Cập nhật: Tin tức mới từ Google I/O 2012

Angus_Bert

Film critic
Cùng mình theo dõi những tin tức mới nhất từ Google I/O 2012 nhé. Ra mắt Android Jelly Bean 4.1 với nhiều tính năng mới, sự xuất hiện của tablet Nexus 7, thiết bị giải trí đa phuơng tiện Nexus Q, thông tin mới về Project Glass của Google. Mình sẽ cập nhật những tin quan trọng và theo mình là hữu dụng nhất với người Việt chúng ta :D

Ra mắt Android Jelly Bean 4.1 mượt mà và mạnh mẽ hơn

Google chính thức giới thiệu Android Jelly Bean 4.1 cực kì mượt mà và mạnh mẽ nhờ các giải pháp phần mềm, truy cập sâu vào hệ thống. Các hình ảnh cũng trở nên mượt mà hơn nhờ số frame/giây được tăng lên đến 60fps. Nhờ có công nghệ Vsync và Triple Buffing (thuộc dự án Butter - trơn mượt trượt :D), khả năng phản hồi của Jelly Bean đối với phần cứng sẽ được tận dụng tối đa.

Ngoài ra giao diện của Android 4.1 Jelly Bean còn được tút tát lại giúp người dùng có trải nghiệm tuyệt vời hơn. Các widget được thiết kế thông minh hơn khi tự động tùy chỉnh kích thước với không gian còn trống giữa các biểu tượng trong màn hình.

Ra mắt tính năng Offline Voice Typing

Nếu ngày xưa bạn nhập liệu bằng giọng nói thì phải có mạng đúng không. Ôh giờ không cần nữa đâu, Offline Voice cho phép bạn nhập liệu bằng giọng nói ở chế độ offline. Tuyệt vời chưa !!! Và nó cũng hỗ trợ rất nhiều thứ tiếng nhé, chưa có tiếng Việt :(

Ngoài ra hệ thống nhập liệu của Jelly Bean còn có sự xuất hiện của hệ thống chữ nổi Braille, hỗ trợ cho người mù (mình cũng chả rõ là chữ sẽ nổi sao nữa 8-})

Camera mới, nhanh và tiện lợi hơn

Nếu như bạn thấy ứng dụng chụp hình trên ICS đã nhanh và mượt rồi hả, thì ứng dụng này trên JB lại còn nhanh và mượt hơn nữa. Ngoài ra, điểm khá thú vị ở lần cải tiến này là khả năng xem nhanh hình đã chụp khi chỉ cần một cái phẩy tay bạn đã có thể xem lại những shoot hình mà mình đã chụp. Nếu bạn muốn xóa tấm hình vừa chụp? Vuốt ảnh lên trên nhé. Còn muốn lấy lại tấm vừa xóa? Vuốt ảnh xuống dưới nào :D

Phẩy tay một phát :D

Nâng cấp Google Search! Có sức mạnh như Siri

Và bây giờ thì Siri đã thực sự có đối thủ. Google Search! Ứng dụng này đã có sự nâng cấp đáng kể so với trước đó khi kết quả hỏi được hiển thị chi tiết và sinh động hơn rất nhiều, thậm chí hơn cả Siri. Đây là điều khiến mình ấn tượng nhất.

Nâng cấp Android Beam, đã có thể chia sẻ ảnh, video giống như Galaxy S III

Với công nghệ NFC, bạn có thể chia sẻ bất cứ thông tin gì từ contact, tin nhắn, ảnh, video hay data cho bất kì thiết bị nào có trang bị NFC, tiêu biểu là quả bóng thông minh Nexus Q nhé.

Tinh chỉnh lại Notification

Jelly Bean được trang bị hệ thống thông báo mới với nhiều tính năng độc đáo. Các developer có thể tự thiết kế hệ thống Notification riêng cho ứng dụng. Ngoài ra, không chỉ cho bạn biết về cuộc gọi nhỡ, tin nhắn, email chưa đọc, hệ thống Notification còn hiển thị hình ảnh qua các ứng dụng như Google Plus, cho phép bạn chia sẻ nhanh với bạn bè mà không cần mở ứng dụng. Notification còn có khả năng điều khiển trình nghe nhạc, đài radio,... nữa đó nhé.

