Cấu hình tối thiểu để PC chơi Full HD

cocchen

Member
Nhờ anh em tư vấn giúp:
1- Cấu hình tối thiểu để 1 PC có thể xem FullHD (tất nhiên là để đầu tư tối thiểu) :D
2- Tôi đang hiện có vài cái PC cũ, bán đi thì quá rẻ, nếu muốn tận dụng để xem FullHD có được ko, thay hoặc đầu tư thêm những gì? khoảng bao nhiêu?
Cấu hình: Chip Intel(R) Celeron(R) CPU 2.40GHz
Mainboard : Springdale-P
RAM : 512MB DIMM DDR
Chipset Model : Intel 82865G/PE/P, 82848P DRAM Controller / Host-Hub Interface
VGA Adapter : NVIDIA GeForce FX 5200 (128MB DDR, 249MHz/2x286MHz, AGP 3.00, PS2.0, VS2.0) Memory Bus Speed : 2x 286MHz (572MHz)

hoặc nếu có 1 con chip AMD 4000+ thì có thể mua main gì có đủ các cổng HDMI, optical/coalxia sound để chạy full HD mà giá rẻ nhất có thể!
Xin cam on nhieu!

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member
Ðề: Cấu hình tối thiểu để PC chơi Full HD

Bộ case Celeron của bác thì nên cho cháu ở quê, chả thể nâng cấp được
Con CPU AMD 4000+ thì chả có xinhê gì với 1080p --> bán nốt

Tối thiểu để có HDMI, optical/coalxia chạy FullHD thì chỉ có
Combo
main J&W 780G
CPU AMD X2 5200+
thôi

cocchen

Member

Cảm ơn bác buonnguqua!
Xin hỏi thêm bác nếu dùng đồ họa tích hợp HD3200 thì xem có nhược điểm, và có thua kém card rời (+ main +CPU mới) gì không
Hoặc nếu tôi dùng CPU AMD 4000+ và main K9AGM2 thì có loại card nào thích hợp để xem 1080p được ko và nếu được thi so với cấu hình bác gợi ý thì cái nào xem tốt hơn?
Xin cảm ơn nhiều nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối:

digithanh

Nhờ anh em tư vấn dùm xem câú hình như vậy mình chơi Full HD được không?
Câú hình máy: Main: G31M-T,Cpu: dual 1g8, Ram: 1Gb/800, HDD 250Gb Sata + 120Gb ata,Card cùi Geforce 7300 256Mb. Tivi LCD: 32''A550P1 Full HD.

digithanh

Sao anh em không ai trả lời mình hết vậy! Làm ơn cho mình biết với để xem mình nên nâng cấp gì hay không?

tieuthieugia

Well-Known Member

xài nguyên con mới.. case nằm đi bác

bich_0938383333

HTCP case
+ CPU - Kuma 7750 - 70$ - Mai Hoàng
+ Mainboard - GIGABYTEGA-MA78GM-US2H (VGA ATI HD3200 )- 115$ - Mai Hoàng (Màn Hình Gương xem phim nào cũng Full Màn Hình)
+ Ram - ADATA™ DDRII 2 Gb 800 Mhz - 27$ - Mai Hoàng
+ Psu - Hunkey 400 - 29$ - Mai Hoàng
+ Chuột và bàn phím Mitsumi Black 14$ - Mai Hoàng
+ Case - COODmax X310B (case nằm ) 27$ - Đăng Khoa http://www.dangkhoa.vn/Default.aspx...01&GroupProductId=167&ParentGroupProductId=58
+ Hdd 500Gb - 70$ - Mai Hoàng

Phụ Kiện cho HTCP case
+ Màn hình LCD Acer 21,5'' (H223HQ)Full HD - 198$ - Mai Hoàng
+ Loa Edifier DA5000Pro - 5.1 - 230$ hoặc logitech Z5500- SVHouse
+ ODD HP 645i - 22$ - Mai Hoàng

