Chất lượng phôi đĩa Melody Black Diamond?

Tình hình là ghi bằng Phono hết xiền rồi nên em tính quay ra ghi bằng phôi đĩa này. Bác nào đã dùng qua cho em xin review với về chất âm, dòng nhạc nào ghi với em nó thì hợp, mức độ kén đầu đọc thế nào ah vì đầu CD nhà em mắt kén lắm ah!
Giá hiện nay mua lẻ 10k/c có đúng giá không các bác?
Em mong nhận tư vấn nhiệt tình từ các pro, em xin cảm ơn ah!

tusontay

Huyền Thoại
Đĩa lòng đen có nhiều loại, trong đó E kết nhất là loại mặt hoa văn màu đỏ!
Giá mua cả cọc khoảng 5k/1c (100c = ~480k) :D

farcry222

Em mua lẻ đĩa này chỉ có 5k 1 đĩa thôi bác ạ, 10k là được 2 cái rồi đấy .

welldone

Well-Known Member
Ðề: Chất lượng phôi đĩa Melody Black Diamond?

Em thấy chất lượng em này cũng khá, cứ burn low speed là ngon.. Thường em mua 1 cọc 50c giá 220k.

trankanhhung

Well-Known Member

nếu đầu kén đĩa quá thì không nên mua...còn chất âm rất tốt, tiếng mềm...

Alabama

Em cũng từng thử đĩa này nhưng cái đầu CDP rotel cổ của em kén quá, đẩy đến bài 2-3 nó mới chịu vô.

Thử tùm lum loại đĩa cuối cùng chọn Verbatim Azo gold vinyl (vinyl thường nhiều màu nó cũng kén) và Mitsubishi phono, nghe đi nghe lại với dàn cổ tầm tầm của em 2 loại này đều như nhau, thôi chọn Verbatim cho nó kinh tế.

Thử loại này đi bác, mua số lượng 6k 1 đĩa ở SG.

tqkphong

Well-Known Member
Ðề: Re: Chất lượng phôi đĩa Melody Black Diamond?

Em cũng từng thử đĩa này nhưng cái đầu CDP rotel cổ của em kén quá, đẩy đến bài 2-3 nó mới chịu vô.

Thử tùm lum loại đĩa cuối cùng chọn Verbatim Azo gold vinyl (vinyl thường nhiều màu nó cũng kén) và Mitsubishi phono, nghe đi nghe lại với dàn cổ tầm tầm của em 2 loại này đều như nhau, thôi chọn Verbatim cho nó kinh tế.

Thử loại này đi bác, mua số lượng 6k 1 đĩa ở SG.

Vinyl Verbatim Gold nhìn đẹp nhưng cực kỳ kén đầu đọc. Mình có 4 cái đầu đọc thì 3 em không chấp nhận anh ấy. Còn Melody Black Diamond thì cả 4 em đều OK.
Mình cũng đã thử dùng nhiều loại phôi và hiện nay chỉ mua 3 loại sau: Black Diamond (45k/cọc 10c), TDK LightScribe (50k/cọc 10c) hoặc TDK Gold (12k/hộp1c), Phono Mitsubishi (14k/hộp1c)
Melody Black Diamond đen thùi nhìn giống đĩa than thấy cũng hay hay, mặt bị trầy xước hết mà vẫn đọc được (mình dùng làm VCD phim hoạt hình cho cu con xem, thằng nhóc hay lấy đĩa chà xuống nền gạch rồi mới cho vào đầu đọc, pó tay luôn !)
Riêng chất âm thì thực sự mình không phân biệt được. Chắc bộ dàn mình cỏ quá.

tcthoidai

đĩa tốt mà máy kén thì thua , mua loại trung bình cũng ổn :D

Alabama

Re: Ðề: Re: Chất lượng phôi đĩa Melody Black Diamond?

