CD và Lossless chọn cái nào?

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: CD và Lossless chọn cái nào?

-Ôi xào,CD không khác thì chuyện chó gì,nhưng các bác đừng mong mấy cái loại 2tr mà có cửa so được với phương án 1 cua r bác Bo đâu nhé...bala

manhthang

Huyền Thoại

Phương án 1 của bác Bo tuy có hay nhưng cái hại cũng chả ít :))
- tốn điện
- sử dụng rườm rà
- ồn ào (nghe nhạc ghét nhất là ồn ào, mà HTPC thì lại lắm quạt không thể tả)

onggia

Well-Known Member

Phương án 1 của bác Bo tuy có hay nhưng cái hại cũng chả ít :))
- tốn điện
- sử dụng rườm rà
- ồn ào (nghe nhạc ghét nhất là ồn ào, mà HTPC thì lại lắm quạt không thể tả)

Thì vặn volume to lên để át tiếng quạt.

vinagoh

Well-Known Member

Sau một thời gian sài hdp thì mình thấy như thế này:

- Hdp xem phim ok nhưng nghe nhạc còn hạn chế. Được cái là đỡ hao điện, xử dụng đơn gỉản.

- HTPC: Cả nghe nhạc lẫn xem phim đều ok, đọc được nhiều định dạng, nhưng sử dụng hơi rườm rà (bác nào rành vi tính rồi thì kg lo chuyện này).

Các bác ném đá nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Theo lý thuyết thì source lossless không hề thua kém CD. Vấn đề còn lại là tìm hiểu sự khác biệt các mạch DSP trên HDP và CDP như bác le_hung214 đề cập. Cái này em ít quan tâm và cũng chả rành lắm, nhờ các cao thủ tìm lời giải hộ ạ :D

Câu hỏi tiếp theo sẽ là: Chọn HDP nào chơi lossless khá nhất? ;))

vietrung

Active Member

Theo lý thuyết thì source lossless không hề thua kém CD. Vấn đề còn lại là tìm hiểu sự khác biệt các mạch DSP trên HDP và CDP như bác le_hung214 đề cập. Cái này em ít quan tâm và cũng chả rành lắm, nhờ các cao thủ tìm lời giải hộ ạ :D

Câu hỏi tiếp theo sẽ là: Chọn HDP nào chơi lossless khá nhất? ;))

mình đang dùng ACRyan nghe LL rất ok, đã nghe qua HDPro và Extreme cứ như nghe MP3 :D

Ko áp cái hay của người này cho người khác đc. Còn bản thân thấy cái nào hay, tiện thì dùng. Dùng nhiều, nghe nhiều thì tự biết cái nào hay mà đu theo thôi :D:D
Hẹn hò off chiều CN sao rồi anh, có tiến triển gì hông :)

tính chuyển địa điểm qua nhà bác rồng trắng, ko biết ý kiến ae sao :)

vinhtruyen

Well-Known Member

Trước đây mình chơi 2 kênh bằng nguồn CD + CDP là chính, giờ muốn chuyển sang chơi nguồn Lossless + HDP nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm. Sợ nhất là mỗi lần lăn tăn lại phải đóng một mớ học phí, vì thế mình muốn tham khảo ý kiến một số anh em về 2 cách chơi này. Theo anh em thì mình nên chọn nguồn CD hay lossless? Mong anh em tư vấn giúp!

CD + CDP lúc nào cũng là phương án hay nhất để nghe nhạc mà dân nghe nhạc chọn. Đặc biệt nếu có CD xịn và CDP khá khá. Lossess + HDP rất tiện nhưng chưa bao giờ là sự lựa chọn cho những người yêu âm nhạc vì khá nhiều lý do. Nghe nhạc lossless còn phải phụ thuộc vào người rip nhạc có rip đúng chất lượng không. Nếu bạn quan trọng nghe nhạc thật chất lượng thì không nên nghe bằng HDP.

whitevndragon

Active Member

mình đang dùng ACRyan nghe LL rất ok, đã nghe qua HDPro và Extreme cứ như nghe MP3 :D

tính chuyển địa điểm qua nhà bác rồng trắng, ko biết ý kiến ae sao :)

Mình cũng rất nhiệt tình với ae nhưng đk của mình hơi khó để tiếp đón tốt ae. Theo mình thấy Bác Vinagoh đã mời mọi người như vậy thì rất ok rồi, chỉ hơi xa chút nhưng chắc khó có nhà bác nào off tốt hơn nhà bác ấy ( Bác ấy chưa có gấu canh chừng mà :)):)):)) ).

tieuthieugia

Well-Known Member

mạng lag làm bác le_hung214 có 2 bài... bác ấy k cố ý đâu nhe Mod

vietrung

Active Member

Mình cũng rất nhiệt tình với ae nhưng đk của mình hơi khó để tiếp đón tốt ae. Theo mình thấy Bác Vinagoh đã mời mọi người như vậy thì rất ok rồi, chỉ hơi xa chút nhưng chắc khó có nhà bác nào off tốt hơn nhà bác ấy ( Bác ấy chưa có gấu canh chừng mà :)):)):)) ).

bác vinagoh thì định review bộ pi+wharfedale của bác ra sao, giờ ko biết bác nào chịu làm đại bản doanh đây #-o

locnp

Well-Known Member

Em thấy chơi HTPC tuy hiệu năng cao nhưng còn cực hơn chơi CD nhiều, em thấy tìm ra một giải pháp cho HDP + Lossless vẫn là tiện lợi nhất. Giờ làm thế nào để nâng cao chất lượng chơi lossless của HDP thôi :(

boyvoz

Well-Known Member

nghe CD cho lành bác à. còn lossless thì tốt thêm nhiều time và kiến thức. Nếu bác có thể thì chơi cả 2.

hoptuyen

Em thích nghe CD (gốc) nhất. Khi không tìm được, em lên mạng tìm lossless.

vinagoh

Well-Known Member

Em thấy chơi HTPC tuy hiệu năng cao nhưng còn cực hơn chơi CD nhiều, em thấy tìm ra một giải pháp cho HDP + Lossless vẫn là tiện lợi nhất. Giờ làm thế nào để nâng cao chất lượng chơi lossless của HDP thôi :(

Mình cũng đang quan tâm như bác! Liệu có HDp nào đãm nhiệm vụ lossless ok không!?

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member

Cứ lossless file wave màng fang cho tiện :)

vinagoh

Well-Known Member

bác vinagoh thì định review bộ pi+wharfedale của bác ra sao, giờ ko biết bác nào chịu làm đại bản doanh đây #-o

Bác đề-pa đi :D, em cũng tò mò Pi-C407 nó hót ấm chừng nào :D

Tình hình như thế này: Mình chưa nghe được bộ của bác rồng trắng và bác vietrung, còn thiếu bộ của bác xitrum nữa, hix. Vì vậy ưu tiên 1 vẫn là 2 bác ấy. =D>
Còn nếu ưu tiên 1 bị kẹt thì mời các bác về nhà em, hehe.

Các bác thấy thế nào? Cho ý kiến nhé.

Bác lehung214 chưa nghe AX10 hót với C607 mà. :)

vozhanoi

Lossless nghe bằng TViX7000A mà bác khen được thì kể cũng lạ.

PC mà tắt quạt thì chạy bằng niềm tin hả bạn (quạt nguồn, quạt chip) :))

Dạo này bác súp lơ mốc manhthang bận quá hay sao mà kiệm lời quá vậy, anh em mong những ý kiến tư vấn của bác để hoàn thiện bộ nghe nhạc của mình nhiều hơn là thế này :p

Bên trên