Đánh giá Cẩn trọng khi xem 3D !

Ðề: Cẩn trọng khi xem 3D !

3D nhiều người cứ "vật" nhưng tôi và gấu thì lại cùng anti món đấy. Cứ nghĩ đến cảnh xem phim phải đeo kính (mình thì lại bị cận nữa) rồi lại phải căng mắt xem, cảm giác không thoải mái như xem 2D.

Tất cả bluray 3D down về đều demux chỉ còn 2D.

nguyen70

Well-Known Member
Ðề: Re: Cẩn trọng khi xem 3D !

Nhà báo viết bài này giỏi lắm coi 3D chừng 10,15ph và lần đầu.Nói như cha này chắc phim 3D dẹp hết rồi ai mà đua nhau đi làm
Đám nhỏ ở nhà mình thì 1 tuần coi 1 lần,còn mình 1 tuần coi 5,6 lần có ngày coi 2 phim,có thấy triệu chứng gì đâu trời........
Có thì chỉ có 1,2 lần đầu chưa quen, thì hơ nhức mắt nhưng quen thì chả thấy gì.........pó tay

bác này hay hơn các bác kia rồi,chúc mừng bác;) vậy là coi 3d đã luôn nha

tunghdag

Member
Mắt mình cũng tương thích với 3D ngon lành.Coi rất sướng.Tiếc là hiếm phim quá.

Các vị phụ huynh trong bài báo này là những người có vấn đề, không biêt dạy dỗ và quản lý con cái, dẫn đến con bị hư mắt thì giờ lại đem 3D ra để đổ thừa.
Cần gì 3D, để cho bọn con nít nó coi TV thường nhiều quá cũng dẫn đến hư mắt thôi.

Cảm nhận mình thấy 3D hại hơn 2D nhiều. Đúng là 1 phần do lỗi phụ huynh nhưng khi xem 3D vẫn phải xem kỹ thời gian xem phim. Mấy cái này thì đúng là tụi nv tư vấn ít đề cập.

Còn bác Chip nói bullshit thì em nghĩ do bác ko đồng ý với tiêu đề bài viết và trong bài ko có nói đến trách nhiệm của phụ huynh.

hieuykhoa

Member

mình không quen xem và cũng không có ý định đầu từ 3d! xem thì thấy "lạ" ( đối với em ạ) nhưng em cận 4.5 diop, vợ em cần 3.5 rồi nên đầu tứ 3D đã vất mà xem lại càng vất hơn! đeo đến 2 cái kình thì em chịu thôi!
nhưng sự thật là xem 3D có ảnh hương đến thị lực thì có vài trang khá có uy tín nói đấy các bác
WARNING: 3D Video Hazardous to Your Health — Reviews and News from Audioholics -> xem tháng 1-2 lần với trẻ trên 7 tuổi thì khá ok nhưng mua về nhà thì sẽ có vấn đề
3-D movies like Monsters vs. Aliens hurt your eyes. They always have, and they always will. - Slate Magazine
cũng có ý kiến là chưa đủ nghiên cứu ở đây:Researchers looks into impact of 3D on eye health | abc7news.com nhưng cái này nói là tác dụng chính là mờ mắt và chóng mặt thì khá rõ ràng cho dù các nhà làm phim đã cố gắng cải thiện chất lượng phim
nói chung là cũng còn khá nhièu tranh cãi nhưng vấn đề có vẻ cũng khá nặng nề với trẻ em còn nhỏ vì theo các bài báo trên ở tuổi đó mắt chưa phát triển đầy đủ

Trong lịch sử có một câu chuyện kinh điển thế này: khi mới phát minh ra thuốc thalidomid thì mọi phụ nữ có thai rất hay dùng vì nó có tác dụng an thần cực tốt, giảm các triệu chứng khó chịu khi có thai cực tốt lên được dùng rất nhiều! sau gần chục năm người ta làm lại thống kê thì tỉ lệ trẻ em sinh ra do các bà mẹ dùng thalidomid bị quái thai tăng vọt rất cao! sau đó thì thalidomid bị cấm! ( câu truyện có thật các bác có thể google).
Cá nhân em không có ý định làm chuột bạch vì mắt em kém rồi! bác nào mắt tốt thì chuột bạch em cái :)

tdhvn

Active Member

Với TV 3D thì mình lại xem cả buổi chả sao (mình xem LG 3D), thực ra nội dung 3D theo mình thì quan trọng hơn, nhiều phim 3D xem có những cảnh quay gây hưng phấn đặc biệt cho người xem mà phim 2D không thể có được.

hdd-hdp

Báo toàn đăng láo đăng lếu kiếm view, xem 3D với những người bình thường thì chả có vấn đề gì cả, kể cả xem liên tục 3-4 tiếng. Chỉ trừ những ông, bà, cháu nào có vấn đề về mắt và thần kinh yếu mà thôi. Khẳng đinh luôn là như thế. Chỉ sợ ko có 3D mà xem ý chứ. :D

Bên trên