Vinyl Verbatim Gold nhìn đẹp nhưng cực kỳ kén đầu đọc. Mình có 4 cái đầu đọc thì 3 em không chấp nhận anh ấy. Còn Melody Black Diamond thì cả 4 em đều OK.
Mình cũng đã thử dùng nhiều loại phôi và hiện nay chỉ mua 3 loại sau: Black Diamond (45k/cọc 10c), TDK LightScribe (50k/cọc 10c) hoặc TDK Gold (12k/hộp1c), Phono Mitsubishi (14k/hộp1c)
Melody Black Diamond đen thùi nhìn giống đĩa than thấy cũng hay hay, mặt bị trầy xước hết mà vẫn đọc được (mình dùng làm VCD phim hoạt hình cho cu con xem, thằng nhóc hay lấy đĩa chà xuống nền gạch rồi mới cho vào đầu đọc, pó tay luôn !)
Riêng chất âm thì thực sự mình không phân biệt được. Chắc bộ dàn mình cỏ quá.

Thế thì bác ngược với em rồi, em có 2 đầu CD đầu nào cũng khoái đĩa gold azo, đĩa khác bỏ vào trầy trật quá.

Nhìn chung chỉ có đĩa Phono là đầu nào cũng ngon.

Bình lựng nhiều loại cho bác chủ thêm hàng lựa chọn, nếu đầu CD bác chủ hợp đĩa nào thì chơi loại đó.

tong_1503

Active Member

đĩa 3 - 5K em thấy như nhau cả: cứ ghi ra nó mà chơi trước, có hỏng cũng đỡ tiếc, đĩa nào tủ thì tìm phoi Phono ghi làm của hồi môn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Update: em vừa thử 1 đĩa. Ghi xong rồi, đầu em kén quá không đọc được đâu ah. Như vậy đầu CD bác nào kén đĩa không nên dùng em này nhé, cứ phôi đĩa lòng trắng bình thường như bác gì nói trên là chuẩn ah!
Có lẽ em thử phôi Verbatim Gold... của bác ở trên đề cử xem thế nào rồi em review các bác sau. Về chất âm em cho nghe qua đầu CD Quisheng đã dùng 10 năm thấy không vấp váp gì, thiên sáng, chi tiết... nói chung tạm ổn ah.

Ah, các bác cho em hỏi là phôi phono ghi cd nhạc mạnh như rock Dire Strait có hợp không ah?

Phôi tốt, thì ghi nhạc gì cũng được. Có phôi tốt rồi, thì cần thêm phần mềm, đầu ghi và nguồn âm tốt nữa.

Sao các bác ko thử Riteck nhỉ : vỏ đĩa ghi audio hẳn hoi, lòng trắng. Trước em mua có 5-6k gì đó

Phôi tốt, thì ghi nhạc gì cũng được. Có phôi tốt rồi, thì cần thêm phần mềm, đầu ghi và nguồn âm tốt nữa.

Ý mình thấy là phôi phono ghi nhạc rất mềm tiếng, sợ ghi nhạc trống, nhạc nhanh không đáp ứng được.
Mình qua cửa hàng thấy họ chép nhạc Rock toàn bằng CD-R Maxell Audio thôi (loại có khung nhạc trong hộp giấy đỏ ấy), nhưng mình qua mấy cửa hàng đều không có bán loại CD này.

Sao các bác ko thử Riteck nhỉ : vỏ đĩa ghi audio hẳn hoi, lòng trắng. Trước em mua có 5-6k gì đó

Bác ơi, hình như chỉ có Ritek thôi chứ làm gì có Riteck đâu. Mà làm gì có hộp ah? Em thấy chỉ có 1 đống CD trắng 2 mặt đựng trong nilon, thấy giá rẻ quá em ngại không dám dùng vì CD nhà kén lắm, kén điên đầu luôn!

Vâng em ghi nhầm ạ : Ritek :)

Nó không có đĩa rời mà là 25 đĩa một hộp, em dùng với Marantz CD 6003 chạy trơn tru

---------- Bài trên gởi vào lúc 08:34:55 AM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 08:33:56 AM ----------

Chỉ một mặt thôi bác, mặt kia màu xanh ghi chữ Audio

Vâng em ghi nhầm ạ : Ritek :)

Nó không có đĩa rời mà là 25 đĩa một hộp, em dùng với Marantz CD 6003 chạy trơn tru

---------- Bài trên gởi vào lúc 08:34:55 AM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 08:33:56 AM ----------

Chỉ một mặt thôi bác, mặt kia màu xanh ghi chữ Audio

Cảm ơn bác, có gì để em kiểm nghiệm coi xem đầu CD nhà em có nhai em nó không. Nhưng chắc không thể được như của bác rồi vì CD của bác mới quá.

Bên trên