Giới thiệu tính năng Google Now

Có vẻ Siri đang bị chú robot xanh đe dọa thực sự khi tính năng Google Now tích hợp trong Google Search được ra mắt. Với mỗi câu lệnh tìm kiếm, chú robot này sẽ tổng hợp các thông tin của người dùng từ lịch sử tìm kiếm để đưa ra các kết quả tìm kiếm nhanh, chính xác và hiệu quả hơn. Ví dụ như mình hay đi xe buýt nha, thì mình đến trạm Bến Thành thì Android sẽ thông báo chuyến xe buýt mình hay đi khi nào thì rời bến. Hay nếu mình đến khu phố hay đi qua và muốn tìm tiệm ăn ngon, bổ, rẻ thì Google Now cũng sẽ cung cấp một loạt các cửa tiệm ngon ăn gần đấy, rồi tiệm đó có bị đặt bàn hết chưa. Thời tiết nơi mình sắp đến sẽ ra sao, còn rất nhiều thứ nữa chờ bạn khám phá. Xem ra thì Android càng lúc càng thông minh đáng sợ luôn rồi nhỉ

Android Jelly Bean 4.1 sẽ đến tay người dùng thông qua bản cập nhật OTA (cập nhật qua mạng không dây ấy mà) và giữa tháng 7, cùng thời điểm ra mắt Nexus 7 và Nexus Q. Galaxy Nexus, Motorola Xoom là những thiết bị đầu tiên được nâng cấp. Còn với developer thì bản SDK đã sẵn sàng rồi nha, ai thích thì múc thôi.

Ra mắt Nexus 7, tablet lõi tứ chạy Android 4.1 Jelly Bean

Thông số kĩ thuật nè mọi người :D Máy chạy OS mới nhất của Android là Jelly Bean 4.1 nhé

Đây là chiếc tablet được làm cho các tính năng của Google Play như xem phim, đọc báo, tin tức :D

Ứng dụng Google Maps dành cho Nexus 7, chế độ Inside Maps

Tính năng translate của Google trên Nexus 7, mình chả biết nó dịch đúng không :D

Khả năng chơi game của Nexus 7, khá ấn tượng với chất lượng game 3D

Ngoài ra thì Nexus 7 cũng là thiết bị Android đầu tiên sử dụng Chrome làm trình duyệt web mặc định của mình.

Giá bán của Nexus 7 là 199$, bắt đầu phát hành giữa tháng 7 tại Mỹ, Úc, Canada và sau đó là các nước còn lại. Khi mua sẽ được hưởng cực nhiều ưu đãi từ Google Play, mình nhớ là có tặng phim Transformer 3 :D

Ra mắt Nexus Q, thiết bị giải trí đa phương tiện đám mây thông qua Google Play

Nexus Q dựa trên nền tảng đám mây, kết nối và điều khiển các phương tiện giải trí nghe nhìn trong nhà như TV, music players... Bạn có thể chơi nhạc, xem phim, Youtube, tất cả mọi trên TV từ tablet hay smartphone của mình nhờ có Nexus Q.

Phát nhạc qua Nexus Q

Nexus Q còn có khả năng kết nối và tương tác rất cao, nếu bạn đang ngồi ở nhà và muốn một người bạn coi một đoạn video rất hay ho nào đó, bạn có thể chỉnh được ngay trên chiếc tablet của mình, và Nexus Q sẽ giúp bạn phát đoạn video lên thẳng chiếc TV của người bạn đó và chẳng cần copy và paste cái link video cho người bạn của mình.

Nexus Q có giá 299$ và thời điểm ra mắt vào trung tuần tháng 7

Bonus: Một vài con số đáng ấn tượng của Google năm vừa qua

- Năm ngoái tại I/O 2011 thì Google mới chỉ kích hoạt 100 triệu thiết bị trong khi ở I/O 2012 đã có tới 400 triệu thiết bị Android, tức là tương đương với khoảng 1 triệu thiết bị mỗi ngày.
- Tính đến mùa thu năm ngoái Google mới chỉ kích hoạt 200 triệu thiết bị.
- Google Play có 600.000 ứng dụng và game.
- Hiện tại thì iOS có hơn 650.000 ứng dụng (Apple công bố ở WWDC 2012)
- 50% doanh thu ứng dụng đến từ ứng dụng trả tiền.
- Trung bình hiện tại mỗi tháng có 1,5 tỷ lượt tải về trên Google Play.
- Tính từ khi Android ra đời đến nay thì tổng số lượt tải ứng dụng là 20 tỷ (Apple là 30 tỷ) (thánh)
- Tính đến tháng 12 năm ngoái thì Google Play mới có tổng cộng 10 tỷ lượt tải ứng dụng.
- Việt Nam nằm trong danh sách 132 quốc gia có ứng dụng trả phí.
- Google Play đã có mặt ở 190 quốc gia khác nhau.

Hình ảnh mới về Project Glass của Google, quá tuyệt vời

Sergey Brin cùng cộng sự đã trình diễn tính năgn Party Mode (tính năng phát hình và đăng tải trực tiếp lên Google+) bằng chiếc kính Project Glass :D Kinh thật

Đây là thiết bị tích hợp vô vàn thứ trong nó, từ CPU, RAM, sensor cho đến camera, loa và mic thu âm. Nhưng điều quan trọng nhất chính là đem lại cảm giác tự nhiên và thân thiện cho người dùng, đem lại cái nhìn chân thật nhất của người dùng. Và thiết kế các bạn thấy đây là một quá trình chọn lọc kĩ lưỡng và đầy khó nhọc của đội ngũ thiết kế Google, cho ra một sản phẩm công nghệ đầy thân thiện, gọn nhẹ nhưng vẫn rất rắn rỏi, hiện đại.

