CD và Lossless chọn cái nào?

lan806

Well-Known Member
Ðề: CD và Lossless chọn cái nào?

Em đang đi công tác bác ạ, đầu tháng 6 mới về, hẹn bác lúc đó nhé

JESSIEBO

Active Member

Cảm nhận của 2 cái lỗ tai em test nhạc qua CDP mỗi ngày như cơm ngày 3 bữa thì nghe qua CDP (dù là đĩa đời F1) cũng hay và sạch hơn nghe lossless rồi ạh, riêng sự tiện lợi thì lossless có vẻ hơn, nghe CD thì nào là thay đĩa, là bảo quản đĩa, nào là lựa đĩa,...nhưng các bác àh, cái thú nào lại chẳng có đau thương...

m1984

Member

Cảm nhận của 2 cái lỗ tai em test nhạc qua CDP mỗi ngày như cơm ngày 3 bữa thì nghe qua CDP (dù là đĩa đời F1) cũng hay và sạch hơn nghe lossless rồi ạh, riêng sự tiện lợi thì lossless có vẻ hơn, nghe CD thì nào là thay đĩa, là bảo quản đĩa, nào là lựa đĩa,...nhưng các bác àh, cái thú nào lại chẳng có đau thương...
Như vậy thì mua một em CD chuyên dụng hơn HD990 chị Châu nhỉ :-/

lehoang40

Đúng là CDP thì bác nghe ngày 3 - 4 bửa rồi, nhưng nghe lossless hay thử từ lossless qua DAC rồi so sánh ngược lại với CD thì không chắc dân kinh doanh như bác nghe bằng các member HD đâu........:)

vozhanoi

Đúng là CDP thì bác nghe ngày 3 - 4 bửa rồi, nhưng nghe lossless hay thử từ lossless qua DAC rồi so sánh ngược lại với CD thì không chắc dân kinh doanh như bác nghe bằng các member HD đâu........:)

Bác mod chỉ được cái nói chuẩn, em cũng không đánh giá cao trình thẩm âm của các bác kinh doanh lắm ngoại trừ một số bác cũng thuộc dạng dân chơi nghiện âm thanh thì ngoại lệ :))

minhhaimdc

Well-Known Member

Cái chủ đề này tranh luận mãi, em nghĩ bác nào khoái cái nào xơi cái đó thôi. Nghe CD thấy hay thi chơi CD, losless có DAC hay thi chơi lossleess.....
Riêng em thì khoái cả hai:D

Chả biết các bác sao chứ h em chơi lossless lại thấy hay hơn cái CDP của em mới chết chứ( cảm nhận riêng của em thôi nha). Mỗi tội chơi lossless hơi bị lằng nhằng 1 tí.
Thân!

m1984

Member

Đau đầu thật, đầu tiên em đọc hết 21 trang chủ đề này nhưng ko tìm dc câu trả lời cho mình, nên hỏi ý kiến các cao thủ, giờ thì em cũng lùng bùng luôn, chắc để đôi tai quyết định thôi, cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến giúp :)

m1984

Member

Đau đầu thật, đầu tiên em đọc hết 21 trang chủ đề này nhưng ko tìm dc câu trả lời cho mình, nên hỏi ý kiến các cao thủ, giờ thì em cũng lùng bùng luôn, chắc để đôi tai quyết định thôi, cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến giúp :)

locnp

Well-Known Member

Chả biết các bác sao chứ h em chơi lossless lại thấy hay hơn cái CDP của em mới chết chứ( cảm nhận riêng của em thôi nha). Mỗi tội chơi lossless hơi bị lằng nhằng 1 tí.
Thân!

Bác cảm thấy chơi lossless hay hơn CDP thì khỏe đó, như em chơi lossless trên dàn HD lại thua dàn hifi nên mới mệt nè :)

JESSIEBO

Active Member

Dạ, bác chí phải...qua DAC lại là 1 chuyện khác nữa ạh, thôi thì ai thích gì nghe nấy...còn lưỡng lự thì nghe cả 2, vừa nghe CD, vừa nghe lossless qua DAC...hehe

Bác cảm thấy chơi lossless hay hơn CDP thì khỏe đó, như em chơi lossless trên dàn HD lại thua dàn hifi nên mới mệt nè :)

Dạ em chơi lossless qua cái Konnekt48 trên dàn hifi của em bác ạ( HT em tách riêng ra). Đắn đo mãi nhưng cuối cùng e cũng quyết định tiễn cái CDP krell 250CD đi.
Thân!

locnp

Well-Known Member

Dạ em chơi lossless qua cái Konnekt48 trên dàn hifi của em bác ạ( HT em tách riêng ra). Đắn đo mãi nhưng cuối cùng e cũng quyết định tiễn cái CDP krell 250CD đi.
Thân!

