Cập nhật giá HDD Western Digital tại Việt Nam tháng 10/2013

salenguyenduong

Ðề: Cập nhật giá HDD Western Digital tại Việt Nam tháng 10/2013

giờ em được biết thêm dòng Red, trước tưởng Black ngon nhất rồi :D

Red mới có gần 2012 thôi pác, Black chưa ngon nhất trong dòng wd đâu, nhược điểm của Black là rất nóng, 50 độ là chuyện bình thường.
Tốt nhất phải là WD Enterprise, dòng chuyên dụng cho server, cũng chạy 2 CPU như Black nhưng được cái ko nóng . Anh em nào chạy Black thì gắn thêm 1 cái quạt tản nhiệt cho em nó là okie.

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Hóng cho hết vụ này rồi mua chưa muộn!

linhchi1008

Active Member

Chắc em gõ nhầm, em để max 300s luôn, chứ 30s thì thấy vẫn hơi ít :D. Bác có thể chỉnh thời gian này từ 8s-300s
Mua ổ mới về là em làm công việc này đầu tiên, cảm giác sau đó yên tâm hơn hẳn :))
Cái này là thời gian để đầu đọc chuyển về vị trí nghỉ sau khi không có truy suất vào ổ cứng. Nó không ảnh hưởng tới tốc độ đọc/ghi/chép của đĩa bác ạ.
Em dùng lệnh wdidle3 /r như của bác vào xem thông số hiện tại thấy nó ghi là 12.800s là nào bác. Giúp em với :)
Ổ em là Green 1TB.

Moaryn

Member

Không hiểu các bác thế nào chứ toàn bộ ổ cứng của em hiện đã đổi hết sang WD Green 2TB, dùng mấy năm nay chưa phải đi BH con nào. Lưu ý là ổ mới mua về phải chỉnh lại thời gian nghỉ mặc định từ 8s lên tối đa (30s) để tránh đầu đọc liên tục phải hoạt động - nghỉ - hoạt động liên tục, giảm tuổi thọ.

Tình hình là em đã làm và nó chỉ hiện ra 2 dòng trong đó dòng cuối là FreeDOS rồi im luôn. ko làm gì tiếp được.
HDD em đang xài gắn trong thì cả seagate WD black và green rồi cả SSD. ko biết phải tại nó ko?
Em làm boot bằng UltraISO trước nay vẫn ko làm sao cả

hameunjung

Active Member

Giá WESTERN Black 2TB = 3.470.000, WESTERN RE4 2TB = 5.400.000. Có bác nào biết ưu điểm của WESTERN RE4 là gì không?

em bảo hành cái 1,5 T Caviar Green the mà nó lại cho mình cái 1.5T Caviar Black mới tức chả nhẽ lại đổi lại đành phải dùng tam

jumpy

Well-Known Member

Em dùng lệnh wdidle3 /r như của bác vào xem thông số hiện tại thấy nó ghi là 12.800s là nào bác. Giúp em với :)
Ổ em là Green 1TB.

Thế tức là thời gian nghỉ hiện thời của ổ cứng đó là 12.8s (~13s) bác ạ.

Tình hình là em đã làm và nó chỉ hiện ra 2 dòng trong đó dòng cuối là FreeDOS rồi im luôn. ko làm gì tiếp được.
HDD em đang xài gắn trong thì cả seagate WD black và green rồi cả SSD. ko biết phải tại nó ko?
Em làm boot bằng UltraISO trước nay vẫn ko làm sao cả

Bác chụp cái hình lên coi xem nào.

PS: Bác nào muốn tắt luôn chức năng đó thì dùng lệnh: wdidle3 /D nhé
Khi đó ổ sẽ chạy suốt không nghỉ ngơi gì hết ráo :))

Song Nhi

Member

Bác nào tư vấn giúp em cái này với. Em định mua 1 con HDD cắm ngoài dung lượng cỡ 500GB chủ yếu để lưu 1 số dữ liệu quan trọng, đi cóp film. Vậy nên mua của hãng nào. Theo tìm hiểu có WD và Seagate là khá nổi tiếng, vậy có nên mua hãng nào? Ngoài ra có 1 số hãng như HItachi, TOshiba, HP vv.v.v... cũng mạnh về HDD Ext. Vậy theo các bác với tầm như vậy nên mua hãng nào là hợp lý và dùng tốt. TIện thể bác nào có quen shop nào trên này giá cả hợp lý thì giới thiệu em với.