Project Glass trang bị camera, bộ xử lí CPU cực mạnh, RAM cực lớn để xử lí lượng thông tin khổng lồ, khả năng chia sẻ p2p. Tất cả những gì bạn có thể tưởng tượng đều có trong chiếc kính bé nhỏ này.

Project Glass được sinh ra để các bạn có thể chia sẻ những khoảnh khắc trong cuộc sống với bạn bè của bạn, mọi thứ sẽ thật dễ dàng chia sẻ hơn, nhanh chóng hơn và cũng sống động hơn.

Sergey Brin chính thức giới thiệu chiếc kính Google Glass phiên bản Explorer dành cho các developer với số lượng hạn chế, mà chỉ những ai tham dự I/O 2012 đặt hàng mới được thôi :( Sản phẩm sẽ được thương mại hóa và xuất xưởng vào năm sau, giá bán sẽ là 1.500USD (trời ơi tui mong từ giờ đến đó nó rẻ hơn)

Thông tin mới cập nhật: Ai đi Google I/O 2012 sẽ được tặng một chiếc Galaxy Nexus, Nexus 7 và Nexus Q. Quá đã!!!

Live@HDvietnam​

Chỉnh sửa lần cuối:

Tiger Hunter

Ðề: Cập nhật: Tin tức mới từ Google I/O 2012

1/ Chức năng dùng tay kéo thả các icon ( widget ) được nâng cao, có thể tự thay đổi kích thướt-kích cỡ phù hợp, có thể dùng tay kéo ra khỏi màn hình chính và ẩn đi
2/ Chức năng từ điển nâng cao và tiên đoán chữ viết
3/ Nhận dạng giọng nói offline [STRIKE]( không như siri iOS online )[/STRIKE], ưu tiên tiếng Anh và tiếng Mỹ trước, sau là các thứ tiếng khác sẽ hỗ trợ sau [STRIKE]( không hỗ trợ Tiếng Việt )[/STRIKE]
4/ Thêm tiếng Ả Rập ( font ), Ba Tư, Ấn Độ, và Thái Lan .
5/ Với khả năng giao tiếp HĐH Android Jelly Bean, thêm vào đó là chế độ cử chỉ cho phép bạn sử dụng cử chỉ kết hợp với lời nói. Ngoài ra, có thể hỗ trợ chữ nổi Braille .
6/ Ứng dụng cải tiến máy ảnh, chức năng xem ảnh lướt hoặc xóa nhanh . Chia sẻ hình ảnh và video cũng cải tiến hơn .
7/ Các Thông báo ( Push, Notifications ) được tùy biến chi tiết hơn, cho phép bạn nhận cuộc gọi, xem Gmail của bạn . Xem các bức ảnh được chia sẻ trên G +, kiểm soát âm nhạc ... tất cả trong khu vực thông báo.
Có thể sử dụng cử chỉ để mở rộng hay tùy chỉnh các Thông báo ( Push, Notifications )
8/ Giao diện người sử dụng được cải tiến như 1 cái nhìn mới với HĐH Android Jelly Bean, tìm kiếm bằng giọng nói, và Google Now luôn ưu tiên - Cần là Có - Tìm là Thấy .
9/ [STRIKE]Ra lệnh[/STRIKE] Câu lệnh qua chức năng Voice mạnh mẽ, tìm kiếm nhanh hơn nhiều và trả lời bạn dựa vào sức mạnh của đồ thị tri thức. Chờ xem Google Voice [STRIKE]có hơn Siri iOS[/STRIKE] không nhé các bạn !?
10/ Với Google Now thì Android Jelly Bean có thể biếbạn đang làm bây giờ !? và cung cấp cho bạn các gợi ý. Ví dụ nếu bạn đang ở gần một trạm xe buýt, Google Now cho bạn biết khi nào xe buýt tiếp theo sẽ đến. Nó sẽ cho bạn thấy nhà hàng xung quanh bạn khi bạn đi bộ xuống đường phố, và cho bạn biết khi khởi hành... [STRIKE]( thật là bá đạo ):-"[/STRIKE] Cập nhật các Khu vực hay Nhóm dịch vụ yêu thích của bạn ( dựa trên các tìm kiếm trước ) .
11/ Chức năng Google Now bạn có thể vào hộp tìm kiếm hoặc kéo mạnh lên từ dưới cùng của màn hình của bạn. Nhanh gọn lẹ [STRIKE]( cách Kéo vuốt này giống iOS 5 thế nhỉ nhưng mà ngược cách kéo )[/STRIKE] :p