Chúc bác vui vẻ bên dàn lossless nhé ;)

pavel

Member

Các bác dùng DAC thì chú ý cái này: phần lớn các DAC đều dành ưu tiên cho đường Coaxial với chức năng upsampling cao nhất, kế đến là đường optical và sau cùng là USB và wifi, do vậy khi so sánh giữa file lossless và CD thì cần so sánh trên cùng đường Coaxial.

Chào bạn Lê Hoàng
Mình đang lăn tăn giữa hai em Arcam rDac và PS Audio Digital Link III Dac , bạn đã và đang dùng 2 em này , cho mình xin vài lời nhận xét ,so sánh . Theo bạn nên mua em nào
cho âm thanh hay hơn với nhạc Jazz ,Classic , Thính phòng , Nhạc đỏ ...

Cám ơn nhiều

lehoang40

Chào bạn Lê Hoàng
Mình đang lăn tăn giữa hai em Arcam rDac và PS Audio Digital Link III Dac , bạn đã và đang dùng 2 em này , cho mình xin vài lời nhận xét ,so sánh . Theo bạn nên mua em nào
cho âm thanh hay hơn với nhạc Jazz ,Classic , Thính phòng , Nhạc đỏ ...
Cám ơn nhiều
Arcam rDAC cho ra thứ âm thanh chi tiết, trau chuốt và thiên sáng, ít bass thích hợp với dòng nhạc vocal.
PS audio digital link III thì chất âm ấm hơn, dày hơn và hình như cũng mắc hơn, mình nghĩ với các thể loại nhạc của bác thì PS audio digital link III thích hợp hơn.

cho em hỏi ké với , khỏi mở thêm topic mới tiết kiệm tài nguyên cho diễn đàn ( em là người tiết kiệm tài nguyên cho diễn đàn lắm đấy , chỉ hỏi khi cần thiết chứ kg chém gió bậy bạ đâu ) :D
thấy các bác chơi DAC nhiều qúa nay em cũng bon chen ( cho bằng anh bằng em ) , em đang phân vân giữa 2 em này :
Marantz - SA-8004 - Super Audio CD / CD Player , em này thì có digital inputs vừa nghe nhạc lại làm DAC được .
Marantz - SA-8004 - Super Audio CD / CD Player-Audio Advisor
Marantz NA7004 Network Audio Player , em này thì nhiều công dụng hơn vừa làm DAC vừa Internet có thể nghe nhạc trên PC luôn .
MUSICDIRECT - Music Direct
các bác có ai đã sài qua cho em chút cảm nhận với , so vơí PS audio digital link III thì sao? câú hình của em gồm integrated amplifier Marantz PM8004 , loa Klipsch Reference RF-62 và cdp TEAC P-650 , dây loa và tín hiệu all Monster , em thường nghe nhạc vàng và nhạc sến toàn tập :">X_X, cám ơn nhiều .

lehoang40

cho em hỏi ké với , khỏi mở thêm topic mới tiết kiệm tài nguyên cho diễn đàn ( em là người tiết kiệm tài nguyên cho diễn đàn lắm đấy , chỉ hỏi khi cần thiết chứ kg chém gió bậy bạ đâu ) :D
thấy các bác chơi DAC nhiều qúa nay em cũng bon chen ( cho bằng anh bằng em ) , em đang phân vân giữa 2 em này :
Marantz - SA-8004 - Super Audio CD / CD Player , em này thì có digital inputs vừa nghe nhạc lại làm DAC được .
Marantz - SA-8004 - Super Audio CD / CD Player-Audio Advisor
Marantz NA7004 Network Audio Player , em này thì nhiều công dụng hơn vừa làm DAC vừa Internet có thể nghe nhạc trên PC luôn .
MUSICDIRECT - Music Direct
các bác có ai đã sài qua cho em chút cảm nhận với , so vơí PS audio digital link III thì sao? câú hình của em gồm integrated amplifier Marantz PM8004 , loa Klipsch Reference RF-62 và cdp TEAC P-650 , dây loa và tín hiệu all Monster , em thường nghe nhạc vàng và nhạc sến toàn tập :">X_X, cám ơn nhiều .

Nếu chọn lựa giữa Marantz SA8004 và NA 7004, theo mình, sẽ chọn NA 7004 vì:
- Không phải trả phí cho phần SACD mà ít khi nào dùng tới.
- Tận dụng được phần cơ của TEAC P-650.
- Màu sắc và kiểu dáng đồng bộ với dàn của bác.

Bên trên