. Bài học vinaphone và mobifone vẫn còn đó.

tethien

Active Member

Như vậy so với mặt bằng thu nhập của đại đa số người dân nếu muốn dùng FTTH là vẫn đắt đúng không bạn, còn việc khả năng mình tới đâu thì tất nhiên nên dùng tới đó không nên đú, nhưng vấn đề mà tôi muốn nói ở đây là không nên lúc nào cũng mang mấy nước xung quanh ra để so sánh, như để tự nói với mình hãy phải chấp nhận cái giá FTTH thấp nhất VN cùng với chất lượng dịch vụ thấp nhất như trong chủ thớt này đang bức xúc.

Tôi không vào hùa với ai cả. Tôi chỉ muốn nói với bạn là: Để có giá cước như hiện tại, các ISP đã phải cố gắng rất nhiều rồi. Họ không mua được thiết bị, giá băng thông quốc tế theo "thu nhập bình quân đầu người của Việt Nam" nên bạn cũng đừng bắt họ bán theo "thu nhập bình quân đầu người của Việt Nam" được.
Ép họ bán rẻ thì họ phải bỏ chất lượng thôi.

Tôi không vào hùa với ai cả. Tôi chỉ muốn nói với bạn là: Để có giá cước như hiện tại, các ISP đã phải cố gắng rất nhiều rồi. Họ không mua được thiết bị, giá băng thông quốc tế theo "thu nhập bình quân đầu người của Việt Nam" nên bạn cũng đừng bắt họ bán theo "thu nhập bình quân đầu người của Việt Nam" được.

hùa theo chứ còn gì nữa,ở đời ai lại là người VNPT mà nhảy vào topic Viettel la làng là không được rồi.

Quocduytu

Member

Đơn giản là nó muốn giảm mạnh giá cước FTTH nên mới hạn chế băng thông quốc tế thôi. Nói chung tiền nào của đó đã viết:
đọc hết các bình luận trên đây thì mình thấy chê nhiều hơn khen cho dịch vụ FTTH này!
Đa phần những người lắp FTTH là cái chính họ cần băng thông trong cũng như ngoài nước,nếu ko cần băng thông thì cần gì phải lắp dịch vụ cao cấp này!!?
Còn vấn đề hạ giá thành FTTH bằng cách giảm băng thông nước ngoài chẳng khác nào bình FTTH mà rượu ADSL.
Túm lại thì viettel làm ăn có gì đó giống như gài bẫy khách hàng vậy!

danquevn

chất lượng FTTH của VNPT là tốt nhất. Mình từng xài cả 3 mạng FPT, Viettel , VNPT. Cái này là kinh nghiệm của mình

Quocduytu

Member

Chưa có ng tieu dùng nào làm được cái việc bắt nhà cung cấp phải bán theo giá người tiêu dùng
Viettet tự tạo ra dịch vụ cao cấp FTTH và cũng viettel tự tạo ra giá cước cho FTTH.ko có người tiêu dùng nào bắt họ phải ra giá cước đó cả!
Thật là khó nghe lọt tai cho câu nói:Ép họ bán rẻ họ phải bỏ chất lượng dịch vụ thôi!

thinhsve

Well-Known Member

Tôi đồng ý với Bác là tiền nào của đó thôi. Nhưng bác vào trang Viettel nhìn bảng so sánh giữa FTTH và ADSL thì rõ. Kết quả thì sao??? Tiền hàng tháng trả nhiều hơn để được tốc độ chậm hơn, chắc bác là người ngoại lệ mới chấp nhận thôi. Là người tiêu dùng tôi chắc 1 điều là khó ai có thể chấp nhận được!!! Gói dịch vụ và giá cước là của Viettel đưa ra nhé, không một khách hàng nào trả giá cả.
Nói thật với Bác là chả ai mua ổ bánh mì không mà muốn có gà quay trong đó, trừ những người tưng tưng.

Chỉnh sửa lần cuối:

thinhsve

Well-Known Member

Báo cáo các Bác, chiều nay đi làm về đã thấy đường truyền cáp quang vào nhà đã bị cắt (99.99% là nhân viên Viettel mới dám cắt) và đang làm thủ tục hủy HĐ. Thế là em lại sung sướng sử dụng ADSL chất lượng cao rùi. Bác nào ở trên nói ADSL VNPT ổn hơn Viettel thì xin thưa là: ADSL VNPT thì chưa có cửa với Viettel đâu. Vì nhà ngoại sử dụng ADSL VNPT khi download tốc độ luôn thấp hơn so với hợp đồng, còn ADSL Viettel luôn bằng hoặc cao hơn tốc độ đã ghi trong hợp đồng, bất kể là trong nước hay quốc tế.

Báo cáo các Bác, chiều nay đi làm về đã thấy đường truyền cáp quang vào nhà đã bị cắt (99.99% là nhân viên Viettel mới dám cắt) và đang làm thủ tục hủy HĐ. Thế là em lại sung sướng sử dụng ADSL chất lượng cao rùi. Bác nào ở trên nói ADSL VNPT ổn hơn Viettel thì xin thưa là: ADSL VNPT thì chưa có cửa với Viettel đâu. Vì nhà ngoại sử dụng ADSL VNPT khi download tốc độ luôn thấp hơn so với hợp đồng, còn ADSL Viettel luôn bằng hoặc cao hơn tốc độ đã ghi trong hợp đồng, bất kể là trong nước hay quốc tế.
đúng rồi anh, ADSL của Viettel tốc độ hơn hẳn VNPT nhưng luôn rẻ hơn.

truonghd

Well-Known Member

TRONG CÁI HỢP ĐÒNG HAY TRÊN MẠNG NGƯỜI TA GHI RÕ RỒI, K CAM KẾT DÙNG NƯỚC NGOÀI NÊN NÓ CÓ 1K CŨNG CHẲNG NÓI NÓ ĐƯỢC, MÌNH ĐÃ LẮM VÀ HÀI LÒNG VỚI NÓ

hungmh80

Active Member

Rất nhiều ý kiến trái chiều nhau , thôi thì cứ trường kỳ mai phục đã xem tình hình thế nào rồi quyết sau.

Bên trên