Chỉnh sửa lần cuối:

Tiger Hunter

( thấy HĐH này hay - ăn đứt iOS nếu phát triển không Lỗi nên tập dịch cùng các pác cho vui, có gì sai sót câu chữ, các pác Chuyên viên Edit dùm em nha , Thank )

Jellybean sẽ ra như một bản cập nhật OTA vào tháng Bảy này cho Galaxy Nexus và Xoom. Preview SDK có sẵn ngay bây giờ từ trang Android Developers

Nền tảng phát triển Kit (PDK) là cho các nhà phát triển phần cứng. Nó sẽ có sẵn cho các đối tác thiết bị 2-3 tháng trước ngày phát hành nền tảng cho tất cả các phiên bản trong tương lai. Họ đã bắt đầu cho một vài đối tác của Android Jelly Bean .

* Chức năng Google Play :

Google Play có hơn 600.000 ứng dụng và trò chơi. Hơn 1,5 tỷ cài đặt được thực hiện mỗi tháng, và đạt 20 tỷ lượt tải về tổng số.

[STRIKE]Carrier billing is expanding to over a dozen carriers ( câu này nhờ Chuyên viên dịch hộ em sợ thằng viết báo bển nó nổ )[/STRIKE]

Các tính năng mới cho các nhà phát triển :

-Ứng dụng mã hóa , ứng dụng thanh toán được mã hóa với một khóa thiết bị cụ thể.
-Cập nhật ứng dụng thông minh. Người dùng chỉ tải về một phần của APK mà thay đổi. Cập nhật thông minh về 1/3 kích thước của một bản cập nhật đầy đủ. Nó được xử lý tự động, hỗ trợ trên Gingerbread .
-Google Cloud [STRIKE]như iCloud của iOS 5-6[/STRIKE]

* Phim đang có sẵn để bán trên Google Play . Bạn cũng có thể mua chương trình truyền hình, hoặc bằng mua từng tập hoặc từng mùa chiếu phim .
* Hợp tác với Disney, ABC, NBC, Sony Pictures, và nhiều hơn nữa.
* Tạp chí trên Google Play được hợp tác với các nhà xuất bản hàng đầu, mua 1 lần hoặc đăng ký. 14 ngày dùng thử miễn phí có sẵn và phổ biến nhất .

và nhiều hơn nữa ... hãy chờ thêm tý nhé các bạn là fan của Android

Nexus 7 Tablet
Project Tungsten - Nexus Q
Google+
Xem giới thiệu ở post #1 nhé các pác

Chỉnh sửa lần cuối:

Angus_Bert

Film critic

Cảm ơn bác Tiger Hunter đã thức cùng và hỗ trợ anh em chuyên viên đêm nay nhé :D Ngày mai sẽ có tin tức đầy đủ hơn ạh :D

Tiger Hunter

Thấy các pác cực khổ thật, âu cũng là đam mê và cũng thật là http://www.hdvietnam.com/diendan/198-phat-bieu-cam-nghi/391813-cuoc-song-chuyen-vien-tin-tuc.html
Đu gió lần này thôi chứ theo hông nổi đâu , hic hic . Nào là dịch, trình bày, hình ảnh, tạo độ hot, views, thêm mắm thêm muối không thì nhạt hay mặn quá, làm cho news thêm sinh động, ngụ ý, ẩn ý ...
Ôi thôi xin kíu, pái phục pái phục

Angus_Bert

Film critic

Cập nhật xong hết rồi nhé, các bán chém thoải mái đi nào :D

Angus_Bert

Film critic

Cập nhật: Giá Project Glass là 1.500 USD nha (Mắc quá àh :()

fulloflove

nhập liệu bằng giọng nói đó h có cần mạng j đâu. chỉ có siri là yêu cầu kết nối mạng thôi

Angus_Bert

Film critic

nhập liệu bằng giọng nói đó h có cần mạng j đâu. chỉ có siri là yêu cầu kết nối mạng thôi

Bác đùa mình ah :| Từ trước giờ hẳng có công cụ nhập liệu giọng nói nào mà không cần mạng cả. Công nghệ này dựa vào xử lí đám mây, không có mạng thì không hoạt động nhé. Cái Offline voice typing này là bất ngờ lớn đó.

toàn hàng chất, kết cái kính tương tác. Để xem video hoàn chỉnh em nó sẽ như thế nào?

ongiagan

Active Member

nghe không đã muốn quáng gà rồi, quá hiện đại, cứ ngỡ mình mơ.

truyenhinhavg

minh kết em máy tính bảng. ko biết có 3G ko nhỉ. bác nào biết chỉ minh cái

aegucchi

Member

để ý mới thấy màn hình phía sau diễn giả mịn quá chừng ...

Bên trên