(Tất cả linh kiện mua tại Mai Hoàng đều khuyến mại 5%)

+ CPU Kuma 7750 và VGA ATI HD3200 đủ mạnh để xem mượt mà tất cả phim 1080p
+ Main Giga có đầy đủ tất cả cổng HDMI (Xuất hình đẹp và Mịn) _esata (tiện cho việc copy dữ liệu) _Optical (sau này Nầng Cấp Loa có cổng Optical ko cần mua thêm Card Soud )
+ Case COODmax X310B (case nằm ) kiểu dáng đẹp mà rẻ http://www.dangkhoa.vn/Default.aspx...01&GroupProductId=167&ParentGroupProductId=58

Chỉnh sửa lần cuối:

IZZ

Active Member

Link ảnh con case bị lỗi bác ơi.

bluetuz

túm lại HD là thú chơi khá đắt đỏ, minimum thì khó có thể đạt được!

Tokumitsu

Lúc trước máy của mình AMD 4800+ Main Gigabyte GA-78 S2H (Ati 3200 onboard) Ram 2G play 1 movie 1080p (Ví dụ Victoria Secret) thì cứ hay bị giật hình. Sau lắp card rời thì hết. Mình nghĩ onboard chưa đủ play nỗi full HD, chưa kể trong bài hướng dẫn chỉnh MPC còn có hướng dẫn bật thêm các hiệu ứng như sharpten...

totorauxom

Well-Known Member

Em có con laptop Vaio VGN-CR220E có chơi được HD không ạ? Chip intel Core2duo T7250@ 2.00Ghz RAM 2G Bus 800 mobileintel965 ổ 200G, hihi đời cổ quá mà chả biết có thử được HD không và nếu được thì cắm dây gì vào đâu để em test thử cái màn hình mới tậu trong khi đag nghiên cứu chờ ráp HTPC.Nếu không được em cho osin nhảy audition vậy
các bác chỉ giùm em, đa tạ và cảm ơn các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

meomatto

Active Member

chơi HD cơ bản phải là VGA rời, càng cao càng tốt, main phải có auout Op or Coax, các bộ phận khác thì tùy khả năng mà đầu tư là dc.

dinh3077

Bạn Digithanh ơi! Theo tôi bạn nên mua như thế này:main ga-ge41m-S2H có HDMI,DVI,VGA. VGA on . suond 5.1 on . có cả đường optical. DDram 2gb hoặc 4gb. Chíp e5200box. HDD phải từ 500gb trở lên vì chứa phim HD. Đã chơi HD thì hơi tốn kém một chút nhưng đầu tư 1 lần, và dùng nhiều việc khác được.Chúc bạn thực hiện được ý định của mình.

trieuhanminh

mình có cau hỏi đơn giản là hàng 2nd là hàng cũ hay hàng mới vậy bạn

MaiHoangSupport

Mọi người tham khảo thêm 2 cấu hình giành cho HD này.
http://maihoang.com.vn/NewsDetails.aspx?tuto=222&cate=1

totorauxom

Well-Known Member

Bác MaiHoang ơi, em muốn cấu hình 1 cao hơn 1 tý được không bác, thí dụ như ổ 1,5Tb GB chẳng hạn hay Chip 2.6 4h hoặc hơn và em hỏi sao k có card VGA ạ, em muốn có VGA có cuda? main có cổng coaxial không ạ? PM em cái giá nhé, cảm ơn bác nhiều.
à, mà bác có copy phim HD miễn phí không ạ?
Bác cứ PM cho em cho nóng nhé,nếu ngon em qua múc luôn ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

MaiHoangSupport

Việc lựa chọn là ở anh mà, nâng gì anh muốn :D còn cấu hình đó góp ý chủ topic đủ chơi hd mượt là được rồi, dùng cpu.
Còn anh cần tới cuda thì chọn 9600GT, còn chip hiện tại có E6300 hiệu năng rất tốt.

totorauxom

Well-Known Member

cảm ơn bác, tuần sau em hú bác nha

Bên trên