Thanks

Moaryn

Member

Em ko có cái gì chụp được. Bác thông cảm. Đại khái thế này:

Starting Boot from Usb... đại khái thế
FreeDOS (Con trỏ nháy liên tục tại đây)

Từ bàn phím em ko thể nhập gì vào được nữa

jumpy

Well-Known Member

Em ko có cái gì chụp được. Bác thông cảm. Đại khái thế này:

Starting Boot from Usb... đại khái thế
FreeDOS (Con trỏ nháy liên tục tại đây)

Từ bàn phím em ko thể nhập gì vào được nữa

Em dự là bác chưa boot được vào DOS bằng USB đó rồi, thử làm lại Boot USB xem sao (USB format định dạng FAT hoặc FAT32 nhé, không dùng NTFS)

linhchi1008

Active Member

Và hiện tại thì ta nên nâng lên 300s hả bác.
Theo bác sử dụng lâu rùi thì cái thông số này nên để ở mức bao nhiêu là hợp lý.
Thanks bác :)

jumpy

Well-Known Member

Hiện tại các ổ của em đều đặt hết về 300s, em có khoảng hơn chục cái Green 2T mà cũng chưa phải đi BH 1 cái nào.
Em dùng box WD Element thấy rất gọn, đẹp, và ưu điểm em thích nhất là nó được sinh ra để là việc với ổ WD, trên mạch có chip quản lý điện năng thông minh nên rất yên tâm khi sử dụng.
Sau 10 phút không có truy xuất, box tự động đưa HDD về chế độ nghỉ hoàn toàn (đưa đầu đọc về vị trí nghỉ đồng thời ngắt mô tơ quay trong HDD), ưu điểm hơn hẳn nếu gắn HDD vào PC hoặc dock vì chế độ idle của HDD thực ra chỉ đưa đầu đọc về vị trí nghỉ nhưng mô tơ bên trong ổ vẫn quay suốt thời gian bật máy, gây lãng phí điện.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Hiện tại các ổ của em đều đặt hết về 300s, em có khoảng hơn chục cái Green 2T mà cũng chưa phải đi BH 1 cái nào.
Em dùng box WD Element thấy rất gọn, đẹp, và ưu điểm em thích nhất là nó được sinh ra để là việc với ổ WD, trên mạch có chip quản lý điện năng thông minh nên rất yên tâm khi sử dụng.
Sau 10 phút không có truy xuất, box tự động đưa HDD về chế độ nghỉ hoàn toàn (đưa đầu đọc về vị trí nghỉ đồng thời ngắt mô tơ quay trong HDD), ưu điểm hơn hẳn nếu gắn HDD vào PC hoặc dock vì chế độ idle của HDD thực ra chỉ đưa đầu đọc về vị trí nghỉ nhưng mô tơ bên trong ổ vẫn quay suốt thời gian bật máy, gây lãng phí điện.

Dùng em này có thể chỉnh được thời gian nghỉ cho mấy em WD không bác nhỉ?

jumpy

Well-Known Member

Dùng em này có thể chỉnh được thời gian nghỉ cho mấy em WD không bác nhỉ?
Tool wdidle3 chỉ hỗ trợ ổ cắm qua giao tiếp SATA thôi bác ạ. Bác chịu khó nhờ bác nào có PC, cắm nhờ chỉnh 1 phút xong ngay. Em không có PC cũng phải mang ra máy tính cơ quan cắm nhờ.

Đợi em Green 2Tb cán mốc 2m mà lâu quá

Cách đây 2 tháng em mua có giá 1.9tr mà bác???

VThanhgtvt

Well-Known Member

Tool wdidle3 chỉ hỗ trợ ổ cắm qua giao tiếp SATA thôi bác ạ. Bác chịu khó nhờ bác nào có PC, cắm nhờ chỉnh 1 phút xong ngay. Em không có PC cũng phải mang ra máy tính cơ quan cắm nhờ.

Vâng. Em tưởng em box đó nó nhận được. Mà box đó được lột từ em box gắn ngoài ra đó bác nhỉ? Bác thấy hdd nó có nghỉ thật không ah?

lụm tiền làm thêm cái 3tb red cho trọn

Bên trên