Cần giúp vấn đề với PC

trannguyenhien

Active Member
Chào các bác!
Mấy nay con PC nhà em có vấn đề.khi bắt đầu khởi động máy kêu rất ồn khoảng 5' sau khi khởi đông xong thì hiện tượng này chấm dứt và máy có vẻ êm hơn.
em cũng đã test rồi không phải do quạt mà do ổ cứng.hay là nó sắp die
xin các bác cách khắc phục.

dkcpro

Ðề: Cần giúp vấn đề với PC

Chào các bác!
Mấy nay con PC nhà em có vấn đề.khi bắt đầu khởi động máy kêu rất ồn khoảng 5' sau khi khởi đông xong thì hiện tượng này chấm dứt và máy có vẻ êm hơn.
em cũng đã test rồi không phải do quạt mà do ổ cứng.hay là nó sắp die
xin các bác cách khắc phục.

thế chắc là nó sắp die rồi đó bạn :D

Hai Scm

Active Member
Chắc quạt bị khô dầu thôi bác. ổ cứng thường chết đột ngột không lời từ biệt chứ đây có dấu hiệu sắp chết bác ?

liam nguyen

Bạn hãy xem thật kỹ, vì lúc đầu khi khởi động máy thì thằng quạt là đứa đáng nghi nhất. Bạn hãy tháo ra, vệ sinh kỹ lưỡng đồng thời bôi trơn mình nghĩ sẽ khắc phục được.
Thằng ổ cứng cũng có nguy cơ nhưng rất thấp, vì khi ổ cứng tới tuổi về hưu em nó rè rè đều chứ không chỉ lúc khởi động.

bác bắt vít hdd vào khay trong case mấy vít, bắt chặt vào bác nhé

máy kêu là main kêu, quạt hay HDD ? nếu HDD thì chúc mừng.. bác sắp có HDD mới rồi :)) backup sớm đi nhé.

sircuong1303

Well-Known Member

ồn 1 lúc là do hoặc quạt CPU khô dầu, hoặc do quạt nguồn khô dầu, bác check kỹ lại xem thằng nào kêu thì ta tra dầu vào đó.

trannguyenhien

Active Member
Chào các bác.mấy nay con PC của mình lại gặp vấn đề rồi.nó chạy đc khoảng vài tiếng là mất tín hiệu màn hình luôn.một lúc sau thì nên màn hình màu xanh toàn tiếng anh.mình phải ấn nút trên cây nó mới resart lại đc.có thể là do tản nhiệt không các bác.hay gặp vấn đề gì khác.
mong các bác giúp đỡ.thanks

vtv3hd

Member
Thay quạt tản nhiệt, chắc là kênh hoặc chết quạt dẫn đến nóng chip rồi. Cứ cố bật mà nghe bọp cái là mua chip mới đấy !

le_hung214

Khởi động mà quạt rít lên là do lúc đó CPU đang chạy hết CS, nóng, tương tự khi bác dùng các ứng dụng nặng cũng thế.
Kêu quá thì tra dầu cho quạt hoặc thay tản nhiệt khác thôi.
Màn hình xanh do nhiều nguyên nhân lắm, có thể vệ sinh chân ram xem sao nhé bác.

khanhkun84

Active Member

nếu khởi động lên mà CPU load 100% dẫn đến quạt kêu to thì 1 là do virus chạy ngầm, 2 là do máy khởi động đồng thời chạy nhiều chương trình, bác có thể vào msconfig bỏ hết đi trong mục startup ý.
kể cả quạt khô dầu thì vẫn dùng bình thường. chỉ sợ case quá bụi quá bẩn dẫn đến quạt ko quay đc thôi, lôi ra vệ sinh bằng máy xì khô xe máy là tốt nhất, xem có tóc mắc ở trục quạt ko thì vệ sinh hết đi.
còn đang chạy mà màn hình xanh thì nghi là drum ram. ram có thể chập chờn hoặc sắp tèo. vệ sịnh lại chân ram và khe ram nữa bác ợ.

trannguyenhien

Active Member
Không ổn các bác ơi.nay về em tháo quạt CPU và cả CPU ra vệ sinh.Lắp vào quạt chạy êm rồi nhưng khởi động xong CPU lúc nào cũng báo 100% máy không sử dụng đc.mong các bác giúp vụ này.
Em đang dùng WIN 7.

le_hung214

có trét keo tản nhiệt kỹ không đấy bác? 100% thì kiểm tra trong Task Manager xem ứng dụng nào đang chiếm CPU?

Bên trên